ผู้เขียน หัวข้อ: Trip วันหยุด กับ วัดบรมราชากาญจนาภิเษกอนุสรณ์  (อ่าน 2400 ครั้ง)

ออฟไลน์ โคมแก้ว

• ผู้คุมกฎ
  • นะโม นะโม นะโม
ประวัติวัดบรมราชากาญจนาภิเษกอนุสรณ์ คณะสงฆ์จีนนิกายรังสรรค์

วัดบรมราชากาญจนาภิเษกอนุสรณ์ ฯ ตั้งอยู่ที่ตำบลโสนน้อย อำเภอบางบัวทอง จังหวัดนนทบุรี พื้นที่เดิม ก่อนเคยเป็นโรงเจขนาดเล็ก มีพื้นที่ประมาณ 2 ไร่เศษ เป็นโรงเจที่ชาวบ้านบางบัวทองให้ความศรัทธามาช้านาน ต่อมาคณะสงฆ์จีนนิกายมีปณิธานจะพัฒนาที่ส่วนนี้ให้เป็นวัดที่สมบูรณ์ เพื่อสร้างเป็นวัดเฉลิมพระเกียรติ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชมหาราช เนื่องในวโรกาสเถลิงถวัลย์ครองสิริราชสมบัติครบ ๕๐ ปี วัดนี้มีพื้นที่ทั้งหมด ๑๒ ไร่ โดยคณะสงฆ์จีนนิกายมอบให้พระคณาจารย์จีนธรรมปัญญาจริยาภรณ์ ( พระอาจารย์เย็นเชี้ยว ) เป็นผู้ดำเนินการก่อสร้างและมีพระมหาคณาจารย์จีนธรรมสมาธิวัตร เป็นประธานที่ปรึกษา พร้อมทั้งพุทธบริษัทไทย-จีน ร่วมกันสร้างเพื่อถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในวโรกาสอันเป็นมหามงคลสมัยปีกาญจนาภิเษก ทางวัดมังกรกมลาวาส ได้กราบทูลเชิญสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราชสกลมหาสังฆปรินายก ทรงเป็นประธานการวางศิลาฤกษ์ ในวันที่ ๓๐ พฤศจิกายน พ.ศ. ๒๕๓๙ เวลา ๑๕.๐๐ น.

สมเด็จพระสังฆราชสกลมหาสังฆปรินายก ทรงเป็นประธานการวางศิลาฤกษ์
ในวันที่ ๓๐ พฤศจิกายน พ.ศ. ๒๕๓๙ เวลา ๑๕.๐๐ น

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว มีพระราชานุญาตให้สร้างวัดและพระราชทาน นามว่า ?วัดบรมราชากาญจนาภิเษกอนุสรณ์ คณะสงฆ์จีนนิกายรังสรรค์? ท่านแก้วขวัญ วัชโรทัย เลขาธิการสำนักพระราชวัง เป็นผู้ดำเนินการขออนุญาตสร้างวัดบรมราชากาญจนาภิเษกอนุสรณ์ฯ จึงนำมาซึ่งความปิติยินดีของชนชาวไทยเชื้อสายจีน และความซาบซึ้งในพระมหากรุณาธิคุณที่มีต่อคณะสงฆ์จีนมาโดยตลอด

ขอบคุณข้อมูลอ้างอิง http://www.oknation.net/blog/print.php?id=233425
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ส.ค. 2552, 03:17:07 โดย โคมแก้ว »
ติดตามข่าวสาร Tripปั่นจักรยาน กับ ซอยยับได้ตาม Social ต่างๆได้ตามสะดวกครับ
Line ID iPhone = aittipol
Line ID iPad = eakmetal
Facebook = Aittipol Houdpitak
IG = eakmetal
https://www.facebook.com/SoiYab

• ผู้คุมกฎ

• ผู้คุมกฎ

• ผู้คุมกฎ

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ว้าว สวยงามน่าไปมากเลยนะครับผม ขอบคุนพี่โคมแก้ว สำหรับภาพนะครับ :114:

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
ขอบคณสำหรับข้อมูลครับ  :114:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ผมเองก็เพิ่งได้ไปวัดแห่งมาครั้งหนึ่งแล้ว เป็นศิลปะการสร้างที่งดงามมากครับ วันนี้ได้มาทราบประวัติการสร้าง มีความรู้ขึ้นมากเลยครับ ขอบคุณครับพี่ครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
เคยไปวัดมาครั้งนึง ตอนนั้นไปวัดตะเคียน เลยแวะเข้ามาไหว้

คนเยอะมากๆเลยครับ

ภาพในสวยงามมากๆ เลย

ของคุณฯพี่โคมแก้ว นะครับที่นำมาให้ชม

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
ทุกอย่างดีหมด ยกเว้น ค่าทำบุญต่างๆ แพงมาก คนหาเช้ากินคำ่ คงหมดโอกาสทำบุญ
เช่น ชุดเทียนสะเดาะเคาระห์  200 บาท  ทองปิดพระ 40 บาท
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

• ผู้คุมกฎ

เมื่อวานไปที่วัดมา เห็นป้าย ราคาทำบุญ ชุดเทียนสะเดาะเคาระห์ 100 บาท เองครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขอบคุณพี่โคมแก้ว สำหรับภาพบรรยากาศนะครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ขอบคุณพี่โคมแก้วมากครับ ที่นำมาให้ชม วัดสวยมากครับ ...  :016:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
       ตามที่ผมเคยไปเมื่อเข้าพรรษาที่ผ่านมาจึงมีข้อมูลและขอเพิ่มเติมท่านโคมแก้วนะครับ ที่วัดนี้ จะมี จุดไหว้ ทั้งหมด 5 จุด ทุกจุดได้มีเขียนป้าย บอกราคาตายตัวหากทำตามครบทุกจุด จะต้องใช้เงิน 1500 บาทขึ้นไปต่อคน แต่ขอบบอกก่อนว่าทางวัดไม่ได้บังครับนะครับ แล้วแต่ใครจะทำไม่ทำก็ได้ หากจะทำเพียงจุดเดียวซึ่งของไหว้ก็จะไม่ครบในจุดนั้นๆก็ 100-200 บาท แต่หากจะให้ครบเพียงจุดเดียว 300บาทครับ หากท่านไปบอก ทำ 100 จะได้คำแนะนำแบบชนิดที่ท่านไม่เคยได้เจอที่ไหน ลองดูได้

(1)จุดแรกหากจะถวายเครื่องเซ่นไหว้ ธูปเทียน กระดาษคนละ 300 ครับ

(2)จุดแก้ปีชง เขียนชื่อ ให้ทางวัดทำพิธี ชุดนี้ 300 บาทครับ

(3)จุดนี้เป็นจุดไหว้พระประธาน 3 องค์ ธูปเทียนหากซื้อชุดเล็ก ธูปเทียนจะปักไม่ครบทุกจุดชุดใหญ่300 บาท ครับจะมีเทียนสีแดงในขวดด้วย

(4)จุดนี้ไหว้เจ้าแม่กวนอิมครับ มีชุด ไหว้ 3 ราคาเหมือนเดิม

(5)จุดนี้จะอยู่ ชั้นล่างสุดครับ 3 ราคาเช่นกัน จะมีเทียนไปลอยให้ ที่เจ้าแม่กวนอิมครับ
จุดทุกจุดที่กล่าวมาทางวัดไม่ได้บังคับทำบุญแต่ประการใด เราจะไปไหว้มือปล่าวก็ได้ เพียงแต่มันก็ราคาสูงจริงๆหากจะไหว้ให้ครบทุกจุดครับ
ต้องขอขอบคุณท่านโคมแก้วสำหรับภาพสวยๆนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ส.ค. 2552, 06:07:34 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ไปไหว้ขอพรอย่างเดียวก็ได้น่ะครับ หากไม่ทำพิธีอะไร ก็ยกมือไหว้ขอพรได้ครับ ส่วนถ้าอยากไปแล้วสบายๆหน่อย ให้ไปถึงเช้าๆน่ะครับสัก8โมงเช้า ผมเคยไปเวลานั้นเดินสบายเลยครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ขอบคุณพี่โคมแก้ว ที่ถ่ายรูปบรรยากาศสวยๆมาให้ชมกันนะครับ
วัดสวยงามมาก ผ่านป้ายบอกทางหลายครั้งแต่ยังไม่เคยไปเลยครับ
ตอนแรกคิดว่าไปเที่ยวเมืองจีนมาซะอีก  :005:
ปล สงสัยต้องไปทำบุญที่วัดนี้บ้างซะแล้ว :095:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณที่ภาพสวยๆ และประวัติ มาให้ศึกษากันครับ...

...ถ่ายภาพได้สวยงามจริงๆครับท่าน....

...แบบนี้สิมือโปร...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
ขอบคุณ ท่านโคมแก้ว กับข้อมูล และภาพบรรยากาศสวย ๆ
วัดสวยมากค่ะ

ฝีมือการถ่ายรูปของ ท่านโคมแก้ว สวยมาก ๆ ค่ะ
 :016:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ส.ค. 2552, 11:11:06 โดย เปรี้ยวปี้ด »
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ ....

• อดทนต่อความเจ็บใจ
  • จตุตถะ
วันหยุดคนเยอะมากครับไปวันธรรมดาดีกว่าสบายกว่า
[shake]รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต[/shake]

ออฟไลน์ ภคกรรณ

• ทุติยะ
  • **
ดูรูปแล้วสวยงามมากค่ะ