ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้องถอนโบสถ์ ถอนเสมา  (อ่าน 28365 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ทำไมต้องถอนโบสถ์ ถอนเสมา
« เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 09:08:14 »
หลายท่านคงได้ยินคำว่า น้ำมนต์ถอนโบสถ์ ถอนเสมากันมาบ่อยๆ 

รู้กันในความหมายที่ว่า น้ำมนต์ที่ัขับไล่ปัดเป่าคุณผี คุณคน คุณไสย สิ่งไม่ดีต่างๆ ออกไปจากตัว

แต่เรื่องราวความเป็นมาจริงๆ นั้น ไม่มีน้ำมนต์ครับ เป็นแค่การสวดถอนเขตเสมา ยกเลิกที่เก่า และัลงมติใช้ที่ใหม่

ป็นที่ทราบกันดีแล้วว่า วัด ถือเป็น นิติบุคคล ประเภทหนึ่ง 

วัดหนึ่งวัด มีโบสถ์ได้เพียง ๑ หลัง

วัดราษฎร์ฺ เรียกเป็นทางการว่า อุโบสถ  ไม่มีคำว่าพระนำหน้า

วัดหลวงหรือพระอารามหลวง เรียกว่า พระอุโบสถ

เรียกรวมๆ ภาษาบ้านๆ ว่า โบสถ์ ละกันครับ

โบสถ์จะสร้างได้ต้องได้รับพระราชทานวิสุงคามสีมา จากพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ยกให้เป็นพุทธอาณาจักร

แต่ในทางพระวินัย คณะสงฆ์ต้องมีการประชุมพระสงฆ์  ตั้งญัตติและหารือ ลงความเห็นว่า จะยกเว้นเขตโบสถ์เดิม

และอนุมัติพื้นที่ใหม่สร้างโบสถ์

เพียงแต่การหารือและตั้งญัตติ ต้องกล่าวเป็นภาษาบาลี เรียกว่า กรรมวาจาสอนถอนติจีวราวิปวาสและสมานสังวาสสีมา

เป็นการแจ้งให้ที่ประชุมรับทราบถึงการถอนและการตกลงพื้นที่กำหนดนิมิตให้เป็นโบสถ์ โดยสมบูรณ์

และคำกรรมวาจาหรือบทสวดนี่ละครับ ที่ ถือกันว่าศักดิ์สิทธิ์ เพราะถอนเขตเสมาไ้ด้ ก็ต้องถอนสิ่งไม่ดีต่างๆได้หมด

เวลาที่พระสงฆ์ประกอบสังฆกรรมถอนเขตหรือยกเลิกเขตเสมาพื้นที่เก่า ถ้ามีนำน้ำไปไว้ในเขตเสมานั้นก็ถือกันว่าเป็นน้ำมนต์ถอนเสมา

ดีทางถอดสิ่งไม่ดี อัปมงคล ที่เกิดกันคนเราให้ออกหมดไป

เนื้อแท้ของที่มา ไม่ได้ต่างอะไรจากการที่คนเรานำพระเครื่องไปใส่บาตร นาคตอนบวชพระ

ด้วยเข้าใจว่า คนยังบวชเป็นพระพระสวดญัติ พระเครื่องถ้าเสื่อมหรือจะเพื่อความขลัง สวดญัติฯแล้ว จะขลังดังเดิมหรือยิ่งกว่า

ก็ว่ากันไปครับ

ส่วนคาถาถอนโบสถ์ ถอนเสมา ก็คัด ตัดตอนมาจากบทสวดหารือของพระสงฆ์ท่านละครับ

เพียงแต่พระเกจิอาจารย์ท่านมีสมาธิจิต เสกคาถา ว่าอาคม จนน้ำมนต์ขลัง

เพราะฉะนั้นเรื่องน้ำมนต์ถอนโบสถ์ ถอนเสมา จึงมีสองนัย

๑. น้ำมนต์ที่ได้จากสังฆกรรม ถอนโบสถ์กันจริงๆ ทำกันที่เขตโบสถ์จริงๆ มีพระสงฆ์ร่วมเป็นสักขีพยานจริงๆ นับร้อยรูป 

ถือเป็นน้ำมนต์ที่ผ่านพิธีกรรมที่ถูกต้องตามวิันัย

๒. น้ำมนต์ฺที่พระเกจิอาจารย์ภาวนาคาถาถอนโบสถ์ ถอนเสมา ในกุฎิท่าน

แล้วทำให้กับเรา ถือว่าขลังตามแต่เกจิอาจารย์นั้นจะร่ำเรียนมา

แต่โดยเนื้อแท้แล้ว ความหมายคือ ยกเลิกเขตเก่า เพื่อไปกำหนดเขตใหม่ครับ

คาถาหลายๆบท ท่านถึงไม่ให้แปล  แปลแล้วเป็นธรรมะ หรือคำหารือ ทั้งนั้น

อย่าคาถาไล่ผี  "คัจฉะ อมุมหิ โอกาเส ติฎฐาหิ ฯ"  จริงๆ ก็คือ คำบอกให้เณรไปยิืนหน้าประตูโบสถ์ตอนบวชพระ

ประมาณว่า "เธอจงออกไปยินตรงโน่น" หรือ "จงออกไป"  แค่เนี๊ย ไล่ผีได้แล้วครับ

ไม่แปลขลังดีครับ   :095: :095: :095: :095:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: ทำไมต้องถอนโบสถ์ ถอนเสมา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 09:12:48 »
ขอบคุณพี่เมฆครับความรู้ใหม่ๆเพียบเลยครับ :001:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 09:33:40 »
ขอบคุณพี่อชิตะมากครับ ได้ความรู้เยอะมากๆเลยครับ..  :015:  :053:

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 09:41:10 »
ความรู้อีก1อย่างครับ

เพิ่มความรู้ใส่ตัววันละนิด

ต้องขอขอบคุณ ศิษพี่ เมฆ มากๆครับ...

ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 10:21:11 »
ขอบคุณพี่เมฆ สำหรับความรู้ด้วยนะครับ  :053:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 10:34:01 »
ขอบคุณพี่เมฆครับ ขนาดผมบวชเรียนมาแล้ว ยังต้องศึกษาอีกเยอะเลยครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 ต.ค. 2552, 08:26:01 »
สรุปว่าน้ำมันถอนโบสถ์ เป็นเช่นนี้ หรือครับพี่เมฆ เห็นเขาเอามาให้บูชากันเป็นขวดๆๆเลยอ่ะตอนที่ผมไปบวชอ่ะครับ
ขอบคุณพี่เมฆ ครับ สำหรับความรู้ครับ :054: :054:

ออฟไลน์ chaichat

• หลวงพี่เลี้ยง วัดจอมเกศ
  • ปัญจมะ
  • หลวงพี่เลี้ยง วัดจอมเกศ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 ต.ค. 2552, 10:07:26 »
ขอบคุณสำหรับความรู้คับ :053: :053:
เราไม่เก่ง  แต่อาจารย์เราเก่ง  เราจึงเชื่อ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 ต.ค. 2552, 10:40:39 »
ขอบคุณท่านอชิตะมากครับ ได้ความรู้อีกแล้ว.... :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 ต.ค. 2552, 05:24:54 »
ขอบคุณครับ ช่วยแง้มกะลาที่ครอบหัวออกได้อีกนิดนึง  :015: