ผู้เขียน หัวข้อ: สวดก่อนขับรถ  (อ่าน 16048 ครั้ง)

ออฟไลน์ ก้านยาว

• เพราะชีวิตขาดหวานไม่ได้
  • สัตตมะ
  • **
สวดก่อนขับรถ
« เมื่อ: 08 ส.ค. 2552, 09:33:25 »
พุทโธ ญาญา สี่เขี้ยว สองตา ญาญา พุทโธ   

เตี่ยผมให้สวดก่อนขับรถ ทุกครั้งก่อนขับรถผมก็สวดเรื่อยมาหลายปีแล้วยังไม่รู้เลยว่าเป็นคาถาของใคร พี่ๆท่านใดเคยได้ยินบ้างไหมครับ
[shake]ชีวิตนี้บางทีก็น้อย คิดไปทำไม ชีวิตนี้บางวันก็เยอะ ถือเป็นกำไร
ชีวิตเราก็เท่านี้ ความสุขที่หัวใจต้องการสุดท้ายมันอยู่ไม่ไกล
ค้นลงไปข้างในจิตใจ ใครๆ ก็พบมัน
[/shake]

ออฟไลน์ ....

• อดทนต่อความเจ็บใจ
  • จตุตถะ
ตอบ: สวดก่อนขับรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 ส.ค. 2552, 04:13:28 »
ไม่เคยได้ยินมาก่อนครับท่าน
[shake]รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต[/shake]

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 ส.ค. 2552, 06:34:08 »
พุทธังแคล้วคลาด   ธัมมังแคล้วคลาด   สังฆังแคล้วคลาด 
ขับรถไม่ประมาท แคล้วคลาดปลอดภัย
ของ วัดไผ่ล้อม นครปฐม

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 ก.ย. 2552, 02:48:39 »
พุทธังแคล้วคลาด   ธัมมังแคล้วคลาด   สังฆังแคล้วคลาด 
ขับรถไม่ประมาท แคล้วคลาดปลอดภัย
ของ วัดไผ่ล้อม นครปฐม

สวัสดีครับ

ต่อไปผมจะ ท่องตามครับ ก่อนขับรถครับ

ขอบคุณมากครับ

เด๋วท่องจำเลย ....

.....

ออฟไลน์ tragool

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 ก.พ. 2553, 11:50:10 »
รับรู้ใหม่หมดเลย
ผมเองก็ตั้งสตินึกถึงแม่ย่านางรถ
นึกถึงบารมีหลวงปู่ทวด สวดนะโมโพธิสัตโตอาคันติมายะอิติภาะคะวา
และหลวงปู่ศุข สัตถาเทวะมะนุษสานัง พุทโธ ภะคะวาติ มะอะอุ(ได้จากปู่สอนมาตั้งแต่เด็ก)

ขับไปถ้ามีสติภาวนาต่อคาถาพระปัจเจกกะโพธิสัต
ปลอดภัยไม่หลับทุกเส้นทาง แคล้วคลาดดีนักแล

ออฟไลน์ สุวรรณปักษี

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 ก.พ. 2553, 11:07:07 »
ผมใช้ของหลวงพ่อเงินวัดดอนยายหอม  เจอจากในห้องสมุดโรงเรียนพระปฐม (ตอนที่เรียนอยู่ที่นั่น)  เป็นหนังสือปกแข็งรุ่นเก่ามาก แล้วท่องจำมา  "อาจมีข้อความใดผิดพลาดบ้างต้องขออภัยครับ"

- ให้แผ่เมตตาก่อนครับ

- ตั้งนะโม สามจบ

อิติปิโสภควา ข้าพเจ้าจะตราไปเมื่อยามดี ได้เมื่อมหาชัยศรีสิทธิลาโภ นะโมพุทธายะข้าพเจ้าจะตราไปในเวลานี้ ขออย่ามีภยันต์ อันตรายใดเลย พุทธังกำแพงแก้ว ธัมมังกำแพงทอง สังฆังกำแพงเหล็ก จงอยู่ล้อมรอบ

ครอบตัวข้าพเจ้าไว้ พุทธังคุ้ม ธัมมังกัน สังฆังรักษา

ลองดูครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ก.พ. 2553, 11:08:17 โดย D-O-N »

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 ก.พ. 2553, 04:55:04 »
มีคาถาดีๆมาฝากครับ

ไม่ประมาท ขับรถมีน้ำใจ ให้ทางซึ่งกันและครับ บารมีหลวงพ่อคุ้มครอง สาธุ..  :089:

และสำคัญเมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ ถ้าง่วงก็จอดรถพักข้างทางนะครับ

ด้วยความปรารถนาดีจาก ขุนแผน  :001: :001:

ออฟไลน์ PYT

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - thaisaard@yahoo.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 ก.พ. 2553, 07:32:12 »
ผมใช้ของหลวงพ่อเงินวัดดอนยายหอม  เจอจากในห้องสมุดโรงเรียนพระปฐม (ตอนที่เรียนอยู่ที่นั่น)  เป็นหนังสือปกแข็งรุ่นเก่ามาก แล้วท่องจำมา  "อาจมีข้อความใดผิดพลาดบ้างต้องขออภัยครับ"

อิติปิโสภควา ข้าพเจ้าจะตราไปเมื่อยามดี ได้เมื่อมหาชัยศรีสิทธิลาโภ นะโมพุทธายะข้าพเจ้าจะตราไปในเวลานี้ ขออย่ามีภยันต์ อันตรายใดเลย พุทธังกำแพงแก้ว ธัมมังกำแพงทอง สังฆังกำแพงเหล็ก จงอยู่ล้อมรอบ

ครอบตัวข้าพเจ้าไว้ พุทธังคุ้ม ธัมมังกัน สังฆังรักษา

ลองดูครับ

ศิษย์เก่า น้ำเงินเหลืองเหมือนกันครับ ขอบคุณสำหรับคาถาครับ

ของผม

สัตถาเทวะมะนุษสานัง พุทโธ ภะคะวาติ มะอะอุ (หลวงปู่ศุข)

สีเสปะติจฐิโต มัยหัง พุทโธ ธัมโม ทะวิโลจะเน  สังโฆ ปะติจฐิโต มัยหัง อุเร สัพพะคุณากะโร (อัญเชิญสมเด็จฯไปกับตัว)

ปิดท้ายด้วย คาถาบูชาหลวงพ่อเปิ่นครับ  :054: :054: :054:
... อิติสุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณ อาจาริโย จะ มหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะ มหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม ...

... นะโมโพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา ...

... นะโม พรหมปัญโญ ...

ออฟไลน์ สุวรรณปักษี

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 ก.พ. 2553, 07:56:01 »
ผมใช้ของหลวงพ่อเงินวัดดอนยายหอม  เจอจากในห้องสมุดโรงเรียนพระปฐม (ตอนที่เรียนอยู่ที่นั่น)  เป็นหนังสือปกแข็งรุ่นเก่ามาก แล้วท่องจำมา  "อาจมีข้อความใดผิดพลาดบ้างต้องขออภัยครับ"

ครอบตัวข้าพเจ้าไว้ สัพศัตรูวินาศสันติ ศัพอันตรายโยวินาศสันติ พุทธังคุ้ม ธัมมังกัน สังฆังรักษา

ลองดูครับ

รีบไปหน่อยครับ  ตกหล่นขออภัยครับ  แก้ไขแล้วครับ

ลองดูครับ

ศิษย์เก่า น้ำเงินเหลืองเหมือนกันครับ ขอบคุณสำหรับคาถาครับ

ของผม

สัตถาเทวะมะนุษสานัง พุทโธ ภะคะวาติ มะอะอุ (หลวงปู่ศุข)

สีเสปะติจฐิโต มัยหัง พุทโธ ธัมโม ทะวิโลจะเน  สังโฆ ปะติจฐิโต มัยหัง อุเร สัพพะคุณากะโร (อัญเชิญสมเด็จฯไปกับตัว)

ปิดท้ายด้วย คาถาบูชาหลวงพ่อเปิ่นครับ  :054: :054: :054:

ยินดีที่ได้รูจักครับ ผมดอนครับ แล้วคงได้เจอกันครับ  :002:

ออฟไลน์ apicha

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 มี.ค. 2553, 03:17:34 »
thank

ออฟไลน์ Teerawat

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 มี.ค. 2553, 06:30:37 »
เชื่อผมคับรถอย่าประมาทแล้วจะแคล้วคลาดอันนี้คือส่วนหนึ่ง