ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ แรม 15 ค่ำ เดือน 10 สารทไทยครับ  (อ่าน 2944 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"

สารทไทย

“ถึงเดือนสิบเห็นกันเมื่อวันสารท       ใส่อังคาสโภชนากระยาหาร
กระยาสารทกล้วยไข่ใส่โตกพาน         พวกชาวบ้านทั่วหน้าธารณะ
เจ้างามคมห่มสีชุลีนบ                  แล้วจับจบทัพพีน้อมศีรษะ
หยิบข้าวของกระยาสารทใส่บาตรพระ       ธารณะเสร็จสรรพกลับมาเรือน”

ในยุคสมัยที่คนส่วนใหญ่ให้ความสำคัญกับเทศกาลของต่างประเทศ ไม่ว่าจะเป็นวันวาเลนไทน์ วันตรุษจีน วันฮาโลวีน จนอาจลืมไปว่าประเทศไทยของเรามีวันเทศกาลที่สำคัญอีกมาก วันสารทไทย เป็นวันเทศกาลที่สำคัญอีกวันหนึ่งที่คนไทยไม่ควรลืมคำว่า“สารท” เป็นคำที่มีอยู่ทั้งในภาษาบาลีและภาษาสันสกฤต ความหมายของคำนี้ในภาษาเดิมหมายถึง ฤดูใบไม้ร่วง “สารท”มีความหมายตามพจนานุกรมว่า เทศกาลทำบุญในวันสิ้นเดือน ๑๐โดยนำพืชพรรณธัญญาหารแรกเก็บเกี่ยวมาปรุงเป็นข้าวทิพย์และข้าวมธุปายาสถวายพระสงฆ์

วันสารทไทย เป็นเทศกาลทำบุญสิ้นเดือนสิบของไทย ตรงกับวันแรม ๑๕ ค่ำ เดือน ๑๐ ของทุกปี ซึ่งมักจะอยู่ในช่วงปลายเดือนกันยายนถึงต้นเดือนตุลาคม ในประเทศไทยการทำบุญวันสารทมีมาตั้งแต่สมัยสุโขทัยตามที่ปรากฏหลักฐานในหนังสือนางนพมาศ เนื่องจากศาสนาพราหมณ์แพร่เข้ามาในประเทศไทย คนไทยจึงรับประเพณีวันสารทมาจากศาสนาพราหมณ์ด้วย ดังปรากฏหลักฐานในหนังสือพระราชพิธีสิบสองเดือนซึ่งเป็นพระราชนิพนธ์ในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว       

การทำบุญวันสารทหรือการทำบุญเดือนสิบนี้มีในหลายภูมิภาคโดยมีชื่อเรียกที่แตกต่างกันดังนี้ ภาคกลางเรียกว่า “สารทไทย” ภาคเหนือเรียก “งานทานสลากภัต” ภาคอีสานเรียก “ทำบุญข้าวสาร” ภาคใต้เรียก “งานบุญเดือนสิบ”หรือ “ประเพณีชิงเปรต” ถึงแม้ว่าการทำบุญเดือนสิบในแต่ละท้องที่จะมีชื่อเรียกที่แตกต่างกันแต่ก็มีจุดประสงค์เดียวกันคือการทำบุญกลางปี เพื่อให้เกิดความเป็นสิริมงคลแก่ตนเองที่มีชีวิตผ่านพ้นเวลามาได้ถึงกึ่งปี และเป็นการทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้แก่บรรพบุรุษผู้ล่วงลับไปแล้ว

การทำบุญในวันสารทไทยนี้นอกจากการทำบุญตักบาตรด้วยอาหารคาวหวานตามปกติแล้วขนมที่นิยมใช้ทำบุญในช่วงนี้คือ กระยาสารทและกล้วยไข่ นอกจากนั้นยังมีข้าวยาคู ข้าวมธุปายาสและข้าวทิพย์ ขนมแต่ละชนิดที่ใช้ในการทำบุญนี้มีส่วนประกอบที่แตกต่างกันไปดังนี้

กระยาสารทเป็นขนมประจำวันสารทในทุกท้องถิ่นของประเทศไทย ขนมกระยาสารทมีส่วนประกอบคือ ข้าวตอก ข้าวเม่า ถั่ว งา และน้ำตาล ข้าวยาคู มีส่วนประกอบคือข้าวสาลีที่กำลังท้องฉีกรวงออกมา แล้วต้มในน้ำนมสด เจือด้วยเนยใส น้ำผึ้งและน้ำตาลกรวด ส่วนประกอบของข้าวมธุปายาส คือ ข้าวที่หุงเจือด้วยน้ำนมและน้ำผึ้ง สำหรับข้าวทิพย์ ซึ่งหมายถึง อาหารอันโอชะ ถ้าปรุงตามแบบโบราณจะมีเครื่องปรุงถึง ๑๐๘ ชนิด แต่เครื่องปรุงหลักๆ มี ๙ ชนิด ได้แก่ น้ำนมข้าว เนย น้ำอ้อย น้ำผึ้ง น้ำตาล นม ถั่ว งา และข้าวเม่า สำหรับการกวนกระยาสารทนั้นต้องใช้เวลาและแรงคนหลายๆ คนจึงจะทำเสร็จได้ ดังนั้นการกวนกระยาสารทจึงต้องอาศัยความสามัคคีกันของคนในครอบครัว เมื่อกวนกระยาสารทเสร็จแล้วชาวบ้านก็จะนำไปทำบุญและแจกจ่ายให้เพื่อนบ้าน จะเห็นได้ว่าสาระสำคัญของประเพณีวันสารทไทยมิใช่เป็นเพียงเรื่องของขนมที่ใช้ในการทำบุญเท่านั้น หากแต่อยู่ที่กุศโลบายในการสร้างความสามัคคีภายในครอบครัว การแสดงความกตัญญูต่อบรรพบุรุษและการแสดงน้ำใจไมตรีต่อกันระหว่างเพื่อนบ้านอีกด้วย

ที่มา:http://www.uniserv.buu.ac.th มหาวิทยาลัยบูรพา

....เมื่อเช้าไปทำบุญตักบาตรเรียบร้อยแล้วครับ

พี่ๆน้องทุกท่าน อย่าลืมไปทำบุญกันนะครับ....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: วันนี้ แรม 15 ค่ำ เดือน 10 สารทไทยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 ก.ย. 2552, 08:50:51 »
ขอบคุณพี่เอ็กซ์มากครับ เดี๋ยวจะไปทำบุญแล้วครับ.. :054: :054:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ตอบ: วันนี้ แรม 15 ค่ำ เดือน 10 สารทไทยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ก.ย. 2552, 09:14:06 »
วันสารทไทย คิดถึง ขนมกายสารท อร่อยเลยครับ ขอบคุณครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ก.ย. 2552, 09:14:35 »
ขอบคุณพี่เอ็กซ์สำหรับความรู้ครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 ก.ย. 2552, 09:37:38 »
ขอบคุณพี่เอ็กซืนะคะสำหรับข้อมูล

ชอบเวลาทำกระยาสารท ค่ะ
เพราะชาวบ้านที่อยู่ในระแวกเดียวกันจะมาช่วยกันทำอย่างเต็มใจ
ถึงจะเหนื่อย..แต่ทุกคนก็ยิ้มอย่างอิ่มบุญค่ะ :001:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 ก.ย. 2552, 10:36:33 »
ขอบคุณ  เอ็กซ์ มากๆ ที่นำข่าวสาร มาแจ้ง   พี่ชาญ  พึ่งตื่น นี่แหละ  เดี๋ยวก่อนไปทำงาน  วิ่งขับรถ เข้าไปแวะ  ทำบุญ  ที่ วัดพระยาสุเรนทร์  ซักหน่อย  อยู่ใกล้ๆ บ้านพอดี :054:

วัดพระยาสุเรนทร์  เป็นวัดเก่าแก่  อายุ เป็น 100  ปี   แต่ ช่างเหมือน วัดต่างจังหวัด จริงๆ  ทั้งที่ อยู่ใน กทม  แท้ๆ  เก่าๆ มีคลอง ปลาในคลอง ท่าน้ำวัด มีเพียบ

คล้ายๆ วัด บางพระ นั่นละ  แต่ดู เก่ากว่า  เวลา  ว่างๆ ไม่มีอะไร ทำ  ก็จะไป เดินเล่น  นั่งเล่น  ที่วัดนี้ละ เงียบสงบดี :016:

ใว้พบกัน วันทอดกฐิน วัดบางพระ น๊ะครับ ทุกๆท่านเลยครับ :050:

ออฟไลน์ PAE

• สัตตมะ
  • **
  • ฉันทะ วิริยะ จิตตะ วิมังสา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 ก.ย. 2552, 10:44:58 »
ขอบคุณพี่เอ็กซ์สำหรับข้อมูลครับผม... :050:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 ก.ย. 2552, 12:13:31 »
ขอบคุณเอ็กซ์ครับที่นำสิ่งดีๆมาให้อ่านกันน่ะครับ ผมเป็นคนหนึ่งที่ใส่บาตรน้อยครับ เพราะเวลาออกไปทำงานยังไม่ถึงเวลาที่พระจะมาบิณฑบาตรครับ ส่วนวันอาทิตย์ก็จะไปออกกำลังกายที่สวนสาธารณะกับครอบครัวกลับมาพระก็กลับวัดไปแล้วครับ คงต้องปรับเวลาเช้าวันอาทิตย์ให้ลงตัวมากกว่านี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ก.ย. 2552, 12:14:13 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 ก.ย. 2552, 01:49:50 »
ขอบคุณ  เอ็กซ์ มากๆ ที่นำข่าวสาร มาแจ้ง   พี่ชาญ  พึ่งตื่น นี่แหละ  เดี๋ยวก่อนไปทำงาน  วิ่งขับรถ เข้าไปแวะ  ทำบุญ  ที่ วัดพระยาสุเรนทร์  ซักหน่อย  อยู่ใกล้ๆ บ้านพอดี :054:

วัดพระยาสุเรนทร์  เป็นวัดเก่าแก่  อายุ เป็น 100  ปี   แต่ ช่างเหมือน วัดต่างจังหวัด จริงๆ  ทั้งที่ อยู่ใน กทม  แท้ๆ  เก่าๆ มีคลอง ปลาในคลอง ท่าน้ำวัด มีเพียบ

คล้ายๆ วัด บางพระ นั่นละ  แต่ดู เก่ากว่า  เวลา  ว่างๆ ไม่มีอะไร ทำ  ก็จะไป เดินเล่น  นั่งเล่น  ที่วัดนี้ละ เงียบสงบดี :016:

ใว้พบกัน วันทอดกฐิน วัดบางพระ น๊ะครับ ทุกๆท่านเลยครับ :050:

ใช่ค่ะพี่ชาญ วัดพระยาสุเรนทร์ บรรยากาศร่มรื่นมากๆ
ตอนอยู่ม.2 กวางไปแทบทุกวันเลยค่ะ บ้านเพื่อนอยู่แถวนั้น
เพื่อนเรียกว่า วัดบึง  ค่ะ พอเวลามีคนพูดชื่อวัดพระยาสุเรนทร์  เลย งงๆ
เพื่อนเลยบอก ว่าวัดเดียวกันนั่นล่ะ กวางเลยถึงบางอ้อเลย :095:

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 ก.ย. 2552, 01:57:59 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ไปทำบุญมาเหมือนกันครับ คิดว่าเป็นวันพระธรรมดา คนเลยเยอะ

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

ออฟไลน์ eak15

• จตุตถะ
  • อย่ากลัวการทำดี
    • MSN Messenger - eak.thai@hotmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 ก.ย. 2552, 11:05:42 »
:053:พี่เอ็กซ์มีแต่เรื่องดีมานำเสนอตลอดครับ  :095:
จงกระทำความดีอย่าท้อถอย วันละน้อยค่อยๆเป็นค่อยๆไป
การทำดีที่ได้อยู่ที่ใจ ทยอยใช้กรรมเถอะจะเกิดดี

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 ก.ย. 2552, 09:51:51 »
ขอบคุณพี่เอ็กซ์ ^^ พี่ชายอีกคน
ที่คอยเตือนให้ สวดมนต์ ทำบุญ ใส่บาตร อยู่เสมอ

ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้ามาอ่าน
แต่ไม่ต้องห่วงนะ วันนี้ก็ใส่บาตรเรียบร้อยแล้ว

ขอบคุณสำหรับข้อมูลด้วยค่ะ
  :054:

What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple