ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้เรื่องตะกรุดมอญหน่อยครับ  (อ่าน 3512 ครั้ง)

ออฟไลน์ !!!โบ เด็กป่า!!!

• สัตตมะ
  • **
อยากทราบวิธีการใช้หน่อยครับต้องทำอย่างไรบ้างครับ
ห้อยตรงไหนได้บ้าง
ประมาณนี้ครับ
ขอบคุณครับ :002: :002: :002:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ตะกรุดเสน่ห์มอญสายปู่วร ก้อนใบ เวลาใช้ให้นึกอาราธนาถึงคุณปู่วร ก้อนใบ คุณอาจารย์ประคอง รุ่นเจริญแล้วคาดไว้ที่หน้าท้อง ตรงใต้สะดือ และให้หมั่นภาวนา "อะระหัง" ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ก.ย. 2552, 10:23:40 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ noo^^pure

• ตติยะ
อีกนิดนึงครับ ++

เท่าที่ทราบ การคาดตะกรุดมอญนั้น ไม่ต้องเลี่ยมพลาสติก คือต้องให้ตัวตะกรุดนั้นสัมผัสตัวเราไว้ตลอด

ผิดถูกอย่างไรขอคำชี้แนะด้วย

ด้วยความเคารพ

คบคนพาลมีน้ำใจก็ไม่ผิด
คบบัณฑิตแล้งน้ำใจก็ไร้ผล
คบคนชั่วเราไม่ชั่วไม่อับจน 
คบคนดีไม่ใช้ผลก็จนใจ ...

มีมิตรแท้แค่หนึ่งเดียวเยียวยาได้
มีมิตรเทียมมากมายตายคาที่
มนุษย์เป็นสัตว์สังคมนับล้านปี
คบมิตรแท้เสี้ยวนาที.. ซิรอดตาย

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก

เท่าที่ทราบ การคาดตะกรุดมอญนั้น ไม่ต้องเลี่ยมพลาสติก คือต้องให้ตัวตะกรุดนั้นสัมผัสตัวเราไว้ตลอด

ด้วยความเคารพ

เท่าที่เขาเล่ากันมาก็ตามนั้น แถมต้องเชือกแดง อีก  ผิดพลาดขออภัยครับ
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
เท่าที่เคยเห็นพี่ๆน้องๆคาดติดตัว ก็คาดไว้บริเวณเอว ตรงแถวๆท้องน้อย
และก็ใช้เชือกสีแดงในการร้อยตะกรุดสำหรับคาดเอวครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ Dekwatnai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล

ขออนุญาตครับ

.....ไม่ต้องร้อยเชือกแดงก็ได้ เชือกสีไหนก็ได้ แต่ควรให้ตะกรุดถูกตัวผู้คาด

ไม่ควรเลี่ยมพลาสติดปิดหมดครับ 

.....ตะกรุดยุคใหม่ขนาดจะเล็กกว่าเดิมเยอะ

ทำเป็นสร้อยข้อมือ ก็น่าจะดีเหมือนกันน่ะครับ

.....อานุภาพไม่เสื่อมจนกว่าตะกรุดจะละลายเป็นน้ำ

ขอให้หมั่นนึกถึง "ปู่วร" ครับ และหมั่นภาวนา "อรหัง"ครับ

ขอบคุณครับ