ผู้เขียน หัวข้อ: พระผงนั่งเสือ หน้าโบราณ  (อ่าน 3819 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
พระผงนั่งเสือ หน้าโบราณ
« เมื่อ: 23 ต.ค. 2552, 02:33:44 »
พระผงนั่งเสือรุ่นนี้ หลวงพ่อเปิ่นสร้างขึ้นพร้อมๆกันกับพระผงนั่งเสือพิมพ์นิยม

รุ่นสร้างหอสวดมนต์เอนกประสงค์แต่ขนาดเล็กกว่า หน้าตาไม่คมชัดเหมือนพิมพ์อื่น

จึงเรียกว่า พิมพ์หน้าโบราณ

หลังจากที่ทางวัดนำพระผงนั่งเสือพิมพ์นิยมออกให้บูชาหลังพิธีอธิฐานจิตปลุกเสกเดี่ยววันที่ 27 กันยายน พศ.2534
วัตถุมงคลได้หมดไปอย่างรวดเร็ว หลวงพ่อเปิ่นท่านจึง ได้นำพระชุดนี้อธิฐานจิตปลุกเสกเดี่ยวอีกครั้งในวันที่ 24 ตุลาคม 2534
และออกให้บูชา มีอยุ่ด้วยกัน 4 พิมพ์คือ

1. พระผงนั่งเสือพิมพ์หน้าโบราณ ประจุพลอยเม็ดใหญ่
2. พระผงนั่งเสือพิมพ์หน้าโบราณ ประจุพลอยละเอียด
3. พระผงนั่งเสือพิมพ์หน้าโบราณ ประจุผงตะไบทองระฆังเก่า
4. พระผงนั่งเสือพิมพ์หน้าโบราณ เนื้อผงเก่า 5 เสาร์

นอกจากนั้นหลวงพ่อเปิ่นท่านยังได้สร้างพระผงกวนอิมโพธิสัตว์ขึ้นอีก 2 พิมพ์ คือ

1.พระผงกวนอิมโพธิสัตว์ประจุพลอย
2.พระผงกวนอิมโพธิสัตว์เนื้อผงเก่า 5 เสาร์

ที่มา : หนังสือ 108 พระเครื่อง หลวงพ่อเปิ่น โดย แดง เก้า แสน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ต.ค. 2552, 02:36:29 โดย ack01 »

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ lazyboy

• ปัญจมะ
ตอบ: พระผงนั่งเสือ หน้าโบราณ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 ต.ค. 2552, 02:45:46 »
ขอบคุณครับที่นำพระมาให้ชม

ผมก็มีพิมนั่งเสืออยู่องค์นึง แบบที่ไม่ฝังพลอยครับ

แต่ไม่รู้กล่องหายไปไหน

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 ต.ค. 2552, 04:31:31 »
ยินดีด้วยกับพี่เอ็กครับ ได้พระของหลวงปู่รุ่นเก่าๆมาบูชาอีกแล้วครับ
 :095:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 ต.ค. 2552, 04:58:52 »
ของดีทั้งนั้นเลยนะครับ วันนี้คิดยังไงมาเปิดกรุนี่ ตาเอ็ก ...  :007:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 ต.ค. 2552, 05:12:01 »
ขอบคุณพี่เอ็กซ์ครับ อย่างที่โจว่านึกไงที่เปิดกรุได้เนี่ย :001:

ออฟไลน์ Toyy

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - toyy-1980@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 ต.ค. 2552, 08:18:52 »
ขอบคุณครับที่นำพระมาให้ชมของดีทั้งนั้นเลย
๏ เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา
จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู
ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 ต.ค. 2552, 08:38:34 »
ขอบคุณพี่เอ็กครับ ที่ได้นำมาให้ชมกัน

ของผมได้จากรุ่นน้องแถวบ้านองค์นึง องค์ที่ไม่ฝังพลอยครับ เลยอยากทราบว่ารุ่นนี้มีประสพการณ์อะไรรึเปล่าครับ  :054:

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 ต.ค. 2552, 08:55:31 »
สุดยอดจริงๆมีเยอะก็แบ่งๆกันนะครับ ล้อเล่นนะครับ :004: :004:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 ต.ค. 2552, 10:16:32 »
ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 ต.ค. 2552, 06:42:47 »
ขอบคุณพี่เอ็กซ์ ที่นำมาให้ชม

มีพระดี ๆ เยอะนี่คะ
ว่าง ๆ ก็มาเปิดกรุให้นำมาชมอีกนะ
อยากเห็นกระทู้ดี ๆ แบบนี้อีก

ขอบคุณค่ะ
  :054:

What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple