ผู้เขียน หัวข้อ: ตะกรุดดอกไม้ทอง หลวงพ่อพูน วัดบ้านแพน  (อ่าน 14024 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชินฺนปญฺชร

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - chinapat_a@hotmail.com

ตะกรุดดอกไม้ทองถือเป็นตะกรุดเมตตาขนานเอกสร้างโดยหลวงพ่อพูน วัดบ้านแพน ลักษณะตะกรุดเป็นแผ่นจารเงิน ทองเหลือง และทองแดงขนาด 2 นิ้วครึ่งโดยประมาณ จารอักขระคาถา ม้วนแล้วร้อยด้วยเชือกร่มให้อยู่ติดกันจากนั้นจึงเสกซ้ำอีกครั้งเป็นอันเสร็จพิธี

สาเหตุที่ตะกรุดดอกไม้ทองโด่งดังและเป็นที่รู้จักโดยทั่วกันก็เพราะว่าได้ เกิดประสบการณ์ กับผู้ที่บูชาตะกรุดมากมายไม่ว่าจะเป็นด้านเมตตามหานิยม คงกระพันชาตรี ค้าขายร่ำรวย มีโชคลาภจากการเสี่ยงโชค รวมถึงการใช้ตะกรุดทวงหนี้ก็มีให้เห็นอยู่บ่อยๆ จากหนึ่งสู่หลักสิบ จากหลักสิบสู่หลักร้อย เล่าสู่กันปากต่อปากทั้งจากผู้ที่มีประสบการณ์โดยตรงและผู้ที่อยู่ใน เหตุการณ์จึงทำให้ ้ตะกรุดดอกไม้ทองเป็นที่รู้จักกันอย่างแพร่หลายในปัจจุบัน

ตะกรุดดอกไม้ทองเดิมชื่อชื่อ ตะกรุดดอกทอง มีอานุภาพดีเด่นเกี่ยวกับเรื่องผู้หญิง แต่ต่อมาเริ่มมีอานุภาพหลากหลายมากขึ้นโดยเฉพาะอย่างยิ่งในด้านเมตตา มหานิยมอีกทั้งชื่อเรียกฟังดูไม่เพราะจึงได้เปลี่ยนใหม่เป็นตะกรุดดอกไม้ทอง แทนและ ได้เรียกสีบต่อกันมา

นอกจากด้านเมตตาแล้ว ในด้านคงกระพันชาตรีก็หาใช่ย่อยคนในละแวกบ้านแพน-เสนาต่างรู้กันดีว่าผู้ที่ มีตะกรุดดอกไม้ทองบูชาอยู่รับรองแมลงวันไม่ได้กินเลือดดังจะเห็น ได้จากอิทธิปาฏิหารย์และประสบการณ์ที่ลงเคยลงตามหนังสือพระเครื่องฉบับต่างๆ สมดังคำที่ท่านปรารภอยู่เสมอๆ ว่า “ตะกรุดของฉันดีทางเมตตาก็จริงแต่ก็สามารถอยู่ปืนได้ด้วยนะ”

สำหรับข้อห้ามในการใช้ตะกรุดนั้น หลวงพ่อชี้แจงว่ามีข้อห้ามอยู่ข้อเดียวเท่านั้นคือ ผู้ที่มีตะกรุดห้ามด่าอย่างเด็ดขาด ถ้าเผลอด่าให้รีบปลุกใหม่ทันที เคยมีคนถามท่านว่าถ้าด่าแล้วของจะเสื่อมใช่หรือไม่ท่านตอบว่า “ตะกรุดฉันไม่เสื่อมหรอก แต่มันจะไม่ช่วยต่างหาก”
นะเมตตา โมกรุณา พุทปราณี ธายินดี ยะเอ็นดู แก่ข้าพเจ้าที่แท้จริง นะมะพะทะ ทะพะมะนะ

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
สุดยอดครับสำหรับตะกรุดดอกไม้ทองบูชาทุกวันจะเห็นผล เมตตาดีมากขอบอก... :016:
ดอกนี้ของผมสำหรับคนวันพฤหัสบดี สีเหลือง...

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
สีชมพูครับ สำหรับคนเกิดวันอังคารอย่างกระผม :002:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
ท่าน ชินฺนปญฺชร ของดีมีเพียบเลยนะแบ่งผมบ้างนะครับผม...................... :015: :002: 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ของพี่ ชินฺนปญฺชร เท่าที่ทราบมาเป็นรุ่นแรกนะครับ สวยดีครับ ของท่านอื่นๆก็สวยนะครับ ...  :016:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
...สวยงามมากๆครับ ของพี่หลายท่าน

คงกระพันแคล้วคลาดนักแล...

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
เมตตาคุณนัง อรหังเมตตา  :002:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ขอบคุนที่นำมาให้ชมนะครับผม  ต้องไปหามาเก๊บไว้บ้างสะแล้ว :114:

TUM

• บุคคลทั่วไป
งาม มากครับ ครบสูตรเลย แถมไม่พบมีสีให้เลือกอีกด้วย

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
 :004: สุดยอดเมตตา.... หลวงพ่อพูน... ขึ้นชื่อหละ!... สงสัยต้องเซ่นพี่สักดอก ... กร๊ากกก

ปล. พี่โชวเกิดวันเสาร์...ต้องสีดำนะ!... เขาว่าให้ลองต่อของแม่ค้าดูค่ะ.. อธิฐานในใจ.. ใช้ได้.. แต่ให้เด็ดต้องได้ของฟรี.. โห!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ก.ค. 2552, 05:19:35 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ nuvergo

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
แล้วหาเช่าได้ที่ไหนหรอครับ แล้วบุชาประมานเท่าไหร่อะครับ

แล้วใช้ทางเสน่ได้ได้วยปะครับ

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
ขอบคุณที่นำเสนอครับท่าน   :016:

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
ตะกรุดดอกไม้ทองนี่หลวงตาพูนบอกผมว่าถ้าใช้ให้ดีๆสวดดีๆตบหน้าคน
 คนยังไม่ตบคืนเลยครับดีใจด้วยครับได้มาเยอะเลย ผมมีดอกเดียวครับไปหาท่านปีที่แล้ว

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

ออฟไลน์ anz

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - waneswat@hotmail.com
    • อีเมล
หมื่นคนคำนวน มิสู้ หนึ่งฟ้าลิขิต

เพื่อนใหม่ดั่งสมบัติล้ำค่า เพื่อนเก่ามากค่ามหาศาล