ผู้เขียน หัวข้อ: รูปอาจารย์เที่ยง น่วมมานา  (อ่าน 34664 ครั้ง)

ออฟไลน์ ราหู

• Till death do us parts....
  • ผู้ดูแล
รูปอาจารย์เที่ยง น่วมมานา
« เมื่อ: 29 ก.ย. 2552, 05:14:30 »
                ขออนุญาตนำรูปภาพ อาจารย์เที่ยง น่วมมานา มาให้ท่านสมาชิกได้ชมกัน ขอบคุณครับ

อาจารย์เที่ยง น่วมมานา วัดทอง (วัดสุวรรณาราม) บางกอกน้อย กรุงเทพฯ

นตฺถิ ปญฺญาสมา อาภา.......แสงสว่างเสมอด้วยปัญญา ไม่มี
สองคนยลตามช่อง คนหนึ่งมองเห็นโคลนตม คนหนึ่งตาแหลมคม เห็นดวงดาวอยู่พราวพราย..

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ตอบ: รูปอาจารย์เที่ยง น่วมมานา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 ก.ย. 2552, 05:20:46 »
ด้วยความเคารพครับ
    ขอบคุณมากครับ
ศรัธาท่านมานานแล้วครับ
   มีคนที่ทันท่านสักให้เล่าให้ฟังว่าท่าน
ทำได้ทำจริง
   ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: รูปอาจารย์เที่ยง น่วมมานา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 ก.ย. 2552, 05:37:11 »
ดูสวยเก่ามากครับ แถมยังมีจารเต็มอีก ...  :016:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 ก.ย. 2552, 05:45:41 »
สุดยอดเลยครับพี่บอล มีของดีมาอีกแล้วนะครับ

ขอบคุณครับที่นำมาให้ชม  :015:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 ก.ย. 2552, 06:12:23 »
ขอบคุณพี่บอลมากครับ ได้ของดีไว้ครอบครองอีกแล้ว รูปถ่ายพร้อมจาร หาชมได้ยากจริงๆครับ...

ศรัทธานับถือหลวงปู่ทอง วัดราชโยธา   พ่อเที่ยง น่วมมานา ครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ noo^^pure

• ตติยะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 ก.ย. 2552, 09:00:08 »
++ นิดนึงครับ

รูปถ่ายปู่เที่ยง น่วมมานา (วัดทอง) บางกอกน้อย

จะมีรุ่นที่ท่านลงอักขระข้างหลังเอง

และจะมีที่ อาจารย์ป่อง น่วมมานา ลูกชายปู่เที่ยง เป็นผู้ลงด้วยในยุคหลัง

ปัจุบันนี้ลูกศิษย์ลูกหาในสายท่านเก็บกันเยอะ เริ่มจะหายากขึ้นครับ

ด้วยความเคารพ

คบคนพาลมีน้ำใจก็ไม่ผิด
คบบัณฑิตแล้งน้ำใจก็ไร้ผล
คบคนชั่วเราไม่ชั่วไม่อับจน 
คบคนดีไม่ใช้ผลก็จนใจ ...

มีมิตรแท้แค่หนึ่งเดียวเยียวยาได้
มีมิตรเทียมมากมายตายคาที่
มนุษย์เป็นสัตว์สังคมนับล้านปี
คบมิตรแท้เสี้ยวนาที.. ซิรอดตาย

ออฟไลน์ nuvergo

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 ก.ย. 2552, 12:48:02 »
อาจารย์เที่ยง ท่านเป็นอาจารย์ของพระอาจารย์ปุ๋ม ปะครับ

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 ก.ย. 2552, 05:10:32 »
อาจารย์เที่ยง ท่านเป็นอาจารย์ของพระอาจารย์ปุ๋ม ปะครับ

อาจารย์เที่ยง ท่านเป็นอาจารย์ของหลวงตาเผือด วัดมะกอก ตลิ่งชัน ส่วนหลวงตาเผือดนี้เป็นพระอาจารย์ของพระอาจารย์ปุ้ม วัดศาลาแดง จึงนับว่าเป็นอาจารย์ปู่ของท่าน ศิษย์ในสายปู่เที่ยง วัดทองมีหลายท่านไว้จะค่อยมาเล่าแล้วกันครับ 

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

• ผู้ดูแล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 ก.ย. 2552, 08:39:48 »
         ขออนุญาตอีกนิดนึงนะครับ พอดีเพิ่งหาเจอ (ซน..รื้อออกมาแล้วกว่าจะเก็บเข้าที่) ขอบคุณอีกครั้งครับ
               ล๊อคเกตรูปหลวงปู่ทอง กับ พระเนื้อดินเผา พิมพ์พระเจ้าห้าพระองค์

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 ก.ย. 2552, 08:56:32 »
         ขออนุญาตอีกนิดนึงนะครับ พอดีเพิ่งหาเจอ (ซน..รื้อออกมาแล้วกว่าจะเก็บเข้าที่) ขอบคุณอีกครั้งครับ
               ล๊อคเกตรูปหลวงปู่ทอง กับ พระเนื้อดินเผา พิมพ์พระเจ้าห้าพระองค์

รื้อของแล้วเจอแต่ของดีๆสุดยอดแบบนี้ น่าไปช่วยรื้อจัง.... :002:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 ก.ย. 2552, 10:02:20 »
กราบนมัสการนอบน้อมหลวงปู่ทอง วัดราชโยธา    กราบเท้าปู่เที่ยง น่วมมานา และครูบาอาจารย์ทุกๆท่านในสายนี้ด้วยความเคารพอย่างสูง

รูปท่านปู่เที่ยง  ด้านหลังเป็นอักขระคาถาที่ศิษย์ในสายนี้จะรู้จักกันดีในนาม "พระคาถาขนมเปี๊ยะ" ครับ  เป็นวิชามหาอุด คงกระพันอันเลิศ ที่ได้สืบวิชามาจากสายหลวงปู่ศุข  วัดปากคลองมะขามเฒ่าครับ

ท่านปู่เที่ยง ท่านมีลูกศิษย์ท่านหนึ่ง (ผมขอเรียกท่านว่าคุณลุงนะครับ ไม่ขอเปิดเผยชื่อนาม) ซึ่งคุณลุงท่านนี้ได้เรียนวิชาจากท่านปู่เที่ยงมาครับ  แต่ท่านไม่ได้เปิดสำนักสักยันต์เหมือนอาจารย์ท่านอื่นๆ    คุณลุงท่านนี้ได้ถวายการถ่ายทอดวิชาของปู่เที่ยงให้พระอาจารย์ปุ้ม วัดศาลาแดงครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ก.ย. 2552, 10:05:03 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 ต.ค. 2552, 01:28:29 »
กราบนมัสการหลวงปู่ทอง อายะนะ  และกราบแทบเท้าบูรพาจารย์คุณปู่เที่ยง น่วมมานา
ด้วยครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ avatan

• ตติยะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12 พ.ค. 2553, 04:39:52 »
รูปปู่เที่ยงรูปนี้ยืนยันครับว่าเก๊ครับไม่ใช่ที่ปู่เที่ยงลงและทำไว้ครับภาพนี้ยืนยันร้อยเปอร์เซนต์ครับอย่าสับสนครับลายมือข้างหลังภาพไม่ใช่ลายมือปู่เที่ยงแน่นอน :109: :109:

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 พ.ค. 2553, 04:58:29 »
รูปปู่เที่ยงรูปนี้ยืนยันครับว่าเก๊ครับไม่ใช่ที่ปู่เที่ยงลงและทำไว้ครับภาพนี้ยืนยันร้อยเปอร์เซนต์ครับอย่าสับสนครับลายมือข้างหลังภาพไม่ใช่ลายมือปู่เที่ยงแน่นอน :109: :109:

รูปมันจะเก๊ได้ยังไงหละครับ รูปก็คือรูปหรือรูปนี้ไม่ใช่ปู่เที่ยง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พ.ค. 2553, 11:28:13 โดย ~เสน่ห์ต้นน้ำ~ »

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 พ.ค. 2553, 05:22:38 »
อ้างจาก: avatan link=topic=12660.msg147027#msg :016:147027 date=1273657192

เจอคนร้อนวิชาซะแล้ว อย่างนี้ต้องลองวิชากันหน่อย   แต่เก่งดีนะครับ ดูแค่รูปก็ตีว่าเก๊แท้แล้ว เซียนสายไหนครับเนี่ย  :001:

ูสมมุติรูปภาพครูบาอาจารย์ที่ยังไม่ได้ผ่านพิธิปลุกเสก ยังศักดิ์สิทธิ์เพราะบารมีครูบาอาจารย์ภายในตัวครับ

ขอบคุณพี่บอลที่นำมาให้ชมกันนะครับ  จารได้สวยงามมาก

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 พ.ค. 2553, 11:32:49 »
พ่อเที่ยงเนี่ยของแท้เลย แต่วัตถุมงคลดูไม่เป็นอะคะ!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พ.ค. 2553, 11:33:49 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 14 พ.ค. 2553, 11:37:59 »
กราบนมัสการหลวงปู่ทอง อายะนะ 
และบูรพาจารย์คุณปู่เที่ยง น่วมมานา
ด้วยความศรัทธานับถือ  :054:

ขอบคุณ คุณบอลด้วยคะ 
ได้ของดีไว้ครอบครอง รูปถ่ายพร้อมจาร
ซึ่งหาชมได้ยาก และสวยงามมากค่ะ

What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

• ตติยะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 15 พ.ค. 2553, 10:16:23 »
ได้เข้ามาให้ความเห็นเรื่องรูปพ่อเที่ยงที่นำมาลงไว้ชัดเจนครับว่า
"ยืนยันว่าไม่ใช่รูปที่พ่อเที่ยงลงและทำไว้" ใช้ภาษาและความหมายที่ไม่ยากเย็นอะไรเลย

"คุณเอ็มเมืองไร่ขิง"   ท่านเข้ามาตอบว่า รูปก็คือรูป หรือรูปนี้ไม่ใช่รูปพ่อเที่ยง  คนละประเด็นเลยครับ ผมไม่ได้บอกว่า บุคคลในรูปไม่ใช่ท่านพ่อเที่ยง ผมบอกว่าพ่อเที่ยงไม่ได้เป็นลงอักขระและทำรูปนี้รูปนี้

ทบทวนคำตอบผมดูก่อนนะครับคุณเอ็มอย่าผลีผลามรีบร้อนตอบแบบแขวะกันครับ

"คุณขุนแผน"

เนี่ยมาแบบแรงกว่า "เจอคนร้อนวิชาซะแล้ว อย่างนี้ต้องลองวิชากันหน่อย   แต่เก่งดีนะครับ ดูแค่รูปก็ตีว่าเก๊แท้แล้ว เซียนสายไหนครับเนี่ย   

ูสมมุติรูปภาพครูบาอาจารย์ที่ยังไม่ได้ผ่านพิธิปลุกเสก ยังศักดิ์สิทธิ์เพราะบารมีครูบาอาจารย์ภายในตัวครับ

ขอบคุณพี่บอลที่นำมาให้ชมกันนะครับ  จารได้สวยงามมาก

ประเด็นแรก ผมไม่ได้ร้อนวิชาที่เข้ามาตอบก็ไม่ได้มีเจตนาซ่อนเร้นจะไปเกทับคุณบอลว่ารูปไม่ทันพ่อเที่ยง  แต่ด้วยไม่ประสงค์ให้น้องๆจดจำอะไรๆที่ผิดครับรูปพ่อเที่ยงนั้นเป็นที่เสาะหากันมากและมีราคาแพงพอสมควรรูปนี้หากทันพ่อเที่ยงแล้วในหมู่คนที่นับถือและแสวงหาจะซื้อเข้ามาบูชากันที่สนนราคาจาก3000,ถึงที่ 4000บาท

ทีนี้หากเราจดจำไว้ผิดๆยึดแนวรูปที่ไม่ทันเป็นตัวอย่างความเสียหายจะเกิดขึ้นนะครับ
จึงไม่ใช้เรื่องร้อนวิชา

ส่วนที่ว่า "อย่างนี้ต้องลองวิชากันหน่อย   แต่เก่งดีนะครับ ดูแค่รูปก็ตีว่าเก๊แท้แล้ว เซียนสายไหนครับเนี่ย"
ผมทายว่าคุณเมืองขุนแผนซึ่งผมก็ไม่ทราบว่าเป็นศิษย์สายพ่อเที่ยงด้วยหรือเปล่าจะอย่างไรก็ตาม  ผมคงไม่จำต้องลองวิชาอะไรกับคุณขุนแผนหรอกครับเพราะวิชาของขุนแผนนั้นสน่นลันเมืองอยู่แล้วจากอยุธยามารัตนโกสินทร์ยังเล่าขานกันอยู่ไม่รู้หาย

ส่วนที่ว่า  "เห็นแค่รูปก็รู้ว่า   เก๊แท้ เซียนสายไหน"  คงไม่ถึงขั้นเรียกว่าเซียนหรอกครับผมเองก็ไม่กล้ารับคำนี้
แต่ที่ดูรูปก็รู้ว่าไม่ทันพ่อเที่ยง นะผมกล้ารับกล้ายืนยันครับ  เพราะอะไร

1.  ลายมือที่ลงหรือจะเรียกว่าจารไว้หลังรูปไม่ใช่ลายมือพ่อเที่ยงครับ  ผมรู้ได้อย่างไร ก็เพราะผมมีลายมือของท่านทั้งตำหรับตำราที่ท่านได้สั่งสอนผมไว้เป็นจำนวนมากกว่าหนึ่งพันหน้า
ทั้งที่เป็นลายมือขอมไทยขอมลาวมอญพม่าครับ

2.  คาถาที่ลงไว้ด้านหลังรูปคือคาถาขนมเปี๊ยะที่ท่านพ่อเที่ยงได้เรียนไว้จากท่านครูอยู่ลอยเรือครับ

3.  เนื้อคาถาขนมเปี๊ยะที่ปรากฏมีถ้อยคำที่เป็นเป็นส่วนเกินที่ผู้ลงใส่ไว้เพราะไปเอาคาถาที่มีกันอรรถาธิบายไว้ตัวต่อตัวมาเติมใส่ไว้ ซึ่งผมจะไม่บอกครับว่าตรงไหนเว้นแต่ผู้เคยได้รับวิชาคาถาขนมเปี๊ยะจากพ่อตรงๆจะทราบทันที นอกจากเติมคำคาถาส่วนเกินลงไปแล้วยังสะกดคำในเนเอคาถาไว้ผิดรูปแบบจากวิธีการเขียนของพ่อเที่ยงครับ
4. ถ้าอย่างนั้นถถามว่า เนื้อคาถาส่วนที่เกินไม่มีอยู่ในคาถาเดิมและอรรถาธิบายนอกรอบกันไว้ รู้ได้อย่างไร  ว่าเกิน  ผมจะบอกให้ว่าที่รู้เพราะผมเป็นคนอธิบายให้ลูกศิษย์รุ่นหลังๆที่ไม่ทันพ่อเที่ยงหรือทันแต่เป็นแค่คนเข้าไปสักกับพ่อสมัยนั้นภายหลังมาตั้งตนเป็นอาจารย์ ว่าพ่อเที่ยงได้บอกส่วนที่เกินไว้มีเนื้อหาอย่างไรแต่ไม่มีอยู่ในเนเอคาถาจริงๆต้นเดิมท่าน  สุดท้ายซึ่งยังไม่ใช่ท้ายสุดคนที่ลงลายมือรูปนี้ผมก็รู้ว่าเป็นใครแต่จะไม่เอ่ยในนี้ครับ

สิ่งที่บอกมานี้มิได้เจตนาทำลายความน่าเชื่อถือของขจกทและมิได้เข้ามาทะเลาะเบาะแว้งกับท่านใดแต่ไม่อยากให้มีการยึดถือแนวทางที่ผิดไว้ครับ

ส่วนที่คุณขุนแผนว่ารูปนั้นศักดิ์สิทธิเพราะบารมีครูอาจารย์ถึงไม่ลงนั้น

ข้อนี้ผมเองไม่กล้าเถียงครับและค่อนไปในทางเห็นด้วยไม่ว่ารูปอาจารย์ท่านใดที่ท่านสมเป็นอาจารย์จริงๆแล้วย่อมเป็นไปดังที่ท่านขุนแผนให้ความเห็นไว้

ส่วนที่ว่าจารได้สวยนั้นผมก็ไม่ได้เถียงท่านขุนแผนครับก็ถือว่าจารสวยครับแต่ประเด็นผมคือไม่ใช่ลายมือพ่อเที่ยงครับร้อยพันหมื่นเปอร์เซนต์

ส่วนที่ว่าผมเป็นสายไหนก็คงไม่ต้องบอกนะครับและผมก็ไม่ต้องบอกครับซึ่งเชื่อว่าท่านขุนแผนเองน่าจะตีความได้และไม่ติดใจถามผมว่าสายไหนใกล้ชิดพ่อเที่ยงอย่างไรนะครับเพราะเจตนาผมคงเป็นแค่ที่บอกว่าไม่อยากให้ยึดแนวทางผิด

อีกอย่างถ้าพวกท่านท่องเนตบ่อยๆจะเห็นมีการเอาเบี้ยที่อ้างว่าเป็นของพ่อเที่ยงที่ลงยันต์บัวเป็นกลับๆสวยงามในเน็ตมาลงไว้นั่นและมีคนชื่นชมกันว่าของพ่อเที่ยงนั่น

ผมก็ขอบอกว่าแหกตาประชาชนครับ ไม่เกี่ยวกับพ่อเที่ยงเลยเหมือนกันครับ

สุดท้ายต้องขอโทษคุณบอลเจ้าของรูปที่ผมให้ข้อมูลอย่างนี้อย่าโกรธเคืองผมเลยครับเป็นด้วยผมอยากพูดแทนพ่อเที่ยงว่าไม่ใช่ลายมือท่านก็เท่านั้น แต่แม้รูปนี้ท่านได้ลงไว้เองแต่ด้วยประสกการณ์ที่ผ่านมาอย่าว่าแต่มีรูปท่านติดตัวเลยยามคับขันเพียงเรียกหรือเอ่ยนามท่านก็สามารถปกป้องเราหรือผู้นับถือท่านอย่างจริงใจได้มามากต่อมากแล้วครับ 

เอาเพียงเท่านี้นะครับท่านขุนแผน  ก็หวังว่าท่านๆก็รับฟังพิจารณากันตามอัทธยาศัยของแต่ละท่านก็แล้วกันครับ

• ผู้คุมกฎ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 15 พ.ค. 2553, 10:49:45 »
ขอบคุณท่านอาจารย์ ที่เมตตาชี้แจงในส่วนที่แตกต่างกันของอักขระหลังภาพอย่างชัดเจน

เพื่อเป็นแนวทางในการศึกษาแก่คนรุ่นหลังต่อไปครับ

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 15 พ.ค. 2553, 01:18:29 »
ได้ความรู้เพิ่มเติม ขอบคุณมากครับ ท่าน avatan  :054:

• ตติยะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 15 พ.ค. 2553, 01:55:53 »
ขอขอบคุณท่านเสน่ห์แอ๊กซ์และท่านอภิรัตน์ที่สละเวลาอ่านข้อชี้แจง

ผมให้ข้อสังเกตุอีกจุดหนึ่งที่ยืนยันว่าไม่ใช่รูปที่ท่านพ่อเที่ยงเป็นผู้ลงไว้ให้ท่านๆที่สนใจทราบ

ท่านดูที่ยันต์ตัวเฑาะว์กลางรูปนะครับแล้วเลื่อนสายตาลงมาที่เป็นตัวขอมตัวใหญ่นิดหนึ่งใต้ยันต์ตัวเฑาะว์นะครับนั่นแหละเป็นชื่อของผู้ลงรูป
ซึ่งตามจริงแล้วยันต์ตัวเฑาะว์นี้เป็นรูปแบบเครื่องหมายประจำของท่านพ่อเที่ยงครับจะเป็นรูปตัวเฑาะว์และใต้ตัวเฑาะว์นั้นหากเป็นของพ่อเที่ยงจะเป็นตัว"ท" ขอมลาวครับอันเป็นชื่อท่านเองครับ

และเครื่องหมายรูปแบบตัวเฑาะว์นี้พ่อเที่ยงท่านจะมอบให้เฉพาะศิษย์ที่ท่านครอบวิชาให้จึงนำไปใช้ได้

ส่วนผู้ลงรูปนี้ไม่ใช่ศิษย์ท่านครับไม่เคยได้รับการครอบจากท่านโดยตรงแล้วยังบังอาจเอารูปท่านไปลงและทำเครื่องหมายให้เข้าใจผิดโดยทั่วไปสำหรับผู้ไม่ทราบข้อเท็จจริงว่าเป็นพ่อเที่ยงทำไว้และ/หรือศิษย์ที่พ่อครอบสอนวิชาให้เป็นผู้ทำ

และหากศิษย์ที่เป็นศิษย์พ่อแท้จริงเขาไม่ลงรูปอาจารย์ครับเพราะพ่อเที่ยงท่านก็ไม่ทำครับ

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 15 พ.ค. 2553, 02:37:01 »
ไม่ได้แขวะครับ  ผมหมายถึงรูปอะครับ จะทันหรือไม่อย่างไรอันนี้ผมไม่รู้ครับ ตอบความตามจริง เพราะผมก็ไม่ใช่เซียนพระซะด้วย
แต่ผมคิดว่ายังไง รูปท่านก็คือรูปท่าน หากศรัทธาจริงก็แขวนได้ ถึงอาจจะเป็นของสนามก็ตาม
และอย่างที่บอกครับ หากศิษย์ที่เป็นศิษย์พ่อแท้จริงเขาไม่ลงรูปอาจารย์ครับเพราะพ่อเที่ยงท่านก็ไม่ทำครับ อันนี้ก็ยอมรับ ครับ
แต่ผมเชื่อว่า ความศรัทธา ไม่ได้เกี่ยวกับจริงหรือเก๊ คนแขวนพระเก๊รอดตายเยอะเยอะ(อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)
แต่ยังไงก็ขอบคุณข้อมูลมากครับ  ก็ต้องยอมรับในความรู้ของท่านอาจารย์ avatan  เหมือนกัน
ถ้าหากเข้าใจเจตนาผิดหรือผมไปล่วงเกินก็ขออภัยด้วยและกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พ.ค. 2553, 02:41:54 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

• ก้นบาตร
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 15 พ.ค. 2553, 03:29:04 »
ผมขออภัยด้วยนะครับ

ตอนแรกไม่รู้หรอก ตอนที่ท่าน avatan พูดตอนแรกมันฟังแล้วแสลงใจแทนพี่ราหูอะครับ เก๊เลย  :001:

ขอบคุณท่าน avatan ที่ให้ความรู้ด้วยนะครับ   :001: :001:  ขออภัยด้วยครับ ..

ไม่มีเจตนาอื่นใด ขอยอมรับความผิดพลาดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พ.ค. 2553, 03:33:33 โดย ขุนแผน »

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 15 พ.ค. 2553, 05:44:21 »
ผิดพลาดกันได้ เป็นเรื่องธรรมดา แต่ท่านเอ็ม กับ ท่านขุนแผน (ไม่ได้ตัดสินว่าความคิดของท่านผิด) ยอมรับคำชี้แนะได้อย่างนี้ ส่วนตัวผมนับถือวิธีคิดของทั้ง 2 ท่านครับ  :016:  :053:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พ.ค. 2553, 05:46:19 โดย อภิรัตน์ »

• ตติยะ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 15 พ.ค. 2553, 07:40:48 »
เรียนท่านขุนแผนและท่านเอ็มเมืองไร่ขิงครับ

ผมไม่ได้มีเจตนาว่าท่านผิดนะครับที่ชี้แจงเพราะผมเป็นห่วงน้องๆรุ่นหลังๆครับมิได้เจตนาเป็นอื่นจึงไม่ต้องมีการขอโทษอย่างไรครับ

ส่ว่นตัวแล้วผมเองก็คิดแบบที่ท่านคิดกันครับ.....ผมเองนับถือพ่อเที่ยงอย่างจริงใจฉะนั้นของที่ผมใช้ประจำอยู่ก็เป็นรูปท่าน....ที่อัดมาภายหลังเพราะผมนับถือในคุณธรรมท่าน.....ส่วนของที่ท่านทำให้ไว้เมื่อสมัยมีชีวิตน้องๆรุ่นหลังๆมาขอมาขนไปหมดเกลี้ยงเลยครับไม่ว่าตระกรุดมหารูดกว่าสามสิบดอก ...เบี้ยหลายสิบลูก..ผ้ายันต์บัว...ยันต์ผ้าเช็ดหน้า ...รูปถ่ายขนาดห้อยคอ...ขนาดกล่องไม้ขีดเป็นต้น....นอกจากนั้นก็มีเหรียญพระงามและพระกริ่งกว่าสามร้อยองค์ซึ่งก็หมดไปกับการแจกฟรี.....ปัจจุบันจึงมีพระที่ท่านทำไว้ติดตัว(พร้อมรูปที่ไม่ทัน)หนึ่งองค์กับหนึ่งเหรียญครับ(..จึงไม่สารถให้ต่อได้อีกจริงๆ)

เมื่อท่านๆได้เข้าใจเจตนาผมที่เรียนชี้แจงมาผมก็สบายใจครับ...เราต่างรักเคารพพ่อเที่ยงด้วยกันอะไรที่ผมแสดงความเห็นไว้หากมีคำที่ท่านๆไม่สบายใจผมก็ขอโทษท่านทั้งสองไว้อย่าถือสาผมละกันครับคนแก่ก็มักหลงๆลืมๆไปบ้างอาจไม่ทันระวังครับท้ายนี้ยินดีที่รู้จักน้องๆที่มีจิตใจดีๆอย่างท่านๆนะครับ

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 16 พ.ค. 2553, 03:05:27 »
พ่อเที่ยงเป็นอาจารย์ที่ผมนับถือบูชาไว้เหนือเกล้า

คุณลุงท่านหนึ่ง เป็นผู้ที่มีภูมิรู้ภูมิธรรมอย่างแท้จริง ชอบปิดทองหลังพระ  เป็นบุคคลที่ใครได้รู้จัก ต้องเคารพ ศรัทธาในข้อวัตรปฏิบัติ ในคุณธรรมของท่านอย่างแน่นอน

พ่อแก้ว สายทองดี  เป็นอาจารย์ที่ผมรักและเคารพเหมือนพ่อ

ขอนอบน้อมแด่ครูบาจารย์ทุกท่าน  :054: :054: :054:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พ.ค. 2553, 03:06:36 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »

• ผู้ดูแล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 16 พ.ค. 2553, 01:08:13 »
             ขอขอบคุณ ทุกความคิดเห็นครับ ความรู้ ความคิดเห็น แบ่งปันกันอบอุ่นดีครับ
                           ส่วนเรื่องรูปถ่ายใบนี้ บุคคลท่านใครจะเป็นผู้สร้างหรือลงลายมือลงไปนั้น ผมไม่อาจจะทราบได้ ในตอนแรก
                           ก็ได้ความรู้จากท่าน avatan ขอบคุณอีกครั้งนะครับ สุดท้ายนี้รบกวนท่าน avatan ช่วยชี้แนะว่าใครเป็นผู้สร้าง ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พ.ค. 2553, 01:11:51 โดย ราหู »

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 16 พ.ค. 2553, 03:23:44 »
สวัสดีครับ พี่ราหู  

ผมก็รอท่าน avatan มาให้ความรู้เหมือนกันครับ

แต่ผมว่าน่าจะเป็นอ.ป่อง บุตรชายของท่านพ่อเที่ยงสร้างครับ  ผมเคยเห็นพระผงเนื้อแบบนี้ ด้านหน้าเป็นรูปพระฤาษี ด้านหลังยันต์แบบนี้เช่นกันครับ

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พ.ค. 2553, 03:25:57 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »

• ตติยะ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 16 พ.ค. 2553, 03:30:22 »

เรียนท่านราหูถึงภาพถ่ายพระปิดตาเนื้อผงที่นำมาลงด้านหลังเป็นยันต์เครื่องหมายพ่อเที่ยงถามมาว่า  " ใครสร้าง"
ผมจึงจะขอตอบให้ทราบตามจริงนะครับพระพิมพ์เนื้อผงทุกๆพิมพ์เท่าทีปรากฏในวงการที่มียันต์เครื่องหมายท่านพ่อเที่ยงทุกแบบทุกพิมพ์ไม่ว่าพิมพ์พระฤาษีก็ดีหนุมานก็ดีพระสมเด็จพระปิดตาก็อี และพิมพ์อะไรต่อมิอะไรก็ตาม

พ่อเที่ยงไม่มีส่วนเกี่ยวข้องและจัดทำและพิมพ์นี้สร้างในยุคหลังๆที่พ่อเที่ยงถึงแก่กรรมไปนานแล้วครับมีพิมพ์ฤาษีสี่เหลี่ยมที่สร้างในยุคก่อนพ่อเที่ยงถึงแก่กรรมราวปีสองปีแต่พ่อเที่ยงก็ไม่ได้มีส่วนจัดสร้างหรือเสกให้แต่ประการใด  เฉพาะพิมพ์ฤาษีสี่เหลี่ยมนั่งยกมือข้างขวา(พิมพ์แรกๆที่สร้างโดยปรากฏยันต์เครื่องหมายแบบพระปิดตานี้ซึ่งพิมพ์ฤาษีนี้เดิมอาจารย์เทียมสรางขึ้นในนามอาจารย์เทียมเองแต่หลังเรียบและถูกผู้สร้างยืมพิมพ์มาทำบ้างและเก็บพิมพ์ไว้ไม่ได้ส่งคืนกลับไปแต่อย่างใด)   ทั้งนี้การสร้างผู้สร้างได้ไปว่าจ้างบ้านตาสุก

ที่ซอยวัดอัมพวาแถวฝั่งธนบุรี ถนนอิสระภาพ      ทำครับเป็นปูนล้วนๆครับ  .....สมัยนั้นถ้าผมจำไม่ผิดค่าทำอยู่ที่ร้อยละเจ็ดสิบห้าบาท (สูงต่ำกว่านี้ก็ไม่กี่บาทครับ )     เมื่อเสร็จ ผู้สรางได้ มีการนำใส่พานไปตั้งไว้ในพิธีในวันไหว้ครูน่าจะเป็นปี2529 หรือ2530นี่แหละครับ  เพื่อให้ท่านเสกในวันไหว้ครู.......แต่พ่อเที่ยงท่านปฏิเสธไม่ได้ทำพิธีให้ ....แม้แต่มองท่านยังไม่ได้มองเลยครับ...แต่ก็ไม่วายมีการไปอุปโลกน์กันว่าของท่านพ่อเที่ยงที่ท่านได้ทำไว้

เพื่อง่ายๆต่อการจดจำนะครับ....โดยสรุปไม่ว่าจะเป็นพระพิมพ์ใดที่เป็น..เนื้อผง.....ที่ปรากฏรอยยันต์เครื่องหมายของพ่อเที่ยงทุกรูปแบบ.."พ่อเที่ยงไม่ได้เป็นผู้ทำ"......"เป็นผู้เกี่ยวข้องหรือมีส่วนผสมที่พ่อเที่ยงทำเป็นชนวนแต่ประการใดครับ"  ทุกพิมพ์ทรงเลยครับ...อุปโลกน์ชื่อท่านไปเป็นผู้ทำทั้งสิ้นครับ

ที่พ่อเที่ยงทำไว้มีพระงามที่เป็นเหรียญ และพระกริ่ง  และฝากเตือนน้องๆว่าหากนับถือและคิดเสาะหาวัตถุมงคลที่ท่านทำวไจริงๆก็ใหยุติที่ลายมือท่านจารลงไว้เป็นหลักนะครับ...ของทุกชิ้นไม่ว่าน้อยชิ้นมากชิ้นท่านลงจารด้วยตัวเองทุกๆองค์ครับ(มีบางองค์ก็ลอดสายตาท่านไปมไม่ได้จารแต่มีน้อยกว่าน้อยกว่าน้อยครับ)และลายมือพ่อก็ให้ศึกษาจนชำนาญจริงนะครับ

เพราะผู้ทำปลอมพยายามทำลอกเลียนจนพัฒนาไปมากครับ....และต้องขอบคุณท่านราหูนะครับที่ไม่ได้โกรธเคืองและเข้าใจเจตนาผมที่เข้ามาแจ้งข้อมูลเรื่องรูปและพระปิดตานี้ส่วนชื่อผู้ทำผมของอนุญาตไม่กล่าวในเวปนี้นะครับต้องให้เกียร์บุคคลที่สามครับเขาไม่ได้อยู่ด้วยครับแต่เรื่องพ่อเที่ยงนั้นผมเห็นว่าเกี่ยวข้องท่านโดยตรงและท่านสิ้นไปแล้วผมจึงได้แสดงข้อเท็จจริงไว้พอเป็นเครื่องคุ้มกันน้องๆทุกๆท่านที่นับถือพ่อและจะเสาะหาของท่านไว้เพื่อมิให้เกิดความเข้าใจผิดอีกต่อไปครับ

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 16 พ.ค. 2553, 03:37:08 »
   ขอบพระคุณท่านavatan
สำหรับความรู้ครับ
   อยากนำเรียนว่าอยากให้มีผู้ทำ
ล๊อคเก็ตรูปพ่อเที่ยง
  ทำเพื่อให้ผู้ที่เคารพพ่อเที่ยงได้ไว้บูชาติดตัว
 ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

• ตติยะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 16 พ.ค. 2553, 03:41:56 »
เรียนท่านเกียมัวครับ

เอาอย่างนั้นเลยเหรอครับ

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 16 พ.ค. 2553, 04:09:51 »
เรียนท่านเกียมัวครับ

เอาอย่างนั้นเลยเหรอครับ

ได้มีคนสร้างล๊อกเกตรูปปู่ขึ้นมาแล้วครับ
ด้านหลังมีรอยจารด้วยยันต์เทาะว์ประจำตัวปู่ครับ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 16 พ.ค. 2553, 04:12:35 »
สำหรับข้อมูลท่านก๊อตนี้ผมต้องขอขอบคุณครับ

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 16 พ.ค. 2553, 04:21:56 »
สำหรับข้อมูลท่านก๊อตนี้ผมต้องขอขอบคุณครับ

ไม่เป็นไรครับท่านอาจารย์ รูปต้นแบบที่นำมาทำ
เป็นรูปถ่ายตอนที่ปู่นั่งขัดสมาธิใส่เสื้อกล้ามตัวเดียวครับ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 16 พ.ค. 2553, 04:34:28 »
สมัยพ่ออยู่ก็มีบ้างครับอย่างที่ผมบอกครับคุณก๊อตยุติที่ลายมือพ่อเที่ยงครับว่าใช่ท่านทำหรือไม่

ออฟไลน์ ~beauty~

• จตุตถะ
  • หยุดแล้วจึงถึงพระ ละแล้วจึงถึงธรรม
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 22 มี.ค. 2554, 06:33:25 »
ขออนุญาติ ขุดกระทู้ขึ้นมานิดนึงนะครับ รูปนี้เป็นรูปของคนรู้จักที่เคารพ กระผมยืมมาถ่าย แต่ไม่ค่อยชัดเนื่องจากใช้โทรศัพท์ ( อย่างห่วย ) ถ่าย จึงแค่พอเห็นรายละเอียดของอักขระข้างหลังภาพนะครับ

• จตุตถะ
  • หยุดแล้วจึงถึงพระ ละแล้วจึงถึงธรรม
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 22 มี.ค. 2554, 06:36:50 »
ด้านหลังภาพครับจะเป็นการลงแบบพิเศษกว่าใบขนาดห้อยคอที่เห็นกันอยู่ทั่วๆไปครับ

***จุดประสงค์เพื่อเผยแพร่เกียรติคุณครูบาอาจารย์ โดยเจตนาบริสุทธิ์ใจครับ ขอแสดงความเคารพนับถือมา ณ ที่นี้

ด้านหลังครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มี.ค. 2554, 06:37:55 โดย ~beauty~ »

ออฟไลน์ เส

• คิดการใหญ่ อย่าสนใจเรื่องเล็กน้อย
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 22 มี.ค. 2554, 08:52:27 »
ได้เข้ามาให้ความเห็นเรื่องรูปพ่อเที่ยงที่นำมาลงไว้ชัดเจนครับว่า
"ยืนยันว่าไม่ใช่รูปที่พ่อเที่ยงลงและทำไว้" ใช้ภาษาและความหมายที่ไม่ยากเย็นอะไรเลย

"คุณเอ็มเมืองไร่ขิง"   ท่านเข้ามาตอบว่า รูปก็คือรูป หรือรูปนี้ไม่ใช่รูปพ่อเที่ยง  คนละประเด็นเลยครับ ผมไม่ได้บอกว่า บุคคลในรูปไม่ใช่ท่านพ่อเที่ยง ผมบอกว่าพ่อเที่ยงไม่ได้เป็นลงอักขระและทำรูปนี้รูปนี้

ทบทวนคำตอบผมดูก่อนนะครับคุณเอ็มอย่าผลีผลามรีบร้อนตอบแบบแขวะกันครับ

"คุณขุนแผน"

เนี่ยมาแบบแรงกว่า "เจอคนร้อนวิชาซะแล้ว อย่างนี้ต้องลองวิชากันหน่อย   แต่เก่งดีนะครับ ดูแค่รูปก็ตีว่าเก๊แท้แล้ว เซียนสายไหนครับเนี่ย   

ประเด็นแรก ผมไม่ได้ร้อนวิชาที่เข้ามาตอบก็ไม่ได้มีเจตนาซ่อนเร้นจะไปเกทับคุณบอลว่ารูปไม่ทันพ่อเที่ยง  แต่ด้วยไม่ประสงค์ให้น้องๆจดจำอะไรๆที่ผิดครับรูปพ่อเที่ยงนั้นเป็นที่เสาะหากันมากและมีราคาแพงพอสมควรรูปนี้หากทันพ่อเที่ยงแล้วในหมู่คนที่นับถือและแสวงหาจะซื้อเข้ามาบูชากันที่สนนราคาจาก3000,ถึงที่ 4000บาท

ทีนี้หากเราจดจำไว้ผิดๆยึดแนวรูปที่ไม่ทันเป็นตัวอย่างความเสียหายจะเกิดขึ้นนะครับ
จึงไม่ใช้เรื่องร้อนวิชา

ส่วนที่ว่า "อย่างนี้ต้องลองวิชากันหน่อย   แต่เก่งดีนะครับ ดูแค่รูปก็ตีว่าเก๊แท้แล้ว เซียนสายไหนครับเนี่ย"
ผมทายว่าคุณเมืองขุนแผนซึ่งผมก็ไม่ทราบว่าเป็นศิษย์สายพ่อเที่ยงด้วยหรือเปล่าจะอย่างไรก็ตาม  ผมคงไม่จำต้องลองวิชาอะไรกับคุณขุนแผนหรอกครับเพราะวิชาของขุนแผนนั้นสน่นลันเมืองอยู่แล้วจากอยุธยามารัตนโกสินทร์ยังเล่าขานกันอยู่ไม่รู้หาย

ส่วนที่ว่า  "เห็นแค่รูปก็รู้ว่า   เก๊แท้ เซียนสายไหน"  คงไม่ถึงขั้นเรียกว่าเซียนหรอกครับผมเองก็ไม่กล้ารับคำนี้
แต่ที่ดูรูปก็รู้ว่าไม่ทันพ่อเที่ยง นะผมกล้ารับกล้ายืนยันครับ  เพราะอะไร

1.  ลายมือที่ลงหรือจะเรียกว่าจารไว้หลังรูปไม่ใช่ลายมือพ่อเที่ยงครับ  ผมรู้ได้อย่างไร ก็เพราะผมมีลายมือของท่านทั้งตำหรับตำราที่ท่านได้สั่งสอนผมไว้เป็นจำนวนมากกว่าหนึ่งพันหน้า
ทั้งที่เป็นลายมือขอมไทยขอมลาวมอญพม่าครับ

2.  คาถาที่ลงไว้ด้านหลังรูปคือคาถาขนมเปี๊ยะที่ท่านพ่อเที่ยงได้เรียนไว้จากท่านครูอยู่ลอยเรือครับ

3.  เนื้อคาถาขนมเปี๊ยะที่ปรากฏมีถ้อยคำที่เป็นเป็นส่วนเกินที่ผู้ลงใส่ไว้เพราะไปเอาคาถาที่มีกันอรรถาธิบายไว้ตัวต่อตัวมาเติมใส่ไว้ ซึ่งผมจะไม่บอกครับว่าตรงไหนเว้นแต่ผู้เคยได้รับวิชาคาถาขนมเปี๊ยะจากพ่อตรงๆจะทราบทันที นอกจากเติมคำคาถาส่วนเกินลงไปแล้วยังสะกดคำในเนเอคาถาไว้ผิดรูปแบบจากวิธีการเขียนของพ่อเที่ยงครับ
4. ถ้าอย่างนั้นถถามว่า เนื้อคาถาส่วนที่เกินไม่มีอยู่ในคาถาเดิมและอรรถาธิบายนอกรอบกันไว้ รู้ได้อย่างไร  ว่าเกิน  ผมจะบอกให้ว่าที่รู้เพราะผมเป็นคนอธิบายให้ลูกศิษย์รุ่นหลังๆที่ไม่ทันพ่อเที่ยงหรือทันแต่เป็นแค่คนเข้าไปสักกับพ่อสมัยนั้นภายหลังมาตั้งตนเป็นอาจารย์ ว่าพ่อเที่ยงได้บอกส่วนที่เกินไว้มีเนื้อหาอย่างไรแต่ไม่มีอยู่ในเนเอคาถาจริงๆต้นเดิมท่าน  สุดท้ายซึ่งยังไม่ใช่ท้ายสุดคนที่ลงลายมือรูปนี้ผมก็รู้ว่าเป็นใครแต่จะไม่เอ่ยในนี้ครับ

สิ่งที่บอกมานี้มิได้เจตนาทำลายความน่าเชื่อถือของขจกทและมิได้เข้ามาทะเลาะเบาะแว้งกับท่านใดแต่ไม่อยากให้มีการยึดถือแนวทางที่ผิดไว้ครับ

ส่วนที่คุณขุนแผนว่ารูปนั้นศักดิ์สิทธิเพราะบารมีครูอาจารย์ถึงไม่ลงนั้น

ข้อนี้ผมเองไม่กล้าเถียงครับและค่อนไปในทางเห็นด้วยไม่ว่ารูปอาจารย์ท่านใดที่ท่านสมเป็นอาจารย์จริงๆแล้วย่อมเป็นไปดังที่ท่านขุนแผนให้ความเห็นไว้

ส่วนที่ว่าจารได้สวยนั้นผมก็ไม่ได้เถียงท่านขุนแผนครับก็ถือว่าจารสวยครับแต่ประเด็นผมคือไม่ใช่ลายมือพ่อเที่ยงครับร้อยพันหมื่นเปอร์เซนต์

ส่วนที่ว่าผมเป็นสายไหนก็คงไม่ต้องบอกนะครับและผมก็ไม่ต้องบอกครับซึ่งเชื่อว่าท่านขุนแผนเองน่าจะตีความได้และไม่ติดใจถามผมว่าสายไหนใกล้ชิดพ่อเที่ยงอย่างไรนะครับเพราะเจตนาผมคงเป็นแค่ที่บอกว่าไม่อยากให้ยึดแนวทางผิด

อีกอย่างถ้าพวกท่านท่องเนตบ่อยๆจะเห็นมีการเอาเบี้ยที่อ้างว่าเป็นของพ่อเที่ยงที่ลงยันต์บัวเป็นกลับๆสวยงามในเน็ตมาลงไว้นั่นและมีคนชื่นชมกันว่าของพ่อเที่ยงนั่น

ผมก็ขอบอกว่าแหกตาประชาชนครับ ไม่เกี่ยวกับพ่อเที่ยงเลยเหมือนกันครับ

สุดท้ายต้องขอโทษคุณบอลเจ้าของรูปที่ผมให้ข้อมูลอย่างนี้อย่าโกรธเคืองผมเลยครับเป็นด้วยผมอยากพูดแทนพ่อเที่ยงว่าไม่ใช่ลายมือท่านก็เท่านั้น แต่แม้รูปนี้ท่านได้ลงไว้เองแต่ด้วยประสกการณ์ที่ผ่านมาอย่าว่าแต่มีรูปท่านติดตัวเลยยามคับขันเพียงเรียกหรือเอ่ยนามท่านก็สามารถปกป้องเราหรือผู้นับถือท่านอย่างจริงใจได้มามากต่อมากแล้วครับ 

เอาเพียงเท่านี้นะครับท่านขุนแผน  ก็หวังว่าท่านๆก็รับฟังพิจารณากันตามอัทธยาศัยของแต่ละท่านก็แล้วกันครับ

ขออภัยครับ ครูอยุ่ลอยเรือ กับ ท่าน อ.ลอย อยู่เรือ  จ. อยุธยา (หุ่นพยนต์) ใช่คนเดียวกันรึเปล่าครับ  :062:
บุคคลที่เเขวนพระดัง ราคาเเพงเต็มคอ ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นคนดี

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 22 มี.ค. 2554, 09:27:49 »
ขอชี้แจงซักนิดนึงนะครับ ครูอยู่ ลอยเรือ (ผมไม่ทราบนามสกุลท่าน) เป็นฆราวาสในยุค พ.ศ. 2400 กลางๆ ถึงปลายๆและเป็นอาจารย์ท่านหนึ่งของคุณพ่อเที่ยง น่วมมานา ทราบว่าท่านเป็นลูกศิษย์ของหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า นะครับ มีคาถาบทสำคัญและท่านก็ใช้แค่คาถาบทนั้นบทเดียวครับที่เรียกกันว่า พระคาถาขนมเปี๊ยะนั่นแหละ เหตุที่ชื่อว่าพระคาถาขนมเปี๊ยะเพราะ หากใครก็ตามที่ประสงค์จะขอประสิทธิ์คาถานี้ไปใช้ ต้องยกครูด้วยขนมเปี๊ยะ 1 คู่ครับ

ส่วนหมอลอย อยู่เรือ จริงๆ ท่านไม่ใด้อยู่เรือครับ ท่านอาศัยอยู่ในแพ แถววัดรัตนชัย ( วัดจีน ) ในตัวจังหวัดพระนครศรีอยุธยา ท่านชื่อจริงว่า หมอลอย โพธิ์เงิน ( จริงๆไม่ค่อยอยากบอกเท่าไหร่ แต่ไหนๆก็ถามมาแล้ว ) เป็นหมอเสน่ห์ ถอนของ-คุณไสย ชนิดหาตัวจับยาก เครื่องรางที่ขึ้นชื่อที่สุดคือหุ่นพยนต์ครับ

ไว้จะมาเล่าต่อ แต่สรุปว่า ไม่ใช่คนเดียวกันครับ

ขอขอบคุณ

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 22 มี.ค. 2554, 10:16:19 »
สำนวนคุ้นๆ กับผู้รู้ประจำบอร์ดนะครับท่าน ~beauty~    :095:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มี.ค. 2554, 10:24:06 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »

• ก้นบาตร
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 22 มี.ค. 2554, 10:26:57 »
สำนวนคุ้นๆ กับผู้รู้ประจำบอร์ดนะครับท่าน ~beauty~    :095:

คล้ายๆกับพี่ที่เคยมาเล่นในบอร์ดครับพี่เอ็ม
แล้วศิษย์หลวงปู่แล วัดพระทรง ความรู้สึกมันฟ้อง  :058:

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 23 มี.ค. 2554, 09:34:16 »
ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ของทุกๆท่านที่นำมาบอกล่าว
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ เส

• คิดการใหญ่ อย่าสนใจเรื่องเล็กน้อย
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 23 มี.ค. 2554, 08:30:34 »
ขอชี้แจงซักนิดนึงนะครับ ครูอยู่ ลอยเรือ (ผมไม่ทราบนามสกุลท่าน) เป็นฆราวาสในยุค พ.ศ. 2400 กลางๆ ถึงปลายๆและเป็นอาจารย์ท่านหนึ่งของคุณพ่อเที่ยง น่วมมานา ทราบว่าท่านเป็นลูกศิษย์ของหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า นะครับ มีคาถาบทสำคัญและท่านก็ใช้แค่คาถาบทนั้นบทเดียวครับที่เรียกกันว่า พระคาถาขนมเปี๊ยะนั่นแหละ เหตุที่ชื่อว่าพระคาถาขนมเปี๊ยะเพราะ หากใครก็ตามที่ประสงค์จะขอประสิทธิ์คาถานี้ไปใช้ ต้องยกครูด้วยขนมเปี๊ยะ 1 คู่ครับ

ส่วนหมอลอย อยู่เรือ จริงๆ ท่านไม่ใด้อยู่เรือครับ ท่านอาศัยอยู่ในแพ แถววัดรัตนชัย ( วัดจีน ) ในตัวจังหวัดพระนครศรีอยุธยา ท่านชื่อจริงว่า หมอลอย โพธิ์เงิน ( จริงๆไม่ค่อยอยากบอกเท่าไหร่ แต่ไหนๆก็ถามมาแล้ว ) เป็นหมอเสน่ห์ ถอนของ-คุณไสย ชนิดหาตัวจับยาก เครื่องรางที่ขึ้นชื่อที่สุดคือหุ่นพยนต์ครับ

ไว้จะมาเล่าต่อ แต่สรุปว่า ไม่ใช่คนเดียวกันครับ

ขอขอบคุณ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ   :053: