ผู้เขียน หัวข้อ: พระสมเด็จวัดระฆัง..สุดยอดที่ทุกคนปรารถนา  (อ่าน 18503 ครั้ง)

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส

พระสมเด็จวัดระฆัง
    หลายท่านอยากมีไว้เป็นศิริมงคลแก่ตัวเอง ภาพที่ท่านได้เห็นอยู่ในขณะนี้ถ่ายจากองค์จริงเป็นพิมพ์ใหญ่หรือพิมพ์พระประธานเกศทะลุซุ้มพิมพ์นี้มีเอกลักษณ์ที่เห็นได้ชัดคือจะมองเห็นว่ามีพระกรรณ[หู]เส้นสังฆาฎิให้เห็นชัดเจน
ส่งมาให้ชมตามคำเรียกร้อง .......มีข้อสงสัยก็ถามมาได้ถ้ารู้จะตอบให้นะ.............ลุงต้อเอง :068:

ออฟไลน์ squallboy

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
งามขนาดเลยครับ  :054: :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ขอบคุณลุงต้อที่นำมาให้ชมมากครับ สมเด็จวัดระฆัง ไม่ว่าสร้างย้อนยุคมากแค่ไหนก็ออกมาเข้มขลังไม่น้อย สาธุ ...  :089:

ออฟไลน์ phon27

• จตุตถะ
    • อีเมล
ขอถามหน่อยนะครับทำไมสมเด็จวัดระฆังถึงเป็นที่นิยมกันครับ

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
งดงามยิ่งนักครับ และหลายๆคนอยากมีเก็บไว้เป็นศิริมงคลแก่ตัวเอง.........สุดยอดไปเลยครับ ลุงต้อ.............. :015: :002:

ออฟไลน์ caravan

• ตติยะ
    • อีเมล
สวยจังครับ มีได้ เก็บได้ แต่อย่าห้อยโชว์นะครับ อันตรายครับ :005:

ออฟไลน์ ฅนอยุธยา

• ตติยะ
ตอบแทนท่านที่ถามว่าทำไมถึงเป็นที่นิยมนะครับ

สมเด็จวัดระฆังนั้น ที่นิยมก็คือ สมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต) พรมรังสี เป็นผู้สร้างครับ ท่านสร้างไว้ 3 ที่ครับ อาจมากกว่าในมุมมองบางคน แต่ที่มีหลักฐานแน่ชัด มีแค่3 ครับ
และสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต) พรมรังสี  ท่านเป็นพระสงฆ์ที่คนไทยนับถือท่านมากที่สุดพระที่ท่านสร้าง จึงเป็นที่นิยม
ท่านสร้างพระไว้ที่ วัดไชโย  โดยการบรรจุไว้ในฐานพระมหาพุทธพิมพ์  ค้นพบเมื่อมีการมาบูรณะ เนื่องจากในอดีตไม่มีวิหาร  องค์พระนั่งตากแดกตากฝนตลอดเวลา
วัดบางขุนพรหม ท่านสร้างบรรจุไว้ในเจดีย์  มีคนลักตกเอามาขาย จนทางวัดต้องเปิดกรุอย่างเป็นทางการ  โดยพระที่ได้จากการเปิดกรุ จะปั้มตาวัด ที่หลังองค์พระด้วย
วัดระฆัง  ท่านสร้างแจกญาติโยม เป็นพระที่เดียวที่ไม่ได้ลงกรุ  ทำให้พระมีความสวยงามสุดในบรรดาพระที่ท่านสร้าง  และมีจำนวนน้อยที่สุดด้วย  ทำให้ราคาสูงที่สุดในพระสมเด็จทั้ง3วัด

ปัจจุบันปลอมชนิด 2-3 ปีไม่เจอแท้ๆเลย  ถ้าไม่ได้เข้าไปดูพระที่เขาส่งประกวดนะครับ

ออฟไลน์ nums24

• ฉัฏฐะ
  • *
พระสวยงามมากเลยครับลุงต่อ เห็นด้วยกับคุณ caravan อย่าห้อยโชว์นะครับอันตรายครับเป็นห่วงครับกลัวตัวผมเองจะอดใจไม่อยู่ ล้อเล่นนะครับลุงต้อ

ออฟไลน์ นอมอท้อผิด

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - pan-lop@hotmail.com
พระสวยงามมากเลยครับลุงต่อ เห็นด้วยกับคุณ caravan อย่าห้อยโชว์นะครับอันตรายครับเป็นห่วงครับกลัวตัวผมเองจะอดใจไม่อยู่ ล้อเล่นนะครับลุงต้อ

ไม่หนักคอบ้างหรอครับ

ห้อยซะเยอะขนาดนี้

^^

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
พระสมเด็จไม่ได้หายากอย่างที่ทุกท่านคิด  บางคนเขาว่าเล่นพระสมเด็จเสร็จทุกราย ก็เพราะเขาเล่นไงครับพระสมเด็จต้องศึกษาอย่างจริงจังอย่างน้อยต้องรู้ว่าวัดระฆังมีกี่พิมพ์อะไรบ้าง ถ้าเป็นหลวงปู่นาคเป็นอย่างไรแล้วไปดูจากของจริงเลยตามงานประกวดมีให้ชม ในส่วนตัวลุงเอง
บอกได้เลยว่าไม่เกินความสามารถของทุกท่าน ฝันให้ไกลไปให้ถึง ลุงสนใจพระสมเด็จก็เพราะเรียนหนังสือที่ร.ร.โฆสิตสโมสร วัดระฆัง
ได้เห็นเขาทำพระก็อาศัยถามผู้รู้ แล้วจำพิมพ์ เอาหาบูชากันเพื่อนสมัยเรียนส่วนใหญ่เขาก็อยู่แถวๆ วัดระฆังนั่นแหละ.......แนะแนวทางให้แล้ว
ก็ลองหามาโชว์กันบ้างนะ  ขอให้โชคดี                          ........................................ลุงต้อ............................. :068: :068:.

ออฟไลน์ ฅนอยุธยา

• ตติยะ
ผมก็ศึกษามาเยอะ ที่ว่าหายากเพราะผมดูไม่ถูกจุดมั้งครับ บ้านผมอย่ อำเภอมหาราช จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
แหล่งรวมตัวก็คือ วันจันทร์ตลาดนัดพระที่อางทอง และวันอังคารที่ตลาดอยุธยา
บอกได้คำเดียวครับ ว่า 2-3 หลังไม่มีแท้ๆหลุดมาเลยครับ   ในกรุงเทพนี่ได้เปรียบครับ ศูนย์พระเยอะและทุนก็สูงด้วย  ข้างนอกมันไม่มีจริงๆครับของแท้เลยอ่ะ มีแต่เก๊ๆ ทั้งเก๊เก่า เก๊ใหม่ ตอนนี้เก๊เก่าน่ากลัวนะครับ   เพราะปลอมกันมาก็ก่อน 2500 อีก ตอนนี้ 2552 แล้ว เนื้อเก๊เก่าเริ่มดูยากแล้วครับ  ต้องดูพิมพ์อย่างเดียวแล้วครับตอนนี้ แกะยังไงก็ยังไม่เหมือนครับ ตำหนิที่แม่พิมพ์นี่สำคัญจิงๆ
ส่วนแนวทางการศึกษาของผม  ผมศึกษาจากหนังสือสามสมเด็จ  ของอาจารย์ประชุมครับ
และก็ซื้อของสำนัก ศึกษาและสะสม แบบชนิดพิมพ์พิเศษที่ลงแต่สมเด็จ บอกตำหนิของพิมพ์ต่างๆ ทุกพิมพ์มีตัวอย่างพระแท้ให้ดู
มี3 เล่ม 3 วัดเลยครับ  เล่มละวัด  และก็อื่นๆอีก  ของเก่ของคุณพ่อ ประมาณ ลานโพธิ์ ยุดแรกๆ  กระดาษนี่เหลืองหมดแล้วครับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
...ขอบคุณฯคุณลุงครับ ที่นำมาให้ชม เป็นวัตถุมงคลที่ราคาแสนแพงตลอดกาลเลย...

ออฟไลน์ phon27

• จตุตถะ
    • อีเมล
ขอบคุณทุกๆท่านที่มาให้ความรู้และพูดคุยกันครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณลุงต้อที่นำมาให้ชมครับ...

...ดูพระไม่เป็นครับ ได้แต่แอบชื่นชมอยุ่ห่างๆ... :002:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณลุงต้อที่นำของดีมาให้ชมนะครับ

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
เป็นบุญตาเลยนะครับ  ขอบคุนลุงต้อที่นำมาให้ชมนะครับ :114:

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ขอขอบคุณ คุณลุงต้อมากครับ.......... :114: :090: :114:............

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
พระสมเด็จไม่ได้หายากอย่างที่ทุกท่านคิด  บางคนเขาว่าเล่นพระสมเด็จเสร็จทุกราย ก็เพราะเขาเล่นไงครับพระสมเด็จต้องศึกษาอย่างจริงจังอย่างน้อยต้องรู้ว่าวัดระฆังมีกี่พิมพ์อะไรบ้าง ถ้าเป็นหลวงปู่นาคเป็นอย่างไรแล้วไปดูจากของจริงเลยตามงานประกวดมีให้ชม ในส่วนตัวลุงเอง
บอกได้เลยว่าไม่เกินความสามารถของทุกท่าน ฝันให้ไกลไปให้ถึง ลุงสนใจพระสมเด็จก็เพราะเรียนหนังสือที่ร.ร.โฆสิตสโมสร วัดระฆังได้เห็นเขาทำพระก็อาศัยถามผู้รู้ แล้วจำพิมพ์ เอาหาบูชากันเพื่อนสมัยเรียนส่วนใหญ่เขาก็อยู่แถวๆ วัดระฆังนั่นแหละ.......แนะแนวทางให้แล้ว
ก็ลองหามาโชว์กันบ้างนะ  ขอให้โชคดี                          ........................................ลุงต้อ............................. :068: :068:.

ยินดีที่ได้ทราบประวัติเจ้าของพระด้วยนะคะ ลุงต้อผู้ใจดี..คุณลุงเรียนที่โรงเรียนโฆสิตสโมสร วัดระฆังเลยเชียว...ดูเท่ไงมะรู้
เขาว่ากันว่า.. ใครอยากได้พระสมเด็จไม่ยากอย่างที่คุณลุงคิด.. เขาว่าให้อธิฐานดู...เพี้ยงงงงงง มะลึกกึ๊กกึ๋ยๆๆๆ 
ถ้าเรามีวาสนา.. และถึงเวลาที่จะได้ครอบครอง..ก็จะมาเอง..
(เคยอ่านหนังสือเล่าเรื่องประสบการณ์ของผู้ชายคนหนึ่งค่ะ เขาว่าจู่ๆ ก็มีลุงแก่ๆ ห่อพระใส่กระดาษหนังสือพิมพ์ให้เขาตอบแทนเมื่อเขาช่วยบอกทางกลับบ้านให้ลุงแก่ๆ คนนั้นในค่ำวันหนึ่ง.. ท่านว่า.. เก็บไว้ให้ดีนะ อีกหน่อยหาไม่ได้.. และเขาคือหนึ่งในผู้ครอบครองพระสมเด็จในเวลาต่อมา..)
แสดงว่าที่เคยได้ยินว่า 'พระเลือกเจ้าของ' นี่ถ้าจะจริง :009: เอ๊ะ หรือเจ้าของเลือกพระ ... งง :004:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ก.ค. 2552, 01:01:25 โดย cho presley »

cho presley       

TUM

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณลุงต้อและท่านnums24 ที่นำของดีมา ให้ชมเป็นบุญตา :016: :015:

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
ขอบพระคุณมากเลยครับลุงต้อ
ได้เห็นเป็นบุญตาจริงๆๆครับ

ออฟไลน์ suk

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขอความคิดเห็นด้วยครับได้มาโดยบังเอิน

ออฟไลน์ Lizm Club

• “The one thing you cannot teach a person is COMMON SENSE.”
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณค่ะที่นำมาให้ชมกัน
"ก่อนทีท่านจะว่าผู้อื่น ลองหันมองดูตัวเองก่อนเถิดว่าตัวเองนั้นเป็นเช่นไร ถ้าเราไม่ได้ดีกว่าเขาก็อย่าว่าเขาเลย".......

ออฟไลน์ ....

• อดทนต่อความเจ็บใจ
  • จตุตถะ
เป็นบุญแท้ๆครับ
[shake]รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต[/shake]

ออฟไลน์ keng_inter

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ดูได้แต่พิมพ์ครับ เนื้อไม่ชัวร์เพราะไม่เคยเห็นของจริงสักทีครับ ถ้ามีโอกาศจะขอย่องไปส่องหน่อยนะครับลุงต้อ  (สมาชิกใหม่ หัวใจพระสมเด็จครับ)
คิดดี ทำดี ได้ดีแน่นอน (แต่ไม่รู้เมื่อไร) อิอิ

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
สวยดีครับ

ออฟไลน์ midnightguy

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น สายตลาดพลู
ขอบพระคุณครับ

เป็นบุญตา.....แต่บารมีไม่ถึง :075:
ทำดีได้ดี - ทำชั่วได้ชั่ว
ทำดีอย่าหวังผล ทำแล้วตัวเราสบายใจก็เพียงพอแล้ว!!
รับวาง Server - Webboard ทุกชนิด เว็บวัด ติดต่อทำให้ฟรีจ้า
PIN:21770489

ออฟไลน์ สุวรรณปักษี

• เด็กวัด
ไม่อยากจะบอกครับ

ว่า

อิจฉาครับ                       :010: ต้องทำบุญด้วยอะไรถึงจะมีกะเขามั่ง :032:

:054: ขอบคุณครับ  :054:

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
สวยงามครับผม ลุงต้อมีบุญจริงๆครับ ที่ได้มาครอบครอง :054:

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
สวยครับลุงต้อเป็นบุญของผมแท้ๆเลยครับ :074: :090:
รักและศรัทธา