ผู้เขียน หัวข้อ: ตุ๊กแกมหาลาภ หลวงพ่อเงิน วัดถ้ำน้ำ  (อ่าน 5502 ครั้ง)

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ

ระยะนี้วัตถุมงคลประเภทเครื่องรางของขลังกำลังมาแรงมาก พระเกจิอาจารย์ชื่อดัง "หลวงพ่อเงิน ขันติโก" วัดถ้ำน้ำ อ.โพธาราม จ.ราชบุรี ลูกศิษย์ลูกหามักกล่าวว่า ท่านปลุกเสกเครื่องรางของขลังประเภท "จิ้งจก" ได้ขลังนัก เคยปลุกเสกจิ้งจกสองหาง กระโดดออกจากบาตร ไต่ตามปลายไม้เท้ามาแล้ว ตอนแรกไม่มีใครเชื่อ จนวัดแถวสุพรรณบุรี นิมนต์ท่านมาปลุกเสกพระเครื่องให้

วันนั้นท่านเข้าปลุกเสกในตอนหัวค่ำ เข้าสมาธิเพียงครู่ จิ้งจก ตัวเป็นๆ หลายตัว พากันไต่ลงจากเพดานโบสถ์มาเกาะที่ชายจีวรท่านเต็มไปหมด สร้างความประหลาดใจแก่ผู้เข้าร่วมพิธีเป็นอย่างมาก พระอาจารย์สักท่านหนึ่ง สักยันต์จิ้งจกคู่ให้แก่ศิษย์ ปรากฏว่าเรียกเท่าไรก็ไม่ขึ้น จนต้องมาให้หลวงพ่อเงิน ตบหลัง เท่านั้นแหละ จะคลานไปเกาะเพดานท่าเดียว จับเท่าไรก็ไม่อยู่

มาครั้งนี้ หลวงพ่อเงินได้ระลึกถึงหลวงพ่อครื้น วัดสังโฆ จ.สุพรรณบุรี ซึ่งเคยเดินทางไปเรียนวิชาทำตุ๊กแกมหาลาภ ครั้งยังหนุ่มๆ จึงลบถมผงพุทธกรับได้ 2 บาตรพระ มาทำเป็นตุ๊กแก ทั้งลบถมผงจูงนาง ผงจูงเงิน ผงเงินล้าน มาทำเป็นตีนตุ๊กแก ปลุกเสกตุ๊กแกมหาลาภเป็นรุ่นแรก ลงหัวใจตุ๊กแก เปิดตา เปิดปาก เห็นได้ร้องได้ เปิดเท้าทั้ง 4 เปิดหาง จึงคลานได้ กวักเรียกโชคลาภได้

หลวงพ่อครื้น องค์อาจารย์ผู้ประสิทธิ์วิชาสร้างตุ๊กแกให้หลวงพ่อเงินนั้น ท่านก็อาศัยตุ๊กแกนี่แหละสร้างวัด สร้างโบสถ์ และสร้างชื่อเสียงให้ท่านโด่งดังไปทั่วประเทศ เมื่อหลวงพ่อเงิน ซึ่งได้รับการ ถ่ายทอดวิชาสร้างตุ๊กแกมาโดยตรง สร้างตุ๊กแกมหาลาภรุ่นแรก ลูกศิษย์ลูกหาจึงสนใจบูชากันมาก

หลวงพ่อเงิน วัดถ้ำน้ำ สร้างตุ๊กแกมหาลาภรุ่นแรก แบ่งเป็นตัวสีแดง เรียกว่าไอ้แดง หรือตุ๊กแกแดง ตัวนี้แหละที่แสดงปาฏิหาริย์ช่วยร้านขายของให้ขายของหมดเร็ว ลูกค้าเข้าร้านจนแน่นขนัดและช่วยป้านิ่มจับโจรมาแล้ว เรียกว่าขลังไม่เบา อีกทั้งยังเป็นมหาเสน่ห์อีกด้วย

ส่วนตัวสีทองเรียกว่า ตัวหัวโจกหรือตัวจ่าฝูง เพราะหลวงพ่อฝังตะกรุดคาดที่คอเอาไว้ด้วย เรียกว่าตะกรุดมหาพุทธกรับ ช่วยเสริมส่งตุ๊กแกให้ขลังและเฮี้ยนยิ่งขึ้นไปอีก สำหรับตัวสีทองนี้ ท่านเรียกว่าไอ้เงินทองงอกเงย ชอบใจแบบไหนเช่าหาบูชากันได้ตามอัธยาศัย เพราะปัจจัยที่ได้รับ หลวงพ่อเงินจะนำไปสร้างศาลาและโรงครัวที่สร้างค้างอยู่ให้เสร็จสิ้นเสียที

แหล่งข่าวจากหนังสือพิมพ์ข่าวสด  ขอบคุณครับ..

ออฟไลน์ tom2007

• สัตตมะ
  • **
  • ออแอ อออา เมตตา พุทโธ
    • MSN Messenger - autotom2007@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: ตุ๊กแกมหาลาภ หลวงพ่อเงิน วัดถ้ำน้ำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ก.ย. 2552, 02:09:44 »
ตอนนี้ยังมีให้บูชาหรือป่าวครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ  สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: ตุ๊กแกมหาลาภ หลวงพ่อเงิน วัดถ้ำน้ำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 ก.ย. 2552, 02:22:03 »
ตอนนี้ยังมีให้บูชาหรือป่าวครับ

มีครับ ราคาคู่ละ 500 บาท เช่าที่กุฏิหลวงพ่อเงินได้เลยครับ.. :054:

ออฟไลน์ สาม เสมา

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 ก.ย. 2552, 09:47:29 »
หลวงพ่อเงิน วัดถ้ำน้ำ ที่จริงท่านก็เป็นคนนครชัยศรีบ้านเรานี่ละครับ
ท่านอยู่แถววัดท่ามอญ หรือวัดไทยาวาส ตอนวัยรุ่นท่านเป็นนักเลงเก่า
เล่นของมาตั่งแต่ยังหนุ่ม ที่จริงท่านสนิทกับญาติผู้ใหญ่ของผมเองละครับ

ครั้งหนึ่งเคยมีเรื่องมีราวถึงกับฆ่ากันตาย ท่านจึงไปติดคุกอยู่หลายปีอยู่
เมื่ออกมาท่านจึงบวชมาถึงทุกวันนี้ ที่จริงมีหลายๆอย่างที่ไม่สามารถพูดออกอากาสได้ครับจึงละไว้แค่นี้ก่อน

วัดถ้ำน้ำนี้อันที่จริงก็ผูกพันธ์กับวัดบางพระของเรานะครับ
ลูกศิษย์หลวงพ่อรุ่นแรกๆ ไปนั่งสมาธิที่นั้น และก็มรณะภาพที่นั่นเช่นกัน

เรื่องเก่าๆครับ นำมาเล่าให้ฟังตามประสาคนมีอายุแล้วครับ :011:

ลูกศิษย์ ลูกสัก ลูกสัตว์ ๓ ลูกนี้มีความหมาย

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 ก.ย. 2552, 10:09:07 »
ด้วยความเคารพครับคุณลุงสามเสมา (ผมขออนุญาตเรียกว่าคุณลุง เพราะดูแล้วคงอายุมากกว่าผมหลายปีครับ )
ผมเคยอ่านถึงประวัติของหลวงพ่อเงินท่าน ในหนังสือลงว่าท่านได้รับการสักยันต์จากหลวงปู่เปิ่น และเป็นศิษย์วัดบางพระด้วยเช่นกัน
ขอรบกวนช่วยชี้แนะให้แกศิษย์ชั้นปลายแถวรุ่นหลานผู้นี้ด้วยครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ somboon matkeaw

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 ก.ย. 2552, 11:10:57 »
ขอขอบคุณ สำหรับข้อมูลดีดีครับ  :016: :015:  ถ้าผมมีโอกาศ จะไปกราบท่านครับ  :017: :017:

ออฟไลน์ สาม เสมา

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 ก.ย. 2552, 12:05:10 »
สวัสดีคุณ gottkung
แหม่เรียกสรรพนามนำหน้าชื่อผมแล้วเห็นภาพเลยนะครับ (ว่าแก่)
อันที่จริงอายุยังไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ เพียงแค่เข้าวัดตั่งแต่เด็กๆ (ประมาณสัก ๒๐ ปีมาแล้ว) ก็เลยทำให้พอรู้เรื่องต่างๆบ้างเล็กๆน้อยๆนะครับ

เรื่องประวัติหลวงพ่อหลวงปู่ต่างๆที่เผยแพร่กันนั้น เราจะต้องพิจารณาให้ละเอียดถีถ้วนครับ
บางครั้งบางคราวก็ยกยอปอปั้นกันเกินขนาดก็มี เพราะส่วนใหญ่ที่ลงกันก็เสียตังส์ให้กับหนังสืออยู่แล้ว
ดังนั้นหนังสือก็จะต้องเชียร์เป็นธรรมดาครับ ผมเคยอยู่วงการหนังสือพระมาช่วงหนึ่ง ช่วยเขียนบทความครับ
ก็เลยพอรู้ต้นลึกหนาบางภายในวงการนี้อยู่บ้าง

ถามว่าหลวงพ่อเงินท่านเคยมาสักและเรียนวิชากับหลวงพ่อเปิ่นหรือไม่ พิจารณาในแง่ของความเป็นไปได้นะครับ
ตอบว่าท่านต้องเคยมาสักกับหลวงพ่อเปิ่นท่านอยู่แล้ว เพราะหลวงพ่อเปิ่นท่านดังมานาน คนนครปฐมสมัยก่อนที่ชอบเรื่อง
พวกนี้ ก็ต้องมาฝากหลังไว้กับหลวงพ่ออยู่แล้ว ถามว่าเคยมาเรียนวิชากับหลวงพ่อเปิ่นหรือไม่ อันนี้ตอบยากครับ

บางครั้งคนมาขอคาถาจากครูบาอาจารย์ดังๆบทสองบท ก็บอกว่าเป็นศิษย์เอกกันแล้ว ส่วนท่านหลวงพ่อเงินอายุก็รุ่นราวคราวเดียว
กับพระเดชพระคุณหลวงพ่อเปิ่นของเราครับ ท่านก็อาจจะมาได้วิชาจากหลวงพ่อเราไปบ้างก็เป็นไปได้ครับ ครั้งหนึ่ง (นามมาแล้ว)
เคยอ่านหนังสือนะโมเกี่ยวกับประวัติของหลวงพ่อเงิน หนังสือบอกถึงว่ามาแลกเปลียนวิชากับหลวงพ่อเปิ่นเลยนะครับ ไม่ได้มาแค่ฝากตัว
เป็นศิษย์ ส่วนจะเชื่อหรือไม่ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ

พิจารณาอีกแง่หนึ่งก็คือ ลูกศิษย์รุ่นแรกๆของหลวงพ่อที่ช่วยหลวงพ่อสัก เข้าใจว่าชื่อหลวงพี่สิทย์ ท่านร้อนวิชาหรืออะไรประมาณนี้ครับ
โดยท่านสักและหลวงพ่อยังไม่ได้ครอบให้ แต่ว่าอยู่ในวัดไม่เป็นไร แต่หลวงพี่ท่านไปสักนอกวัด เลยมีปัญหาขึ้น สุดท้ายท่านไปจำพรรษา
ที่วัดถ้ำน้ำ และมรณภาพที่นั่น ตรงนี้ก็เข้าใจได้ว่า หลวงพ่อเงินท่านอาจจะได้วิชาสายวัดบางพระไปจากหลวงพี่รูปนี้ก็ได้ครับ

เอาไว้ถ้ามีโอกาสจะไปสอบถามรายละเอียดมาให้ครับ วันนี้ผมเล่นด้นสดเท่าที่นึกได้ครับ

ออฟไลน์ nobeeta

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 ก.ย. 2552, 04:13:45 »
ขอบคุณ ท่านมารบูรพามากครับที่นำบทความเกี่ยวกับหลวงพ่อเงิน มาให้ชมกัน และต้องขอบคุณพี่สามเสมามากครับที่เพิ่มความกระจ่างยิ่งขึ้นตามประสาศิษย์วัดบางพระรุ่นเก่า หวังว่าคงจะได้พบกับพี่เร็วๆนี้นะครับ วันที่ 3 นี้ที่สำนักสงฆ์หนองหวายมีพิธีปั้มพระ เพื่อไว้แจกคนที่มาร่วมงานบุญกฐิน วันที่1พย.นี้ครับ ถ้าพี่ว่างอย่าลืมไปนะครับ พระอาจารย์คงจะดีใจถ้าได้เจอลูกศิษย์เก่าๆ ขอบคุณครับ :114:
บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
พระอาจารย์ธนพงค์ สำนักสงฆ์หนองหวาย