ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆที่เคารพ ขอถามเรื่อง การลงนะหน้าทอง และสาริกาลิ้นทอง และการสักเสือเหลียวหลัง  (อ่าน 3643 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuntharpat

• ทุติยะ
  • **
ขอถาม หน่อยจ้าว่า กำลังจะไปวัดบางพระในวันอาทิตย์ที่ 27 /9 /52 นี้ การลงนะหน้าทอง และสาริกาลิ้นทอง
แต่ไม่แน่นใจว่า ทางพระอาจารย์ ท่านจะทำหรือไม่ เพราะเป็นวันพระ
ขอถามผู้รู้หน่อยจ้า  และ การลงนะหน้าทอง และสาริกาลิ้นทอง ต้องลงกี่ครั้ง และถ้าลงครั้งเดียว จะเป็นอะไรไหมจ๊ะ
เห็นบางคนไปลงหลายครั้ง เลยสงสัยจ้า

และการสักเสือเหลียวหลัง มีค่าครู และทำบุญ ยังไงบ้าง  และผู้หญิงจะสักได้ไหมจ๊ะ

ขอความกรุณา พี่ๆ น้อง ผู้รู้ช่วยตอบทีจ๊ะ อยากรู้จริงๆๆ

ขอขอบคุณ  ด้วยความเคารพและนับถือจ้า

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ลงนะหน้าทอง สาริกาลิ้นทอง ทำได้ทุกวันครับ

จะลงครั้งเดียวหรือกี่ครั้งก็แล้วแต่สะดวกครับ

ลงเป็นร้อยเป็นพันครั้งแต่ไม่อยู่ในศีลธรรมผลก็ยังไม่ได้เท่ากับลงครั้งเดียวแล้วยึดมั่นในความดี

เรื่องเสือเหลียวหลังแบบโจลี่ไม่ทราบครับ :010:

• ทุติยะ
  • **
 :002: :016:ขอบพระคุณที่ให้คำชี้แนะจ้า :002: :054:

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ตอบ: พี่ๆที่เคารพ ขอถามเรื่อง การลงนะหน้
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 ก.ย. 2552, 12:41:25 »
ลงนะเมตตา นะหน้าทอง สาริกาลิ้นทอง ขอชิญที่กุฎิหวงพี่ติ่ง ด้านหลังอุโบสถหลังใหม
เสือเหลียวหลัง แบบวัดบางพระ ลองถามอาจาย์ปิ๊ก บริเวณพิพิธภัณธ์ ตรงข้างหลวงพี่งติ่ง ลองดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.ย. 2552, 12:44:29 โดย •••--สายัณ--••• »

• ทุติยะ
  • **
ขอถามอีกนิดจ้า  ค่าครูที่กุฎิหลวงพี่ติ่ง และการทำบุญ เป็นแบบไหนจ๊ะ

ขอบพระคุณจ้า

(มีจิตศัทธาอยากทำบุญ แต่ทุนมีพอควร :075:)  ขออภัยมานะที่นี้ :054:

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ตอบ: พี่ๆที่เคารพ ขอถามเรื่อง การลงนะหน้
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 ก.ย. 2552, 01:31:52 »
ที่ด้านข้างกุฏิหลวงพี่ติ่ง ข้างบันใดสถานที่หลวงพี่แป้วสัก  ราคาดอกไม้ ธูปเทียน บุหรี่ และทองคำเปลวชุดใหญ 9 แผ่น
ไม่เกิน 120 บาท ค่าพานครู 25 บาท อยากถวายเพิ่มใส่ซองแล้วแต่ศัทธา  ท่านจะสักน้ำมันเบาๆ ที่หน้าผาก สักที่ลิ้น
เบาๆ อาจจะสักที่หัวไหล่เบาๆ ปิดทอคำเปลว 9 แผ่น (ขอโทษไม่ทราบจุดลงตรงอื่น นอกจาก ที่หน้าผาก ลิ้น) และก็จะ
ลงแป้งเสกที่หน้า นอกจากนี้จะให้ท่านลงจารอักขระยันต์มหาโภคทรัพย์ ที่กระเป๋าสตางค์ ก็ได้
สถานที่เปิดเผย มีผู้คนคับคัง ไม่มีเรื่องอกุศล ให้แคลงใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.ย. 2552, 01:33:27 โดย •••--สายัณ--••• »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
การลงนะหน้าทอง ที่วัดบางพระทำการสงเคราะห์ญาติโยมทุกวันครับ ไม่เว้นวันพระ
การสักยันต์เสือเหลียวหลังแบบดาราฮอลลีวูดนี่ ไม่ขอออกความเห็นครับ
แต่ค่าครูที่วัดบางพระ 25    บาท พร้อมดอกไม้ธูปเทียน บุหรี่ 1 ซองครับ
ทางวัดมีจัดเตรียมไว้ให้ ชุดละ 50 บาท แต่จะนำไปเองก็ได้ครับ
แสดงถึงความตั้งใจจริงของเรา...........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.ย. 2552, 01:52:20 โดย gottkung »
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ