ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงพื่แป้ว  (อ่าน 4144 ครั้ง)

ออฟไลน์ ศิษย์เมืองชล

• จตุตถะ
หลวงพื่แป้ว
« เมื่อ: 02 พ.ย. 2552, 09:15:29 »
สวัสดีครับ ทุกท่าน ใครมีประวัติ หลวงพื่แป้วบ้างครับ
ผมอยากทราบประวัติ ของท่านบ้างครับ
ท่านเป็นคนที่ไหน ท่านมาศึกษาวิชาสักยันต์กับใคร
ท่านสักยันต์นานเท่าไร่  ท่านเก่งยันต์อะไร
(อยากทราบ เพราะไม่ค่อยมีคนกล่าวถึงท่านเลย)
 :058: :058: :058: :058: :058: :058: :058:
ใจเป็นนาย   กายเป็นบ่าว

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: หลวงพื่แป้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 พ.ย. 2552, 12:26:25 »
ทราบว่าท่านเป็นคนชัยภูมิ ครับ
น่าจะสักมากว่า 10 ปี เเล้วหล่ะครับ
เห็นท่านครั้งแรกตอนเพื่อนช่วนมาสักน้ำมัน
กับพระอาจาย์พันเมื่อประมาณปี 2537 โน่นหน่ะครับ
ข้อมูลเพิ่มเติม..รอท่านอื่นมาช่วยเพิ่มเติมนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พ.ย. 2552, 12:26:56 โดย seaghost »
Seaghost

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 พ.ย. 2552, 07:59:59 »
รู้มาเเบบเล็กๆน้อยๆนะครับ...ท่านมีวิชาการสักมาจากหลวงพี่ติ่งด้วย..ท่านดังยันต์ ๗ ยอด(หยุดปืน)..ส่วนจิ้งจกที่คอท่าน..มาจากหลวงปู่หน่าย..วัดบ้านแจ้ง..ผิดพลาดไปก็ให้อภัยให้ผมด้วยละกันครับ

ยันต์นี้ของหลวงพี่ทำให้ผมรอดตายมาแล้วครับ...สักเมื่อ13ปีก่อน... :058:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 พ.ย. 2552, 11:15:56 »
ท่านครับ ผมว่า มีคนเอ่ยถึงหลวงพี่ทุกๆรูปพอกัน ผมก็เป็นคนนึงที่ได้รับเมตตาจากท่าน และผมสักแรกกับหลวงพี่ด้วย ผมเห็นท่านก็สักทุกลายนะครับ ตั้งแต่ยันต์ครู เก้ายอด พุดซ้อน แม่ทัพ เสือ หมี จรเข้ เจ็ดยอด ไปที่ไรก็ได้หลายยันต์ไม่เคยซ้ำ แต่ต้องกวาดรอบโบสถ์ก่อนนะครับ ของดีอยู่ตรงนี้บำเพ็ญประโยชน์ก่อนได้รับของดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พ.ย. 2552, 11:23:10 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ ก้านยาว

• เพราะชีวิตขาดหวานไม่ได้
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 พ.ย. 2552, 02:51:45 »
หวัดดีครับ กระทู้โดนใจ ผมก็อยากทราบเช่นกัน ที่ทราบอยู่อย่างเดียวก็คือหลวงพี่แป๊วท่านเมตตากับลูกศิษย์ทุกคน
[shake]ชีวิตนี้บางทีก็น้อย คิดไปทำไม ชีวิตนี้บางวันก็เยอะ ถือเป็นกำไร
ชีวิตเราก็เท่านี้ ความสุขที่หัวใจต้องการสุดท้ายมันอยู่ไม่ไกล
ค้นลงไปข้างในจิตใจ ใครๆ ก็พบมัน
[/shake]

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 พ.ย. 2552, 04:00:08 »
ขอกราบนมัสการพระอาจารย์แป๊วครับ

คิดถึงที่วัดจังเลยครับ

พระอาจารย์แป๊วเมตตา ดีจัง และพระอาจารย์ทุกๆพระอาจารย์ด้วยครับ

ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ Ogofmayas

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - gofmaruhi_as@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 พ.ย. 2552, 06:23:38 »
ของดีควรรักษาให้ดีๆๆนะครับ

สักวันยันต์เหล่านี้จะช่วยท่านได้

ต้องอยู่ในศีล ข้อห้ามด้วยนะครับ

ขอให้โชคดีทุกๆๆคนนะครับ :015:

ออฟไลน์ ศิษย์เมืองชล

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 พ.ย. 2552, 06:50:10 »
ขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อมูลครับ
ที่ผมอยากทราบข้อมูลก็เพราะผมนับถือท่านมาก
ผมก็เป็นคนนึงที่ได้รับเมตตาจากท่าน  ยันต์แรกก็ได้จากหลวงพี่
และผมก็ฝากหลังไว้กับท่านก็หลายยันต์อยู่
และก็ชอบการกวาดลานวัดก่อนจะได้รอยสักด้วย
 :093: :093: :093: :093: :093:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 พ.ย. 2552, 07:55:09 »
ชุมแพ ขอนแก่น :001:

ออฟไลน์ ohhonui

• อยากไปวัดจังเลยแต่ไม่มีเวลา
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - ohhonui@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - ohhonui
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 พ.ย. 2552, 10:00:09 »
กราบนมัสการหลวงพี่แป๊วครับผมก็คนหนึ่งที่เป็นศิยษ์ท่าน

ออฟไลน์ ICELAND

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 พ.ย. 2552, 10:41:25 »
ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งที่สักครั้งแรกกับพระอาจารย์แป๊วครับ
ก.พ.ปีหน้าจะกลับไปกราบขอความเมตตาจากพระอาจารย์แป๊วและพระอาจารย์ทุกๆท่านที่วัดบางพระอีกครับ :002:

ออฟไลน์ rastafa

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 พ.ย. 2552, 09:39:12 »
สักครั้งแรกกับหลวงพี่แป๊วเหมือนกันครับ โดนกวาดรอบโบสถ์เหมือนกัน :004:

ออฟไลน์ Tanaphatc

• ศิษย์อาจารย์แป๊ว
  • ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 ก.พ. 2556, 10:26:51 »
กราบนมัสการหลวงพี่แป๊วครับผมก็คนหนึ่งที่เป็นศิยษ์ท่าน

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 ก.พ. 2556, 04:28:19 »
กราบนมัสการหลวงพี่แป๊วครับ  :054:  :054:  :054:
รู้สึกดีมากครับที่ได้บำเพ็ญประโยชน์ให้วัด
กว่าจะได้รอยสักมาก็ต้องไปกวาดลานวัด
ปีนขึ้นไปเช็ดหน้าต่างบนกุฏิไม้หน้าพิพิธพันธ์
ได้ทำแล้วรู้สึกสบายใจมากมายเลยครับ
ขอขอบคุณหลวงพี่มาก ที่มีกิจกรรมดีๆให้กับลูกศิษย์ทุกคน
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ Siamism

• ตติยะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 ก.พ. 2556, 02:03:02 »
หลวงพี่ท่านใจดี ครับ ยิ้มทั้งวัน ที่น่าทึ่งคือท่านมักเรียกศิษย์ที่ไปสักกับท่านตามที่ท่านชอบเรียก คือตั้งชื่อให้กับคนนั้นเลย บ่อยครั้งที่ท่านจะไม่จำชื่อศิษย์ แต่จะเรียกตามที่ท่านนึกได้(เสมือนตั้งชื่อให้) ตอนแรกนึกว่าท่านเรียกผ่านๆไปเป็นปกติ แต่เหลือเชื่อนะครับ ศิษย์บางคนไม่ไปวัดมาร่วม สาม สี่ ปี พอเข้าไปหาท่าน ท่านยังเรียกชื่อที่ท่านตั้งให้กับศิษย์คนนั้นๆถูก สมัยก่อนหากใครอยากได้ยันต์ที่ออก ยากๆ มักต้องไปเฝ้าครับ ใช้คำว่าเฝ้าทีเดียว บางคนไปตั้งแต่เช้ามืด ไปรอ ศิษย์คนอื่นมาทีหลังท่านก็เรียกให้ไปสักก่อน ส่วนคนมาก่อนท่านใช้ให้ไปทำงาน โน่นบ้างนี่ บ้าง ทั้งวัน ไม่ยอมสักให้ ท่านบอกนานๆมาทีอยู่กันก่อนนะครับ ยิ่งถ้าศิษย์มากหน่อยก็รอยันเที่ยงคืน ตีหนึ่งหละครับถึงจะได้สัก พวกที่ใจถึงรอได้ก็จะได้ยันต์ที่นานๆจะออก แนวเสือครู เสือคู่ หนูมานหน้าด่าน หรือหนุมานพิมพ์ที่แปลกๆไม่ค่อยได้เห็นนะฮะ ส่วนศิษย์บางท่านรอข้ามวันยังไม่ได้สัก นอนค้างที่วัดเลยก็มีนะครับ  แต่แม้จะรอยังไงศิษย์ที่ไปก็เต็มใจรอนะครับ หลวงพี่ท่านรักศิษย์นะฮะ บางคราวที่ท่านพักสัก ไปฉันเพล มักใช้ให้คนยกข้าวปลาอาหาร มาให้ศิษย์ที่นั่งรอสักอยู่บ่อยๆ ส่วนประวัติท่านจริงๆก็เท่าที่ท่านสมาชิกบอกไปแหละครับ ประวัติส่วนตัวท่าน ทั้งก่อนบวช หรือเริ่มบวช ผมคงละไว้ ครับ เอาไว้ให้ไปถามท่านเองจะดีกว่าครับ เพราะบางเรื่องเป้นเรื่องส่วนตัวของท่าน คงไม่เหมาะที่จะไปก้าวล่วงโดยการมาเปิดเผยครับ

ออฟไลน์ watsin

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - oaa4172@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 28 ก.พ. 2556, 10:10:46 »
ศิษย์วัดบางพระรุ่นเก่าจะรู้จักท่านดี ลายอักขระจะไม่เหมือนใครออกคลาสสิคโบราณ กราบนมัสการหลวงพี่แป๊วครับ

ออฟไลน์ danucha0710

• ตติยะ
    • MSN Messenger - dmeaungun@hotmail.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 03 มี.ค. 2556, 11:02:06 »
ผมคนนึงแหละครับ ที่สักกับหลวงพี่แป๊วมา 10 ครั้งแล้ว ทุกครั้ง กลับ เที่ยงคนตลอด (ไปตอน 8 โมงเช้า) ผมทำทุกอย่างกวาดลานวัด ถูโบส ถอนหญ้าหน้าโบส  ผมเต็มใจทุกครังครับ  ทำแล้วสบายใจ  พอตกเย็น หลวงพี่จะไปทำวัด  แล้วมาสักต่อ   พอตกมด ๆ หน่อย ท่านก็จะพักหลับ ไป 1 ถึง 2 ชั่วโมง  ผมนี่แหละครับ นวดขาให้ทุกครั้ง พอต่นก็สักต่อให้ทุกคนที่รอ บางวัน ถึง ตี 2 แล้วหลวงพี่ก็ต่น ตี 5 มาทำวัดอีก บางทีก็วงสารท่านครบั ท่านเหน่อยมาก

• ตติยะ
    • MSN Messenger - dmeaungun@hotmail.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 03 มี.ค. 2556, 11:05:34 »
ส่วนยันที่ท่านให้ตอนดึกนั้น ก็ไม่มีอะไรหรอกครับ ไม่ต่างจากตอนกลางวัน  บางคนก็ได้แค่อักขระ รอตั้งแต่ 8 โมงเช้า ได้สัก เที่ยงคน ได้อักขระ 2 แถวก็มี ผมไป 10 ครั้ง ยังไม่เห็นมียันที่เป็นรูปเลยครับ  แต่คนที่รอถึงก็ไม่เคยบ่นกันเลย   ใครที่คดว่าจะได้ยันในตำนาน ได้ยากมาก ๆ ครับ  ผมรับประกัน ต้องใจเย็นๆ ครับ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 03 มี.ค. 2556, 11:08:44 »
ตอนนี้ผมไม่ได้ไปมา ประมาณ 1 ปีแล้วครับ  ผมจำได้ดี วันสุดท้ายที่ขอลาท่านกลับบ้าน    ท่านบอกว่า  ท่านดีใจที่ได้เป็นศษอาจารยกับผมแล้วท่านก็บอกว่า วันนี้เอายัน หัวใจนักปราชญ์ ไปนะ  ผม ซึ้งครับครับ ผมกลับตอนตี1 เหมอนเดม  วันไหว้ครู ผมจะไปหาท่านครับ แล้วเจอกันนะครับ