ผู้เขียน หัวข้อ: ?? ถามเรื่อง "นะ" ??  (อ่าน 961 ครั้ง)

TUM

• บุคคลทั่วไป
?? ถามเรื่อง "นะ" ??
« เมื่อ: 06 ก.ย. 2552, 12:10:37 »
สวัสดีครับ

ผมรบกวนท่านผู้รู้หน่อยนะครับ ตอนนี้ผมกำลัง ศึกษาเรื่อง "นะ" อยู่ครับ

พอจะรู้จักบ้างเป็นบาง "นะ" ครับ รบกวน พี่ ๆ เพื่อน ๆ ช่วยบอกด้วยครับ

ว่า "นะ" มีกี่อย่าง กี่แบบ กี่ประเภท พุทธคุณอย่างไรบ้าง ธรรมคุณอย่างไรบ้าง ครับ

ใครที่มีรูป ก็ขอให้ โพสรูปให้ดูหน่อยครับ .....

จงขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ _/|\_

กราบขอบพระคุณมาด้วย ณ. ที่นี้ ครับ ชญานนท์ (ตั้ม)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ก.ย. 2552, 12:12:34 โดย ฉัพพัณรังษี »

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: ?? ถามเรื่อง "นะ" ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 ก.ย. 2552, 12:52:03 »
เคยคุยกับพระอาจารย์เมสันต์นะครับ ท่านเล่าให้ฟังว่านะมี๑๐๘ และใน๑๐๘นี้ก็จะมีแตกแยกย่อยไปได้อีกมากมายเอาที่พอทราบนะครับ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 ก.ย. 2552, 02:39:55 »
โอย มีหลายนะจะบอกให้ ไม่เชื่อไปถามหลวงพี่ญา ดูสิ :095:   เดียวงานเข้า :095:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ก.ย. 2552, 03:16:21 โดย RaveeSajja »

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 ก.ย. 2552, 02:45:30 »
โอย มีหลายนะจะบอกให้ ไม่เชื่อไปถามหลวงี่ญา ดูสิ :095: :095:

สวัสดีครับ

ผมอยู่ไกลจะตาย อยู่เชียงราย คงไปถามไม่ได้อะครับ

ตัวอยู่เจียงฮาย แต่ใจอยู่วัดบางพระ .....  :002:

.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ก.ย. 2552, 02:48:02 โดย ฉัพพัณรังษี »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 ก.ย. 2552, 06:56:34 »
ด้วยความเคารพครับ เท่าที่เคยสอบถามพระอาจารย์ ท่านว่า
ตัว"นะ" มีมากมายหลากหลายแบบครับ ส่วนมากที่คุ้นหูกันเป็นประจำคือ 108 ตัว
แต่พุทธคุณเท่าที่สังเกตุจะแบ่งออกเป็นหมวดๆคือ
คงกระพัน ชาตรี(ป้องกันอันตรายให้กับผู้สัก)
เมตตามหานิยม ทางโชคลาภ และทางเสน่ห์ต่อเพศตรงข้าม
พละกำลัง ทรหด แคล้วคลาดจากภัยอันตราย ประมาณนี้ครับ
ผิดพลาดประการใด ขออภัย มา ณ ที่นี้ด้วย
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ