ผู้เขียน หัวข้อ: รอยสักยันต์หนุนดวง  (อ่าน 7649 ครั้ง)

ออฟไลน์ Phatiya

• ตติยะ
รอยสักยันต์หนุนดวง
« เมื่อ: 05 ก.ย. 2552, 02:07:42 »
 :065:อยากจะไปสักยันต์หนุนดวง ที่วัดบางพระไม่ทราบมีรึเปล่ามีค่าใช้จ่ายเท่าไร่ค่ะ  ทำงานอยู่กรมป่าไม้บางเขน ไปยังไง รบกวนผู้รู้บอกเส้นทางเส้น :065: :067: :054:หน่อยค่ะ

• ตติยะ
ตอบ: รอยสักยันต์หนุนดวง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 ก.ย. 2552, 04:00:52 »
 :054:ไม่มีใครเข้ามาตอบเราเลยเหรอ :086: :054: :070: :075:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 ก.ย. 2552, 04:23:59 »
ถ้าสักยันต์หนุดดวง 5 แถว ต้องไปสักที่สำนักอาจารย์หนู เลยนะครับเพราะวัดบางพระไม่มีครับ

จะมีก็กระทู้ ๗ แบกครับ ขอให้โชคดีนะครับ สวัสดีครับ.. :063:

• ก้นบาตร
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 ก.ย. 2552, 04:25:36 »
ลองดูลิงค์นี้ดูนะครับ

http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,12098.html#quickreply

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 ก.ย. 2552, 04:39:11 »
เอาเป็น 5 แถวดีไหมครับ ที่กุฏิพระอาจารย์ ญา สักกับหลวงพี่นันท์ หรือว่ากับหลวงพี่แป๊ว กีได้ครับ ถ้าจะให้เข้มขลัง ลงทองชุดใหญ่กับหลวงพี่ติ่ง รับรอง เมตตามหานิยม เต็มที่ครับ ค่าครู 25 บาท เท่ากันทุก กุฏิครับ ลงทองชุดใหญ่ 100 บาท +ค่าครู 25 บาท หรือจะให้หลวงพ่อสำอางค์ ปิดทองให้ ก็เชิญที่กุฏิเจ้าอาวาสติดริมแม่น้ำเลยครับ
ส่วนการเดินทางมานั้น ขึ้นรถสายกรุงเทพ-นครปฐม ราชบุรี กาญจนบุรี บ้านโป่ง สุพรรณบุรี ผ่านทุกสายครับ บอกกับกระเป๋าว่าลงที่แยก ท่านา จากนั้นข้ามสะพานลอยไปยังฝั่งตรงข้าม เพื่อขึ้นรถสาย บางพระต่อเลยครับ หรือให้ แน่ใจสอบถามคนแถวนั้นได้เลยครับ
ปล.ขอให้สมความตั้งใจ พวกเราศิษย์วัดบางพระรอท่ายอยู่ครับ บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครองครับ
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 ก.ย. 2552, 05:45:43 »
ด้วยความเคารพครับอยากให้ทำความเข้าใจเกี่ยวกับเรื่องยันต์ที่มีอักขระเรียงเป็นแถวๆ เสียก่อนว่า
แต่ละสำนักจะไม่เหมือนกัน
สำนักไหนก็มีเอกลักษณ์และการสืบทอดมาจากครูบาอาจารย์เป็นของตัวเองครับ
ของสำนักทางปธุมที่โด่งดังเกี่ยวกับยันต์นี้ เรียกยันต์นี้ว่า ห้าแถวหนุนดวง
แต่ของวัดบางพระเรียกว่ากระทู้7แบก ซึ่งความแตกต่างที่เห็นได้ชัดเจนคือ
กระทู้เจ็ดแบกของวัดบางพระ นับแต่สมัยหลวงปู่เปิ่น จะนิยมสักกันไว้ที่แขนครับ
ไม่ใช่ที่หลัง แล้วแถวต่างๆก็จะมีตังแต่7แถวขึ้นไป(กระทู้7แบก คือการนำเอาบทสรรเสริญพระพุทธเจ้าหรือบทสวดอิติปิโสที่เราสวดกันอยู่เป็นประจำมาเรียงอักขระเป็นแนวตั้งนั่นแหละครับ ขึ้นชื่อว่าบทสรรเสริญพระพุทธคุณแล้วย่อมมีอานุภาพครอบคลุมทุกด้าน)ส่วนกระทู้ที่เป็นลักษณะเรียงอักขระกันเป็นห้าแถวนั้น ที่วัดบางพระมีครับเพียงแต่ว่าจะสักเป็นแนวนอน (ด้วยความเคารพนะครับแต่เดิมมาผมเคยเห็นว่าหลวงพี่แป๊วท่านเมตตาสักให้ศิษย์เป็นแนวนอน) ส่วนกระทู้ห้าแถวทีสักเป็นแนวตั้งนั้น ผมพึ่งมาเห็นสักกันในระยะหลังๆนี่เองครับ (เพราะหลังๆมา พระอาจารย์ท่านก็เข้าใจว่ามีศิษย์เป็นจำนวนมากที่อยากได้ยันต์ที่เป็นลักษณะห้าแถวที่หลัง บางคนก็เข้าใจว่าเป็นยันต์แบบเดียวกับห้าแถวหนุนดวงที่ดารานิยมมาสักกัน แต่จริงๆแล้วคาถาที่สักคนละตัวกันครับ อักขระที่พระอาจารย์ท่านสักท่านก็ใช้บทสวดหรือคาถาที่เกี่ยวข้องกับพระพุทธเจ้ามาเรียงร้อยใหม่ให้เป็นลักษณะแถวแนวตั้งห้าแถว เท่าที่เคยเห็นพระอาจารย์ที่ท่านเมตตาสักยันต์ที่มีลักษณะเป็นอักขระห้าแถวแนวตั้งให้กับศิษย์(ส่วนมากเป็นผู้หญิงที่มาขอกัน) ก็มีพระอาจารย์นัน พระอาจารย์ต้อย พระอาจารย์แป๊ว ครับ
ผิดพลาดประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
ปล ด้วยความเคารพนะครับ วัดบางพระของเรามีเอกลักษณ์ประจำตัวที่ใครๆเห็นก็รับรู้ว่าเป็นเอกลักษณ์เฉพาะของที่นี่อยู่แล้ว
ยันต์ครูต่าง หรือตัวนะต่างๆ ที่สืบทอดมาจากองค์พระเดชพระคุณหลวงปู่เปิ่น ก็ช่วยพลิกชีวิตให้ศิษย์ได้ดีกันมานับไม่ถ้วนอยู่แล้วครับ
วัดเรามีเอกลักษณ์ประเพณีการสักยันต์ที่สืบทอดมาเป็นแบบแผนที่แน่นอน แต่ระยะหลังแบบแผนบางอย่างก็ได้ถูกกลืนไปกับกระแสและค่านิยม
ทำให้การสักยันต์ของวัดบางพระ เปลี่ยนไปจากแต่เดิมมากพอดู..........ผมเอง ไม่ได้มีเจตนาทำให้แตกแยกหรือทำให้เกิดความไม่พอใจกับผู้ใด
เพียงแต่อยากให้ผู้ที่คิดจะมาสักหรืออยากเป็นศิษย์วัดบางพระ ได้ศึกษาถึงเรื่องราวการสักยันต์ของวัดบางพระ และช่วยกันอนุรักษ์และรักษาแนวทางการสักยันต์ที่ถูกต้องเอาไว้ก็เท่านั้นเองครับ
            ด้วยความเคารพจากศิษย์ชั้นปลายแถวนายหลังแดง
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ บินหลาดง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 ก.ย. 2552, 07:24:20 »
ถ้าท่านอยู่นนท์ก็ไปตำหนักอารย์ หนู กันภัย เลยสิ
ไม่ต้องไปที่วัดบางพระก็ได้ครับเพราะทางมันไกลครับ
เพราะผมอยู่ดอนเมืองนี้เอง แต่ถ้าอยกเป็นศิษย์วัดบางพระก็ไม่ว่ากันคับ
แต่ถ้าไม่สะดวกไปบางพระ ก็ไปตำหนักอาจาร์ หนู กันภัย เลยครับ
     ศิษย์ หลวงโด่ง

• ก้นบาตร
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 ก.ย. 2552, 07:28:47 »
ถ้าท่านอยู่นนท์ก็ไปตำหนักอารย์ หนู กันภัย เลยสิ
ไม่ต้องไปที่วัดบางพระก็ได้ครับเพราะทางมันไกลครับ
เพราะผมอยู่ดอนเมืองนี้เอง แต่ถ้าอยกเป็นศิษย์วัดบางพระก็ไม่ว่ากันคับ
แต่ถ้าไม่สะดวกไปบางพระ ก็ไปตำหนักอาจาร์ หนู กันภัย เลยครับ
     ศิษย์ หลวงโด่ง

ผมว่าไม่คุ้มนะครับ ไปวัดบางพระดีกว่าครับ ค่าครูถูกดี แต่อาจารย์หนู ยันต์นึงก็หลายบาทแล้วครับ

สวัสดีครับ.. :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ก.ย. 2552, 07:35:32 โดย ~มารบูรพา~ »

ออฟไลน์ salawit_sangsanit

• กายะวาจะจิตตัง อะหังวันทา พระยาภุชงค์ นาคราชเจ้า วิสุทธิเทวา ปูเชมิ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 ก.ย. 2552, 07:46:55 »
ศรัทธา...สิ่งต่างๆก็จะตามมาครับ
แต่ละสำนักจะไม่เหมือนกันวัดบางพระของเรามีเอกลักษณ์ประจำตัว

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 ก.ย. 2552, 08:12:17 »
ง่ายๆ ตรงๆ ตามคำถามนะ.. สักยันต์ห้าแถวลายแบบแองจี้เมียแบ้ดพีทของ อ. หนู กันภัย 4,000 บาท :070:
ส่วนวัดบางพระ นครปฐม 25 บาท.. :073: ไม่รวมดอกไม้และบุหรี่อีก 60 จ๊ะ..
:008:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ก.ย. 2552, 08:15:57 โดย cho presley »

cho presley       

• ก้นบาตร
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 ก.ย. 2552, 09:19:09 »
ง่ายๆ ตรงๆ ตามคำถามนะ.. สักยันต์ห้าแถวลายแบบแองจี้เมียแบ้ดพีทของ อ. หนู กันภัย 4,000 บาท :070:
ส่วนวัดบางพระ นครปฐม 25 บาท.. :073: ไม่รวมดอกไม้และบุหรี่อีก 60 จ๊ะ..
:008:

ใช้แล้วครับพี่โชว ระดับอย่างเราๆ คงคึดหนัก เพราะค่าครู ของอาจารย์หนูแพงเหลือเกิน

วัดบางพระผมว่าดีที่สุดแล้วนะครับ

เรื่องแบบนี้แล้วแต่ศรัทธาครับ มันพูดยาก สวัสดีครับ.. :054:

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 05 ก.ย. 2552, 09:24:24 »
ตามนั้นครับผม :017:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 05 ก.ย. 2552, 10:33:10 »
สักกับอาจารย์แดง กันภัย บางบัวทอง พี่ชายอาจารย์หนูก็ได้ :005: :005:

ออฟไลน์ oz

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 06 ก.ย. 2552, 11:43:56 »
เเดง กันภัย อยู่เเถวไหนของบางบัวทองครับ
บ้านอยู่เเถวนั้น พอดี ขอรายละเอียดด้วยครับ

• นวมะ
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 06 ก.ย. 2552, 07:30:57 »
สักกับอาจารย์แดง กันภัย บางบัวทอง พี่ชายอาจารย์หนูก็ได้ :005: :005:

เเดง กันภัย อยู่เเถวไหนของบางบัวทองครับ
บ้านอยู่เเถวนั้น พอดี ขอรายละเอียดด้วยครับ

และแล้วก็ได้อาจารย์สักยันต์ชื่อใหม่ๆ เพิ่มอีก 1  :009:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 06 ก.ย. 2552, 10:26:13 »
คุณPhatiya  มีอะไรจะถามเกี่ยวกับยันต์ที่คุณอยากจะสัก pmมาถามได้ครับ ไม่ขอตอบตรงนี้ดีกว่าครับ เดี๋ยวจะเป็นประเด็นไปกระทบถึงพระอาจารย์ครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

• ตติยะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 ก.ย. 2552, 10:43:10 »
ขอบคุณทุกคนมากค่ะที่ช่วยให้คำแนะนำ :026:ตั้งใจใว้จะไปที่วัดบางพระแน่นอนค่ะ :069:ทางไกลไปหน่อยแต่ไม่มีปัญหาค่ะ ที่สำคัญจะไปกราบหลวงปู่ด้วย ค่ะ:009: :079: :027: :015:ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

• นวมะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 07 ก.ย. 2552, 11:10:20 »
ขอบคุณทุกคนมากค่ะที่ช่วยให้คำแนะนำ :026:ตั้งใจใว้จะไปที่วัดบางพระแน่นอนค่ะ :069:ทางไกลไปหน่อยแต่ไม่มีปัญหาค่ะ ที่สำคัญจะไปกราบหลวงปู่ด้วย ค่ะ:009: :079: :027: :015:ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

:002: หนทางการสักยันต์ยังอีกยาวไกล ปฐมบทแห่งตำนานสักยันต์ไทย มักเริ่มต้นกันที่นี่ วัดบางพระ! จังหวัดนครปฐม...อนุโมทนาบุญกุศลครั้งนี้ด้วย.. ถ่ายรูปมาชมด้วยหละ!โชวรอดูนะคะ! :008:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ก.ย. 2552, 11:12:10 โดย cho presley »

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 07 ก.ย. 2552, 10:42:52 »
ดีทุกที ทุกสำนัก ทุกอาจารย์แหละครับ ขอให้ท่านมี"ศรัทธา"ในครูบาอาจารย์ท่านครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา