ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าพระองค์นี้ชื่อว่าอะไรครับ รุ่นเท่าไร ของจริงไหม  (อ่าน 3608 ครั้ง)

ออฟไลน์ Korn_Ruk_Lin

• ทุติยะ
  • **
อยากทราบว่าพระองค์นี้ชื่อว่าอะไรครับ รุ่นเท่าไร ของจริงไหม

พ่อผมบอกว่าสมัยเชียงแสน แต่บางคนบอกว่า พระผงสุพรรณ งงมากครับช่วยทีครับ

อยากรู้ชื่อ รุ่น และหายากไหมครับ ราคาประมาณเท่าไร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ส.ค. 2552, 09:37:02 โดย Korn_Ruk_Lin »

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
พระองค์นี้เรียกว่า "พระอู่ทองออกศึก" จัดสร้างโดยวัดพระศรีรัตนมหาธาตุ จ.สุพรรณบุรี สร้างประมาณปี พ.ศ.2511 โดยท่านเจ้าคณะและพระสงฆ์ตำบลรั้วใหญ่ มีพิมพ์คล้ายกับพระผงสุพรรณ โดยรวบรวมชนวนมวลสารศักดิ์สิทธิ์มากมายเช่น เศษพระกรุของพระผงสุพรรณที่แตกหักชำรุด และผงพุทธคุณจากคณาจารย์ต่างๆ พิธีมหาพุทธาภิเศกโดยคณาจารย์ที่เรืองเวทย์วิทยาคมในสมัยนั้น อาทิเช่น หลวงพ่อมุ่ย วัดดอนไร่ หลวงพ่อแต้ม วัดพระลอย หลวงพ่อแดง วัดทุ่งคอก หลวงพ่อกวย วัดโฆษิตาราม หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม ...ฯลฯ หลังจากนั้นได้นำไปแจกให้ทหาร หน่วยจงอางศึก ไปรบในสงครามเวียตนาม ที่เหลือก็แจกจ่ายให้ประชาชน และนำบรรจุไว้ในองค์พระปรางค์ พระรุ่นนี้เป็นพระดีราคาเยา พุทธคุณสูง น่าเช่าบูชามากครับ  แต่ดูจากภาพไม่ค่อยชัดจึงฟันธงให้ไม่ได้ครับ :002:

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
ราคาเช่าหาถ้าแท้สวยๆก็หลักร้อยปลายๆครับ รุ่นนี้เรียกอีกอย่างหนึ่งว่า "รุ่นจงอางศึก" ดูภาพประกอบครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขอบคุณ tuxky ท่านนะครับสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ Korn_Ruk_Lin

• ทุติยะ
  • **
ถ้าคนอยากเช่าบูชาต่อประมาณ 100 กว่าบาทใช่ไหมครับ

พระองค์นี้ไม่มีรุ่นใช่ไหมครับ

ขอบคุณมากเลยครับ

คือผมอยากทราบพระอีกหลายองค์อ่าครับ พี่ช่วยดูให้ทีได้ไหมครับ เพราะพ่อผมให้มา ไม่รู้ว่าชื่ออะไรบ้างอะครับ แต่พ่อบอกว่าพระเก่าๆทั้งนั้นเลยครับ

และพ่อผมบอกให้ลองศึกษาพระดูอะครับ

ยังไงก็ขอบคุณมากๆเลยนะครับ

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
สวยงามดีครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ :054:

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
ขอบคุณmท่าน tuxky นะครับสำหรับข้อมูลครับ................. :015: :002:

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
ขอบคุณครับข้อมูลแน่นมาก  :053:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ส.ค. 2552, 11:19:56 โดย Chotipat »
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
พระอู่ทอง ออกศึก นี้ มีสร้าง 2 รุ่น คือ ปี 2511 และ 2512  รุ่น 2 จะออกสีดำ ซะมาก
เป็นพระที่เต็มเปี่ยมพุทธคุณ ราคา หลักสิบ ถึง หลักร้อยต้นๆ  แพงกว่านี้ อย่าไปซื้อ
ผิดราคาท้องตลาด  (ไม่รวมราคาตามความพอใจ :002:)

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ถ้าคนอยากเช่าบูชาต่อประมาณ 100 กว่าบาทใช่ไหมครับ

พระองค์นี้ไม่มีรุ่นใช่ไหมครับ

ขอบคุณมากเลยครับ

คือผมอยากทราบพระอีกหลายองค์อ่าครับ พี่ช่วยดูให้ทีได้ไหมครับ เพราะพ่อผมให้มา ไม่รู้ว่าชื่ออะไรบ้างอะครับ แต่พ่อบอกว่าพระเก่าๆทั้งนั้นเลยครับ

และพ่อผมบอกให้ลองศึกษาพระดูอะครับ

ยังไงก็ขอบคุณมากๆเลยนะครับ
ด้วยความเคารพครับ
 ขออนุญาตเกรียนนะครับ
    ถ้าบิดาให้มาก็อย่าเปลี่ยนเป็นอย่างอื่นเลยครับ
(ถ้าเข้าใจผิดก็ขออภัยครับ)
ขอแสดงความนับถือ
Gearmour
ปล.ขอบคุณผู้ให้ข้อมูลด้วยครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ด้วยความเคารพครับ  " ของดีไม่จำเป็นต้องแพง และของแพงก็ใช่ว่าจะดีเสมอไป "
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
สวยงามมากครับ เพิ่งเคยเห็นครั้งแรก น่าใช้ครับ

ออฟไลน์ nobeeta

• อัฏฐมะ
พระอู่ทองออกศึกเป็นพระดีพิธีใหญ่ประสบการณ์เป็นที่ประจักร เมื่อก่อนเป็นที่นิยมโดยเฉพาะทหารและตำรวจ ว่ากันว่าใช้แทนพระผงสุพรรณได้เลยทีเดียว
ถ้าคุณพ่อให้มาก็เก็บไว้เถอะครับอย่าไปสนใจเรื่องราคาเลยครับ
บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
พระอาจารย์ธนพงค์ สำนักสงฆ์หนองหวาย

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
มีของดีก้อเก็บไว้เถอะครับ

ราคาไม่ใช่ตัวชี้สถานะครับ

ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ คjกระพัu_ชาตรี

• 0o0o
  • จตุตถะ
  • หนุมาน
    • MSN Messenger - minnn007_63@hotmail.com
    • อีเมล
มีให้เช่าที่ไหนบ้างครับ
โทธุลีทง พุทธังสวหะ

ออฟไลน์ perm

• ปฐมะ
  • *
แถวสุพรรณตามแผงพระน่าจะยังมีอยู่ครับ ลองไปเดินหาดูครับผม