ผู้เขียน หัวข้อ: .....การปล่อยปลาสงเคราะห์ชีวิตสัตว์  (อ่าน 4453 ครั้ง)

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง

การปล่อยปลาถือว่า เป็นการปล่อยเคราะห์ลงแม่น้ำ ถือว่าผู้เคราะห์ไม่ดี จำทำบุญเให้ชีวิตสัตว์ จะถือเป็นกุศลใหญ่เพราะตั้งใจให้ทานชีวิตสัตว์ ส่งผลให้ชีวิตดีขึ้นและแก้ไขดวงชะตาได้ให้พ้นเคราะห์ได้
การปล่อยปลาแทนการส่งเคราะห์ดังนี้

1. ปล่อยปลาไหล ช่วยด้าน การงานราบรื่นขึ้น
2. ปล่อยหอยขม ช่วยด้าน ให้พ้นความขมขื่นเรื่องต่างๆ
3. ปล่อยเต่า ช่วยด้าน ให้อายุยืนขึ้น
4. ปล่อยปลาหมอ ช่วยด้าน ให้โรคภัยหาย
5. ปล่อยปลาช่อน ช่วยด้าน ให้แคว้นคลาดต่างๆ
6. ปล่อยปลาทั่วไป ช่วยด้าน ให้ร่มเย็นเป็นสุข

...คำอธิฐานในการปล่อยปลา...

ข้าพเจ้า
ชื่อ???????????????????นามสกุล????????????????????.ลูกขอตั้งจิตถึงสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งสากลโลก วันนี้ลูกตั้งจิตเป็นมหากุศลในการให้ทานชีวิตสัตว์คือ???????วันนี้ลูกขอปล่อยท่านทั้งหลายให้เป็นอิสระให้ชีวิตท่าน หากลูกมีเคราะห์ขอให้ไปกับสรรพสัตว์ ขอบุญกุศลนี้ส่งผลให้ข้าพเจ้ามีชีวิตที่ดีขึ้น พ้นเคราะห์ พ้นโศก พ้นโรค พ้นภัย สิ่งไม่ดีทั้งหลายให้ออกไปจากตัวลูกด้วยเถอะ สาธุ

***ข้อควรรู้ ธรรมชาติของสัตว์น้ำบางชนิด เช่น เต่า ไม่สามารถจะอยู่ได้ในน้ำไหลและมีคลื่นแรง เต่าจะอยู่ในที่น้ำนิ่งและมีที่แห้งให้สามารถขึ้นมาพักผ่อนได้ เต่าเมื่อถูกกระแสน้ำและคลื่นแรงก็อยากจะขึ้นบกจึงมาลอยคอกันอยู่ริมฝั่ง คนที่รู้เรื่องนี้ก็จะมาคอยจับกัน ปลาไหลและกบก็เช่นเดียวกัน ธรรมชาติของปลาไหลจะอยู่ตามคู คลอง หนอง บึง ที่เป็นดิน ขุดรูเป็นที่อยู่ กบก็ต้องขุดรูอยู่ตามท้องนา ผู้ที่ต้องการสร้างกุศลโดยการปล่อยสัตว์นั้น ควรจะได้พิจารณาด้วยว่าสัตว์นั้น ๆ จะมีชีวิตรอดอยู่ได้หรือไม่ในสถานที่ที่ตั้งใจจะนำไปปล่อย

ที่จริง จะปล่อยอะไรก็ปล่อยไปเถอะ
แต่ให้เข้าใจหน่อย ว่าปล่อยเพราะอะไร ไม่ใช่ปล่อยตามๆกัน เขาว่าดีก็ทำ
หรือ ทำเพราะเราจะได้ดี ตามสรรพคุณชื่อสัตว์ที่ปล่อย นั่นย่อมไม่ใช่เหตุของการทำบุญเป็นแน่

เนื้อแท้คือ ความเมตตา กรุณา เป็นทาน
หากเราทำไปด้วยความเมตตา ใจขณะนั้นย่อมเป็นสุขและลดความแข็งกระด้างในใจไปในตัว
และเมื่อใจมันเปิด พร้อมจะรับกับปัญหาใหม่ๆ มันก็ไม่ทุกข์ไม่ร้อน
นี่จึงเป็นเหตุนึงที่คนทำบุญแล้วทำอะไรก็ราบรื่น

ขอให้ท่านมีอายุยืน มีวรรณะผุดผ่องแจ่มใส สุขภาพใจและกายดีเยี่ยม สาธุ....

โจ๊ก ร้อน ๆ ไหมครับ อิอิ เอ๊ะ.....เกี่ยวอะไรนี่ :004: :004: :004:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ส.ค. 2552, 10:08:19 โดย nok2009 »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: .....การปล่อยปลาสงเคราะห์ชีวิตสัตว์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 ส.ค. 2552, 10:11:07 »
โอ้ ... ขอบคุณพี่นกมากครับที่นำเรื่องราวของการปล่อยสัตว์มาเล่าให้ฟัง

แต่โจ๊กร้อนๆ ถ้วยนั้นเห็นที่จะปล่อยให้รอดยากนะครับ .... ฮิๆๆๆๆ   :095:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: .....การปล่อยปลาสงเคราะห์ชีวิตสัตว์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 ส.ค. 2552, 10:38:15 »
ขอบคุณนกสำหรับบทความดีๆ โจ๊กตอนดึกไม่ดีมั้ง ครับ 555

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 ส.ค. 2552, 11:49:07 »
ขอบคุณพี่นกครับสำหรับบทความ เห็นโจ๊กแล้วหิวเลยอ่ะ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 ส.ค. 2552, 11:53:38 »
ขอบคุณท่านนกครับกับบทความดีๆ แต่โจ๊กร้อนๆนี่ ทรมานปากท้องผมจังครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 ส.ค. 2552, 12:06:42 »
โจ๊กไข่เยี่ยวม้า....อูยส์

...ต้มมาม่ากินมั่งดีก่า อิอิ...

...ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆของการทำทาน และบทอธิฐานปล่อยปลาครับ.... :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ส.ค. 2552, 12:07:05 โดย ack01 »

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 ส.ค. 2552, 12:14:55 »
ขอบคุนท่านนก มากเลยนะครับ วันที่12ว่าจะหาแม่ไปป่อยเต่า :114:

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 ส.ค. 2552, 01:40:20 »

...ต้มมาม่ากินมั่งดีก่า อิอิ...

...ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆของการทำทาน และบทอธิฐานปล่อยปลาครับ.... :002:

เข้าท่าเหมือนกันครับท่าน แต่เอ นี่เพิ่งต้นเดือนเองนะครับ อิอิอิ (ขออภัยครับ)...

ปล.ม่ามาคือที่พึ่งแหล่งสุดท้ายของผม ในวันก่อนสิ้นเดือนครับ 55++...{^_^}...

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 ส.ค. 2552, 11:56:24 »

พี่เอ็ก หม่ำมาม่า ทำไม
ช่วงนี้งานก็เยอะ เงินก็แยะ  ทำบุญด้วยอะไร

กลัวพี่ ๆ น้อง ๆ ให้เลี้ยงมื้อใหญ่หรือจ๊ะ   
งั้นเก็บไว้รอเลี้ยงทีเดียววัน grand opening ร้านนะคะ... :095:  :009:

ขอบคุณท่านนก สำหรับบทความดี ๆ และ คำอธิษฐานในการปล่อยปลา ด้วยค่ะ
:054:
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 ส.ค. 2552, 10:18:53 »
โจ๊ก น่าทานมากพี่นก ใส่ไข่เี่ยี่ยวม้าซะด้วย แล้วขอบคุณกับบทความดีครับ... :089:

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 06 ส.ค. 2552, 10:48:51 »
พี่นกครับเต่าในรูปนี่ครับ ถ่ายจากไหนครับ อิอิจะไปหามาครับ เพราะเต่าตัวนี้แพงในระดับหนึ่งครับ อีกทั้งถ้าปล่อยไปคงจะทำลายระบบนิเวศของไทย+เสียดายตังน่าดู หลายพันอยุ่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ส.ค. 2552, 10:49:32 โดย N!c »

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 ส.ค. 2552, 04:15:37 »
ผมไปปล่อยปลานิลที่วัดสรรเพชรมาครับ 400 กว่าชีวิต :005:
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 06 ส.ค. 2552, 06:19:48 »
พี่นกครับเต่าในรูปนี่ครับ ถ่ายจากไหนครับ อิอิจะไปหามาครับ เพราะเต่าตัวนี้แพงในระดับหนึ่งครับ อีกทั้งถ้าปล่อยไปคงจะทำลายระบบนิเวศของไทย+เสียดายตังน่าดู หลายพันอยุ่

นำภาพมาจากเวบไซด์เวบหนึ่งครับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 06 ส.ค. 2552, 06:28:12 »
ขอบคุณฯพี่นกครับตัวผมเองก็จะไม่ได้ปล่อยสักเท่าไหร่   

แต่ไปเจอที่ไหนไม่มีพลาดครับ แต่เคยไปปล่อยเต่าที่วัดระฆัง ปล่อยเต่าลงไปเด็กกระโดดลงไปเก็บเลย

ได้บุญฯหรือได้บาปเนี่ยผม :070:

ตอนนี้ผมไถ่ชีวิตโค-กระบือ อย่างเดี๋ยวพอครับ ไม่ต้องมีใครมาเอาเงินที่เราทำบุญฯ กลับไปทำบาปสะงั้น

สวัสดีครับ...