ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องพระสีสะแลงแงง  (อ่าน 2824 ครั้ง)

ออฟไลน์ bird13342

• ตติยะ
1. อยากทราบว่าเวลานำเข้าบ้านต้องจุดธุปบอกกล่าวกี่ดอกครับ

2. ต้องจุดธูปบอกพระสีอีกไหมครับ หลังจากบอกกล่าวเจ้าที่แล้ว ถ้าจุดกี่ดอกครับ

3. ต้องเซ่นทุกวันรึเปล่าครับ

4. อยากทราบว่าเวลาเราทานอะไรต้องชวนพระสีสะแลงแงงมาทานกับเราเหมือนกับกุมารรึเปล่าครับ  หรือว่าเซ่นด้วยเหล้าอย่างเดียว

5. อยากทราบว่าสมัยนี้ยังเอาพระสีผูกต้นขาได้ไหมครับ แล้วจะเสื่อมไหม

:017: :017: :017:

ขอขอบคุณทุกท่านที่ได้เข้ามาเยี่ยมชม และ ช่วยตอบคำถาม

^^

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: ขอสอบถามเรื่องพระสีสะแลงแงง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 ต.ค. 2552, 09:52:18 »
ผมเคยลองนำมาผูกขาดู แต่ทำไม่ได้ครับ
เพราะผ้ายาวไม่พอ :075: ส่วนมากคือพกใส่กระเป๋าสตางค์
หรือไม่ก็ไว้ในรถ(ให้เฝ้ารถ)
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• ตติยะ
ตอบ: ขอสอบถามเรื่องพระสีสะแลงแงง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 ต.ค. 2552, 09:53:22 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ panja33

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 ต.ค. 2552, 03:28:49 »
รบกวนถามหน่อยนะครับ คือผมอยากถามว่าจะไปบูชาที่ไหนครับ
และต้องทำไงบ้าง และสามารถเลี้ยงคู่กุมารได้ไหมครับ
และอย่างเจ้าของกระทุ้งถามครับว่าเวลาจะนำเข้าบ้านต้องจุดทูปเชิญและบอกเจ้าที่ก่อนไหมครับ

ออฟไลน์ oOkongkehaOo

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 ต.ค. 2552, 04:22:18 »
อันนี้ผมก้ม่ายรุอ่าผมก้มีอยู่ผืนนึงก้ตั้งแยกเอาไว้พอจะใช้ก้ปลุกแล้วก้เอาเหล้าขาวหยดลงไป แหมสาวมองตรึม แล้วเรื่องที่ผูกขาอะของผมผูกได้นะเพระาไหย่หรือว่าขาผมเล็ก??  แต่ยังไงซะผมก้ไม่กล้าผูกออกจากบ้านอะ 555+
การเล่นดนตรีนั้นต้องใช้จิตใจไม่ใช่เล่นตามกระแส เพราะถ้ามันไม่ออกมาจากจิตใจ คนฟังก็คงไม่คิดว่ามันเพราะ

คุนลองเล่นกีตาร์ในห้องน้ำดูสิ แล้วคุนจะได้ซาวไหม่ในบ้านคุน 555+

• ตติยะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 ต.ค. 2552, 08:19:35 »
ขอตอบนะครับ สำหรับตัวผม

ของผมเป็นแบบผ้ายันต์มาจากวัดสามง่ามอ่ะครับ   พอดีฝากพี่มาบูชาครับ

สามารถเลี้ยงคู่กับกุมารได้ครับ ผมก็เลี้ยงกุมารอยู่ ปกติครับ  ก็บอกพระสีให้ดูแลลูกๆกุมารทองทั้งปวงด้วย  คอยกำราบเวลาลูกๆดื้อ อิอิ

สำหรับผมจุดธูปไป 16 ดอกอ่ะครับ บอกเจ้าที่และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งปวง แต่บางคนก็บอกไม่ต้องจุดนะครับ แต่เพื่อความสบายใจผมเลยจุดไว้ก่อน ถูกผิดประการใดต้องขอโทษด้วยน๊าครับ

ออฟไลน์ panja33

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 ต.ค. 2552, 03:34:06 »
คือรบกวนถามอีกอย่างสิครับว่า เวลาไปไหนมาไหนเราเรียกกุมาร พระสี ไปด้วย แล้วเวลากลับต้องเรียกกลับไหมครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ :053:

• ตติยะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 ต.ค. 2552, 08:49:08 »
สำหรับผมเรียกกลับนะ

ถ้ากลัวลืมก็บอกไปว่าจะไปไหนก็ไปด้วยกันนะ กินด้วยกัน เล่นด้วยกัน กลับบ้านด้วยกันนะ

เผื่อวันไหนลืมบอกลูกๆกุมารทองจะได้ไม่น้อยใจ

อิอิ

555

ออฟไลน์ ~กระจกเงา~

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 ต.ค. 2552, 11:04:08 »
ขออณุญาติครับ

พี่ครับ พระสีนี่ ผมไม่ได้ใช้ไม่ได้ให้เหล้ามานานแล้วอะครับ

จะเป็นอะไรไหม ถ้าผมจะกลับเอามาใช้ แค่ทำตามเดิมก็ได้

หรือว่าต้องเอากลับไปวัดก่อนอะครับ

รบกวนด้วยครับ :070: