ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการห้อยพระครับ  (อ่าน 6512 ครั้ง)

ออฟไลน์ schwiengni

• ปฐมะ
  • *
ถามเรื่องการห้อยพระครับ
« เมื่อ: 26 ต.ค. 2552, 07:29:24 »
ผมห้อยพระ 2 องค์ กับ ตระกรุด จะดีไหมครับ

แบบห้อย2 สร้อย

เส้นแรกมีพระ1องค์ อีเส้นมีพระกับตระกรุด

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
ตอบ: ถามเรื่องการห้อยพระครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 ต.ค. 2552, 09:09:10 »
ผมว่ามันไม่เห็นจะมีปัญหาอะไรเลยครับ
ห้อยกี่องค์ก็ใด้ครับ อยู่ที่เราศรัทธา และ ความดีที่เราทำครับ :054:

ออฟไลน์ เด็กแสบ

• ฉัฏฐะ
  • *
  • เด็กแสบ แถบราม
    • MSN Messenger - sun-ram39-@hotmail.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 ต.ค. 2552, 10:26:23 »
ผมว่าห้อยพระที่คอ

แล้วเอาตะกรุด

คาดเอวดีกว่า

แล้วแต่จะตัดสินใจ

นะคราบ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 ต.ค. 2552, 10:29:53 »
ทุกอย่างอยู่ที่ใจ ห้อยพระกับตะกรุดสามารถทำได้ครับ
ทุกๆอย่างมีกาลเทศะของมันเอง
ถ้าจะนำเอาเป๋อหรือปลัดมาห้อยคอ รวมกับพระมันก็ไม่เหมาะสมเท่าไหร่ เหอๆ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ทีครับผม

• ฉัฏฐะ
  • *
  • จะเป็นลูกศิษย์ที่ดีตลอดไป
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 ต.ค. 2552, 11:50:04 »
อย่าคิดมากเลยครับ ผมเห็นรุ่นพีที่วัดบางคนเขาก็ห้อยกันครับ :050:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 ต.ค. 2552, 12:19:44 »
จริงๆ ก็ไม่ได้มีข้อห้ามอะไรนี่ครับ

จะแขวนตะกรุดกับพระ  ก็ขอให้เป็นตะกรุดพุทธคุณ ตะกรุดสูง ก็เหมาะสมครับ

ตะกรุดสายเสน่ห์บางสำนัก เช่น ตะกรุดกามาจร หรือแนวๆ เสน่ห์ บางประเภท คาดเอวจะเหมาะกว่าครับ

สำหรับพระเครื่องจะแขวนสร้อยกี่เส้น

ก็อยู่ที่คนแขวนจะสะดวกแบบไหน  ถ้าเป็นสร้อยแบบเชือกหรือหนัง คงเบาสบายๆ แนวดี

ถ้าเป็นสร้อยสเตนเลส ก็คงหนักนิดนึง

ถ้าเป็นทอง ก็ โอ้วว ว้าว  ต้องตาคนเห็น โดนใจโจร ได้ทั้งนั้นละคัรบ

สำคัญคือ แขวนพระแล้วใจมีพระด้วย  เป็นสิริมงคล แน่นอน

หุหุ แ้ล้วแต่สะดวกครับ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 ต.ค. 2552, 01:45:03 »
ไม่หนักคอ แขวนอะไรก็ได้
แต่แขวนเยอะ ระวัง โดนขอพระ :005:

ออฟไลน์ schwiengni

• ปฐมะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 ต.ค. 2552, 09:12:16 »
ขอบคุณครับ จริงๆเป็นตระกุดลูกปืน อาจารย์อ๊อด อะครับ

ออฟไลน์ suwatchai

• การนิ่งเงียบต่อคนโง่คนสามหาว เป็นทางยาวสู่เกียรติที่ใฝ่ฝัน ทั้งรักษาในศักดิ์ศรีเป็นเกราะกัน ไม่หุนหันฉันท์หมาวัดที่จัญไร เราจงดูราชสีห์น่าเกรงขาม ทุกผู้นามเกรงกลัวได้ไฉน ไม่เคยเห่าเคยหอนไล่ผู้ใด แล้วไซร้ใยมีเกียรติเป็นราชันต์...
  • สมาชิกที่ถูกแบน
  • **
  • Death Is Beautiful & Sweet ....
    • MSN Messenger - suwatchai.com@windowslive.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 ต.ค. 2552, 09:40:03 »
ตามที่อชิตะว่าไว้แหละครับ ไม่น่ามีปัญหาอะไร ยกเว้นแต่ถ้าตัวตะกรุดนั้น เป็นตะกรุดที่เน้นทางด้านโลกียะหรือมหาเสน่ห์ที่ไม่ใช่เชิงพุทธคุณ อย่างเช่นตะกรุดนางพิม-ดำเซ็น อย่างนี้เป็นต้น หรือตะกรุดมหารูด เราควรจะห้อยเอาไว้ที่เอวดีกว่า

ถ้าจะห้อยคอในกรณีของตะกรุดอย่างตะกรุดนางพิม -ดำเซ็น ก็ควรจะห้อยให้ต่ำกว่าพระเข้าไว้ ผมเองก็ห้อยตะกรุดลูกปืนพระอาจารย์อ๊อดเช่นเดียวกัน แต่ตะกรุดพระอาจารย์อ๊อดเป็นตะกรุดที่บรรจุยันต์ทางด้านพุทธคุณ ก็สามารถที่จะห้อยรวมหรือห้อยอยู่เหนือพระได้ ( ในรณีที่คุณใส่ปลอกตะกรุดสามห่วง )

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 ต.ค. 2552, 09:44:12 »
ห้อยได้ครับ

เกจิหลายๆ ท่านกล่าวไว้ว่าการห้อยพระ ควรมีเครื่องรางไว้ แขวนคู่กัน  :016:    :053:

ผมได้ยินมาอย่างนี้ครับ 

ออฟไลน์ nuvergo

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 ม.ค. 2553, 11:32:15 »
พี่ๆครับ ผมจะห้อยตะกรุดวัดเจดีย์แดง กับ เหรียญหลวงพ่อเนื่อง ได้หรือป่าวครับ ห้อยที่คออะครับ

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 ม.ค. 2553, 08:00:58 »
พระเครื่อง วัตถุมงคล เครื่องรางของขลัง มีมาแต่โบราณ เห็นบ่อยครับ ที่นำตะกรุดมาห้อยหอ คู่กับพระเครื่อง มิมีปัญหาครับ  :005:

ออฟไลน์ nuvergo

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 ม.ค. 2553, 08:11:32 »
ไม่ได้ห้อยกับพระเครื่องนะครับ เป็นเหรียญพระ อะครับ

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 ม.ค. 2553, 09:51:11 »
ไม่ได้ห้อยกับพระเครื่องนะครับ เป็นเหรียญพระ อะครับ

ห้อยไปเถอะครับ  :002:

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 ม.ค. 2553, 10:19:06 »
ห้อยได้ครับสบายใจได้ ยกเว้นที่บอกมาครับ :090:
รักและศรัทธา