ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ไปวัดบางพระมาแล้วค่ะ ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำนะคะ  (อ่าน 7837 ครั้ง)

ออฟไลน์ melon

• ตติยะ
วันนี้ไปวัดบางพระแล้วค่ะ หลังจากหาข้อมูลมาซักพัก ตัดสินใจขับรถไปเอง ทีแรกนึกกว่าไกลมากกว่านี้ซะอีก แต่เดินทางไปไม่ยากอย่างที่คิดค่ะ ยังไงก็ต้องขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาช่วยแนะนำ และอธิบายเส้นทางในกระทู้ก่อนหน้านี้ด้วยนะคะ

จุดมุ่งหมายของวันนี้ คือ ไปลงนะหน้าทองกับพระอาจารย์ติ่งค่ะ เดินไปตามคำแนะนำของพี่ที่ขายของด้านหน้า พอไปถึงก็ยังไม่ทราบว่าอยู่กุฏิไหน เลยถามคนที่ขายดอกไม้ ธูป บอกว่าจะมาลงนะหน้าทอง เค้าบอกว่า 140 บาท (ปกติไม่ใช่ราคานี้ใช่ไหมคะ) และก็ถามเค้าว่ากุฏิพระอาจารย์ติ่งอยู่ไหน เค้าบอกว่า หลวงพี่ติ่งฉันเพลอยู่ ให้ทำกุฏิอื่นพร้อมชี้ให้ขึ้นไปอีกกุฏิ แต่ในใจตั้งใจจะไปลงนะกับพระอาจารย์ติ่ง เลยเดินออกมาถามคนอื่นเอง ในที่สุดก็ได้ลงนะหน้าทองกับพระอาจารย์ติ่งค่ะ

สุดท้ายต้องขอขอบคุณเพื่อนๆสมาชิกอีกครั้งนะคะ ที่ช่วยแนะนำการเดินทางและให้การต้อนรับเป็นอย่างดีค่ะ

ออฟไลน์ !!!โบ เด็กป่า!!!

• สัตตมะ
  • **
ยินดีด้วยครับ
ได้ดั่งที่ตั้งใจใว้ :054: :054: :054: :054:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ยินดีด้วยครับ ขอนับถือความตั้งใจจริงของคุณmelonด้วยครับ(เรียกไม่ถูกอ่ะครับ ขออภัยด้วยนะครับ)
เด็ดเดี่ยวดีครับ ลุยๆดีครับ ไปคนเดียวหรือเปล่าครับงานนี้ครับ สุดยอดเลย นี่แหละครับ ความตั้งใจของมนุษย์
ไปถึงวัดบางพระทั้งทีได้ขึ้นไปกุฏิใหญ่ ไปกราบสังขารหลวงพ่อเปิ่นและฝากเนื้อฝากตัวเป็นศิษย์หลวงพ่อมั้ยครับ....
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
แสดงความยินดีด้วยน่ะคับ... :054:
พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

ออฟไลน์ AoF_zA

• สัตตมะ
  • **
  • เ ม ต ต า เ ป็ น ธ ร ร ม อั น ป ร ะ เ ส ริ ฐ์
    • MSN Messenger - off_1928@hotmail.com
ยินดีด้วยครับ  :002:

ออฟไลน์ kkk

• สัตตมะ
  • **
ยินดีด้วยครับ ลงนะหน้าทอง ด้านเมตตา ต้องพระอาจารย์ติ่งครับ   :016: :015:

ออฟไลน์ @แปดเศียร@

• ปัญจมะ

ออฟไลน์ tonfaiss

• ไม่คบคนพาล คบบัณฑิต บูชาผู้ที่ควรบูชา ถือว่าเป็นมงคลที่สูงสุด
  • สัตตมะ
  • **
  • สิ่งที่ควรประจักษ์แจ้งเราได้ประจักษ์แจ้งแล้วแค่ไหน
    • ICQ Messenger - 897840711

ผู้กลัวที่จะถามคือผู้ละอายที่จะเรียนรู้

ยินดีด้วยนะครับ

สมหวังดั่งตั้งใจ

ขอบคุณ
[shake]...เด็กน้อยที่กำลังเติบใหญ่
เหมือนดอกไม้ที่กำลังจะเบ่งบาน
ถ้าสิ่งที่ปลูกฝังให้เขาเป็นความดี
เขาคงจะเติบใหญ่เป็นคนดี...
[/shake]

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
ยินดีด้วยนะครับ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ยินดีด้วย ที่ได้สมใจปราถนา ไม่เปลี่ยนแปลง ตามคำแนะนำ แบบโมเมชั่น
ของผู้มีผลประโยชน์แฝง กลิ่นน้ำมันจันทร์ ยังหอมถึงนี่เลย  :015: :015:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พ.ย. 2552, 01:11:24 โดย •••--สายัณ--••• »

ออฟไลน์ dekaccount

• ตติยะ
  • สุขทุกข์อยู่ ที่ใจ มิใช่หรือ ถ้าใจถือ ก็เป็นทุกข์
ยินดีด้วยนะคะ นะหน้าทอง ของหลวงพี่ติ่ง สุดยอด :053: :053: :053:

ออฟไลน์ เด็กแสบ

• ฉัฏฐะ
  • *
  • เด็กแสบ แถบราม
    • MSN Messenger - sun-ram39-@hotmail.com
ยินดีด้วยนะคราบได้สมใจแล้ว

ออฟไลน์ nantawat

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
ยินดีด้วยครับ :053:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ยินดีด้วยนะครับ ลงนะหน้าทองมาแล้ว
ก็หลีกเลี่ยงการพูดจากหยาบคาย และบ้วนน้ำลายลงโถส้วมนะครับ
ขอบารมีหลวงปู่เปิ่น ท่านรักษาครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ nirutjif

• ฉัฏฐะ
  • *
 :053:ยินดีด้วยครับ สมดั่งหวังแล้ว  ยอดเยี่ยมมากครับ

ออฟไลน์ suwatchai

• การนิ่งเงียบต่อคนโง่คนสามหาว เป็นทางยาวสู่เกียรติที่ใฝ่ฝัน ทั้งรักษาในศักดิ์ศรีเป็นเกราะกัน ไม่หุนหันฉันท์หมาวัดที่จัญไร เราจงดูราชสีห์น่าเกรงขาม ทุกผู้นามเกรงกลัวได้ไฉน ไม่เคยเห่าเคยหอนไล่ผู้ใด แล้วไซร้ใยมีเกียรติเป็นราชันต์...
  • สมาชิกที่ถูกแบน
  • **
  • Death Is Beautiful & Sweet ....
    • MSN Messenger - suwatchai.com@windowslive.com
    • อีเมล
ติดใจเรื่องค่าดอกไม้ธูปเทียนเพื่อลงนะหน้าทองตั้ง 140 บาทน่ะครับ ทำไมโครตแพงอย่างนั้น ปกติลงนะบนกุฎิใหญ่เสียก็แค่ 20 บาทไม่ใช่เหรือ ? ไม่ทราบไปซื้อจากใครที่ไหนครับ ? ท่าทางคนขายคงจะรวยสะดือปลิ้นเลย

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
ยินดีและดีใจด้วยครับ
ผมสิครับอยู่แค่ บางแค เอง :075: ยังไม่มีโอกาศได้ไปสักที :070:

ออฟไลน์ paksuda

• จตุตถะ

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ยินดี ด้วย นะครับ

ออฟไลน์ 9dome

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
วัดบางพระอยู่ที่ไหนอ่ะ ^^  อยู่เชียงใหม่ มะได้ไปกรุงเทพ  แง ๆ 

ออฟไลน์ driveman

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ไม่เป็นไรใครเสียเงินมาก น้อย ยังไง เราสบายใจได้ทำแบบที่เราตั้งใจก็ดีแล้วครับ

ออฟไลน์ phol23

• จตุตถะ
    • อีเมล
ทำไมคาบูชาครูแพงจัง เช่าที่ไหนครับ

• ตติยะ
ด้านขวาของกุฏิพระมหาสมชายค่ะ เป็นผู้ชายผอมๆสูงๆ

ออฟไลน์ kill

ยินดีกับ melon ลงนะหน้าทอง ผมว่าเมตตาแรงมาก หนุ่มเมตตาทั้งเว็บแล้วครับ :015: melon
ฆ่ากิเลสให้หมด แล้วจะหมดทุกข์

• ตติยะ
ยินดีกับ melon ลงนะหน้าทอง ผมว่าเมตตาแรงมาก หนุ่มเมตตาทั้งเว็บแล้วครับ :015: melon

ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกค่ะ  :027:

ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกค่ะ  :027:

ไม่ใช่ก็ใกล้เคียง  :002:

ว่าแต่ลงมากี่แผ่นครับ กี่จุด ครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พ.ย. 2552, 01:52:22 โดย kill »

ออฟไลน์ sithisai

• ตติยะ
    • อีเมล
 :079:    ถูกต้องแล้วครับ   สวยและน่ารักออกอย่างนี้ ใครๆก็เมตตากันทั้งนั้น ไม่ต้องลงนะให้เสียเวลาด้วยซ้ำ ทุกสื่งอย่างอยู่ที่ตัวเราครับ :048:

• สัตตมะ
  • **
  • เ ม ต ต า เ ป็ น ธ ร ร ม อั น ป ร ะ เ ส ริ ฐ์
    • MSN Messenger - off_1928@hotmail.com
หูดำกันหมดแล้ว

อิอิ :002:

• ตติยะ
9 แผ่นน่ะค่ะ ไม่ทราบว่ากี่จุด

9 แผ่นน่ะค่ะ ไม่ทราบว่ากี่จุด

หน้าผาก1 แก้มซ้าย1 แก้มขวา1 ลิ้น1 หัวไหล่ซ้าย1 หัวไหล่ขวา1 มือขวา1 มือซ้าย1

อย่างmelon  น่ารักอยู่แล้วไม่ต้องสักมากก็ได้ครับ 36;

ออฟไลน์ suwatchai

• การนิ่งเงียบต่อคนโง่คนสามหาว เป็นทางยาวสู่เกียรติที่ใฝ่ฝัน ทั้งรักษาในศักดิ์ศรีเป็นเกราะกัน ไม่หุนหันฉันท์หมาวัดที่จัญไร เราจงดูราชสีห์น่าเกรงขาม ทุกผู้นามเกรงกลัวได้ไฉน ไม่เคยเห่าเคยหอนไล่ผู้ใด แล้วไซร้ใยมีเกียรติเป็นราชันต์...
  • **
  • Death Is Beautiful & Sweet ....
    • MSN Messenger - suwatchai.com@windowslive.com
    • อีเมล
น้อง Melon โปรดระวังอย่าไปหลงลมผู้ชายบางคนที่เข้ามาทำเป็นเยินยอเชิงจีบในเว็บนี้นะครับ พี่จะขอเตือนด้วยความหวังดีว่าในเว็บนี้ มีไอ้โรคจิตบางตัวที่ชอบเข้ามาทำตีสนิทกับผู้หญิงที่ไม่รู้ประสีประสีประสา พอมันผิดหวังกับผู้หญิงคนนั้น เพราะผู้หญิงไม่เล่นด้วยเนื่องจากความหึงหวงไม่มีเหตุผลของมัน วันนึงมันจะหาทางนัดผู้หญิงคนนั้นออกมาเจอในที่ลับตาแล้วลงมือทำร้าย กะเอาให้ตาย คือประเภทว่ากูไม่ได้คนอื่นก็ไม่ต้องได้ เคยมีตัวอย่างเกิดขึ่นมาแล้วเมื่อปี 51 ผู้โชคร้ายถูกมันพยายามฆ่า แต่เหยื่อหนีรอดมาได้เพราะมีคนมาช่วยทัน แต่ก็บาดเจ็บสาหัส จึงอยากจะขอเตือนด้วยความหวังดีและไม่อยากให้ชื่อเสียงวัดบางพระต้องมาเสียหายเพราะเรื่องนี้

พี่ขอสาบานต่อดวงวิญญาณหลวงพ่อเปิ่นว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องจริง ไม่ได้เป็นการแต่งเรื่องเพื่อดิสเครดิตหรือใส่ร้ายใคร อยู่ที่น้อง Melon จะพิจารณาเอาเองว่าจะเชื่อหรือไม่ พี่คงช่วยได้แค่นี้ ขอให้ระวังตัวให้มาก ๆ ....[/
size]

เห่า หอนไม่เลิก สงสัยงาน เพราะหมาแก่ๆๆ ถูก ไก่แก่ๆๆเขี่ยถึง เล่นกัดถึงตายเลยหรอ

เรื่องจริงเพราะมึงทำนี่เองอ้ายสุนัข

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ปล่อยมันไปเถอะครับ ไม่ต้องไปสนใจ ก็แค่มองว่าเว็บบอร์ดๆไม่มีมันก็จบ แล้ว

และอีกอย่าง ชอบเอาหลวงพ่อท่านมาอ้าง อ้างโน่นอ้างนี้ แน่จริงนัดเจอตัวๆ ได้ครับ  

ปล่อยมันบ้าไปคนเดียว ใจเย็นนะครับ คุณ kill

ผู้ดูแลลบกระทู้นี้ไปเถอะครับ เดี๋ยวเรื่องจะบานปลายกว่านี้

และไอที่ชื่อเสียงของวัดบางพระ นายนั้นแหละที่ทำเสีย เข้าใจ

ผมว่าคุณไม่ต้องเข้าบอร์ดเหอะครับ ถ้าปรับนิสัยไม่ได้  จะทำให้แผ่นดินสูงขึ้น

สุวัจชัย นายนั่นแหละ เฒ่าหัวงู เลย น้อง melon ครับ ไม่ต้องไปฟังสุวัจชัยครับ มันบ้า มีอะไรถามทุกคนในบอร์ดได้เลยนะครับ

พร้อมให้คำตอบที่ดี สวัสดีครับ อย่าไปหลงคำพูด สุวัจชัยนะครับ ด้วยความหวังดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พ.ย. 2552, 07:21:50 โดย Wattakian »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
เอาเถิดหนาชาวเราอย่าไปสน   คนเหมือนหมาลืมตนคนฉิบหาย   ปล่อยไปให้อยู่อย่างจัญไร   สักวันมันฉิบหายแพ้ภัยตน ฯ

อย่าไปถือสามากเลย..ปล่อยปะละเลยบ้างก็ดี
ปวดสมองเพราะแบกรับมาเอง
:069:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

อีกแล้วครับ...กระทู้อะไรก็ไม่รุฟอร์เวิดเมล์ชัดๆทีหลังก็ไปเปิดBLOGส่วนตัวเลยดีกว่ามั้งนี่กระดานสนทนาวัดบางพระอ่านออกไหมกระดานสนทนาวัดบางพระ......เอาอะไรมาลงแต่ละทีแสดงออกถึงความเป็นตัวตนอย่างชัดเจนเลย.....บางทีก็หลอกด่าพระ  หลอกด่าสมาชิก   หลอกด่าคนนู้นคนนี้
บางทีก็กระแนะกระแหนเมียชาวบ้านเขาพอเขาไม่เล่นด้วยเฮ้อ.....คิดได้ไงวะปากอย่างงี้หนวดไม่น่าขึ้นได้เลยนะเอาอย่างอื่นขึ้นแทนดีกว่าไหม

ข้อมูลจากสายตรง หมา ยอกไก่จากกระทู้ 10 สิ่งที่สามารถหาดูได้ในเมืองไทย... ที่ีมันcopy และยังไม่ให้เครดิต

http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,13452.html

• ตติยะ
ขอบคุณทุกท่านนะคะสำหรับคำเตือนและข้อคิดหลายๆอย่าง  melon เข้ามาที่บอร์ดนี้เพราะรู้สึกว่าเพื่อนๆพี่ๆสมาชิกในบอร์ดนี้อบอุ่น เป็นกันเอง มีข้อคิดเห็นและให้คำแนะนำต่างๆ สำหรับสมาชิกใหม่อย่าง melon ที่เริ่มแรกไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเลย จึงค่อยๆเริ่มศึกษาจากการอ่านเว็บบอร์ดแห่งนี้ และได้ความรู้มากมายจากคำตอบของพี่ๆสมาชิก อยากให้บอร์ดเป็นที่ที่สามารถมาแชร์เรื่องราว และความรู้สึกดีๆให้แก่กันดีกว่า เพิ่งเห็นข้อความข้างบนแล้วรู้สึกตกใจเหมือนกัน

ไม่อยากให้ทะเลาะกันเลยนะคะ เพราะทุกคนก็เป็นลูกศิษย์วัดบางพระเหมือนกัน ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นและคำแนะนำค่ะ บุญรักษาทุกคนค่ะ

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
ย้อนมองตัวเองกันให้มากๆครับ ว่าตัวเราเองดีพอแล้วหรือ ที่จะเพ่งโทษผู้อื่น...

....สังคมจะน่าอยู่ขึ้นอีกเยอะ....

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

ออฟไลน์ tom2007

• สัตตมะ
  • **
  • ออแอ อออา เมตตา พุทโธ
    • MSN Messenger - autotom2007@hotmail.com
    • อีเมล
ขอแสดงความยินดีด้วยครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ  สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

ออฟไลน์ jsan.kung

• **
ไม่น่าเชื่อว่าจะเป็นบอร์ดวัด มีทั้ง เกียนเก่า เกียนแก่ เกียนเด็ก เกียนหน้าหม้อ  :004:

นรกจะแดกกระบาล  :043:

ออฟไลน์ joy_

• ทุติยะ
  • **
ยินดีด้วยค่ะ
แต่ที่จอยไปลงนะกับเจ้าอาวาส
ค่าทำบุญ 20 เองค่ะ

porvfc

• บุคคลทั่วไป
ยินดีด้วยเช่นกันค่ะ คุณmelon ที่ได้ดั่งใจปรารถนา  :002:

ออฟไลน์ Norragate

• ตติยะ
ยินดีด้วยนะครับ.....ที่เดินทางไปสำเร็จ
ท่าทางจะมีคนเมตตาทั้งเวปจริงๆด้วยอ่ะ อิอิ

ออฟไลน์ EMINEM

• **
  • เด็กปะปานคร....
น้อง Melon โปรดระวังอย่าไปหลงลมผู้ชายบางคนที่เข้ามาทำเป็นเยินยอเชิงจีบในเว็บนี้นะครับ พี่จะขอเตือนด้วยความหวังดีว่าในเว็บนี้ มีไอ้โรคจิตบางตัวที่ชอบเข้ามาทำตีสนิทกับผู้หญิงที่ไม่รู้ประสีประสีประสา พอมันผิดหวังกับผู้หญิงคนนั้น เพราะผู้หญิงไม่เล่นด้วยเนื่องจากความหึงหวงไม่มีเหตุผลของมัน วันนึงมันจะหาทางนัดผู้หญิงคนนั้นออกมาเจอในที่ลับตาแล้วลงมือทำร้าย กะเอาให้ตาย คือประเภทว่ากูไม่ได้คนอื่นก็ไม่ต้องได้ เคยมีตัวอย่างเกิดขึ่นมาแล้วเมื่อปี 51 ผู้โชคร้ายถูกมันพยายามฆ่า แต่เหยื่อหนีรอดมาได้เพราะมีคนมาช่วยทัน แต่ก็บาดเจ็บสาหัส จึงอยากจะขอเตือนด้วยความหวังดีและไม่อยากให้ชื่อเสียงวัดบางพระต้องมาเสียหายเพราะเรื่องนี้

พี่ขอสาบานต่อดวงวิญญาณหลวงพ่อเปิ่นว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องจริง ไม่ได้เป็นการแต่งเรื่องเพื่อดิสเครดิตหรือใส่ร้ายใคร อยู่ที่น้อง Melon จะพิจารณาเอาเองว่าจะเชื่อหรือไม่ พี่คงช่วยได้แค่นี้ ขอให้ระวังตัวให้มาก ๆ ....[/
size]

เกรียน+++

• ตติยะ
เท่าที่เพื่อนสมาชิกบอกก็ว่าไม่น่าจะ 140 บาทค่ะ แต่ไม่เป็นไรค่ะ ครั้งหน้าไปจะได้รู้ ว่าแต่น้องจอยไปสักน้ำมันมารึยังคะ พี่ก็สนใจเหมือนกัน แต่คงหาข้อมูลดูซักพักก่อน มีโอกาสได้ไปดูการสักที่กุฏิพระมหาสมชาย ท่านแนะนำให้พี่สักห้าแถว บัวแก้ว และวันหลังให้มาสักหงส์ โอ้ เยอะคะ แต่กลับมาตัดสินใจอีกที

ออฟไลน์ joy_

• ทุติยะ
  • **
เท่าที่เพื่อนสมาชิกบอกก็ว่าไม่น่าจะ 140 บาทค่ะ แต่ไม่เป็นไรค่ะ ครั้งหน้าไปจะได้รู้ ว่าแต่น้องจอยไปสักน้ำมันมารึยังคะ พี่ก็สนใจเหมือนกัน แต่คงหาข้อมูลดูซักพักก่อน มีโอกาสได้ไปดูการสักที่กุฏิพระมหาสมชาย ท่านแนะนำให้พี่สักห้าแถว บัวแก้ว และวันหลังให้มาสักหงส์ โอ้ เยอะคะ แต่กลับมาตัดสินใจอีกที

ดูอยู่เหมือนกันค่ะ เห็นพี่ๆ บอกว่าสักน้ำมัน
กับหลวงพ่อติ่งและหลวงพี่นัน ขอใด้ใจดี
คิดว่าต้นเดือนหน้า จะไปอยู่ค่ะ

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ขอบคุณ ที่ช่วยโพส บทความสร้างความแตกร้าว ในบอร์ด :005: :005: :005:

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
..นี่มันอะไรกัน น้องเขาพึ่งเข้ามาก็แนะนำหรือนำเสนอสิ่งที่ดีๆ มิตรภาพ ความประทับใจกันหน่อย
ท่านไปเอาดีทางอื่นดีกว่ามาเอาดีเอาเก่งในการสร้างความแตกแยก ยังมีสติกันอยู่หรือเปล่าท่านเอาอะไรคิด
ขอให้ท่านพึงระลึกอยู่เสมอว่าท่านเป็นส่วนหนึ่งของเวปนี้ สังคมนี้ ทำสิ่งดีๆให้เกิดประโยชน์ ให้สร้างสรรค์ กันบ้างซิครับ
 การพูดจาเสียดสี เหน็บแนมมันไม่ใช่กิริยาของผู้ชาย ท่านทำไปได้ไง
....บอกตรงๆเห็นกระทู้แล้วรับไม่ได้...อายแทนว่ะ...นี่เป็นการสอนและเตือนสตินะ  ฟังคิด และเตือนตนเอง
แต่ถ้าคิดว่าจะตอบกระทู้ที่ไม่ดีโต้กับผม คุณต้องถามตัวเองก่อนว่าเก่งจริงและกล้าพอไหม  ผมจะจัดให้..รับรองว่าถูกใจผู้รับแน่นอน.
..หยุดการกระทำส่งกระทู้ไร้สาระกันเสียที ไม่พอใจใครก็ส่งข้อความไปหาเวทีตกลงกันเลยตามวีถีทาง แพ้ก็ไม่อายใครเพราะไม่มีใครเห็น
จะไม่ดีกว่าที่จะมาใช้คารมณ์หรือ มันจะได้จบเสียที
และขออภัยท่านสมาชิกที่เป็นคนดีทั้งหลาย อาจจะเสียบรรยากาศเล็กน้อย แต่บางครั้งลุงจำเป็นต้องปรามการกระทำที่ทำให้คนอื่นมองเวป
ของเราในทางที่ไม่ดี ถึงเวลาแล้วที่เราจะมามองสังคมน้อยๆของเรา มาอุดรูรั่วของนาวาเราก่อน ที่จะช่วยกันพายนาวารำนี้ไปสู่จุดหมาย
                                                                              ด้วยความปรารถนาดีกับสมาชิกทุกท่าน....ลุงต้อ

ออฟไลน์ goodman2000

• **
..นี่มันอะไรกัน น้องเขาพึ่งเข้ามาก็แนะนำหรือนำเสนอสิ่งที่ดีๆ มิตรภาพ ความประทับใจกันหน่อย
ท่านไปเอาดีทางอื่นดีกว่ามาเอาดีเอาเก่งในการสร้างความแตกแยก ยังมีสติกันอยู่หรือเปล่าท่านเอาอะไรคิด
ขอให้ท่านพึงระลึกอยู่เสมอว่าท่านเป็นส่วนหนึ่งของเวปนี้ สังคมนี้ ทำสิ่งดีๆให้เกิดประโยชน์ ให้สร้างสรรค์ กันบ้างซิครับ
 การพูดจาเสียดสี เหน็บแนมมันไม่ใช่กิริยาของผู้ชาย ท่านทำไปได้ไง
....บอกตรงๆเห็นกระทู้แล้วรับไม่ได้...อายแทนว่ะ...นี่เป็นการสอนและเตือนสตินะ  ฟังคิด และเตือนตนเอง
แต่ถ้าคิดว่าจะตอบกระทู้ที่ไม่ดีโต้กับผม คุณต้องถามตัวเองก่อนว่าเก่งจริงและกล้าพอไหม  ผมจะจัดให้..รับรองว่าถูกใจผู้รับแน่นอน.
..หยุดการกระทำส่งกระทู้ไร้สาระกันเสียที ไม่พอใจใครก็ส่งข้อความไปหาเวทีตกลงกันเลยตามวีถีทาง แพ้ก็ไม่อายใครเพราะไม่มีใครเห็น
จะไม่ดีกว่าที่จะมาใช้คารมณ์หรือ มันจะได้จบเสียที
และขออภัยท่านสมาชิกที่เป็นคนดีทั้งหลาย อาจจะเสียบรรยากาศเล็กน้อย แต่บางครั้งลุงจำเป็นต้องปรามการกระทำที่ทำให้คนอื่นมองเวป
ของเราในทางที่ไม่ดี ถึงเวลาแล้วที่เราจะมามองสังคมน้อยๆของเรา มาอุดรูรั่วของนาวาเราก่อน ที่จะช่วยกันพายนาวารำนี้ไปสู่จุดหมาย
                                                                              ด้วยความปรารถนาดีกับสมาชิกทุกท่าน....ลุงต้อ

ใจเย็นอย่าต่อความยาวสาวความยืดกันเลยครับ :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พ.ย. 2552, 03:24:37 โดย goodman2000 »

ออฟไลน์ jsan.kung

• **
ใจเย็นอย่าต่อความยาวสาวความยืดกันเลยครับ :054:
เห่ออออออ ออกมาจากใจไหมนั่นนนนนน หรือออกมาจากสันดานนนนนนนนน 11;

ออฟไลน์ Lizm Club

• “The one thing you cannot teach a person is COMMON SENSE.”
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
Thank you for comment ค่ะคุณลุงต้อ................. :016: :015:
"ก่อนทีท่านจะว่าผู้อื่น ลองหันมองดูตัวเองก่อนเถิดว่าตัวเองนั้นเป็นเช่นไร ถ้าเราไม่ได้ดีกว่าเขาก็อย่าว่าเขาเลย".......

ออฟไลน์ tonfaiss

• ไม่คบคนพาล คบบัณฑิต บูชาผู้ที่ควรบูชา ถือว่าเป็นมงคลที่สูงสุด
  • สัตตมะ
  • **
  • สิ่งที่ควรประจักษ์แจ้งเราได้ประจักษ์แจ้งแล้วแค่ไหน
    • ICQ Messenger - 897840711

ผู้ใดมีความคิดดี  มีความรู้สึกดี

อีกทั้งมีการกระทำดี

ผู้นั้นได้ชื่อว่ามีชีวิตดีที่สุด

ออฟไลน์ nakhon

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ดีค่ะ คุณ melon เอ้จะไปอาทิตย์นี้เหมือนกันค่ะ

เดี๋ยวเพื่อนพาไป(คนเดียวหลงชัว) เอ้รบกวนสอบถามเส้นทางหน่อยได้มั๊ยค่ะ

พอดีเอ้กับเพื่อนไปไกลสุดก็พระปฐมเจดีย์ดีค่ะ(ตอนนั้นไปรถเมย์อ่ะ)

ทิดนี้จะพารถไป จากพระปฐมเจดีย์แล้วต่อไปทางไหนค่ะ

รบกวนด้วยนะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าจ๊ะ

• ตติยะ
ไม่แน่ใจเลยค่ะ เดินทางจากองค์พระปฐมเจดีย์ เพราะ melon ขับมาทางเส้นปิ่นเกล้า นครชัยศรี ตรงมาเรื่อยๆ ก็เจอโลตัสแล้วค่ะ แนะนำให้ลองดูแผนที่นี้ประกอบนะคะ (เคย search กูเกิ้ล เจอแล้ว save เก็บไว้) ดูตามแผนที่นี้แล้วขับไปให้ถึงโลตัส

แล้วใช้แผนที่อีกอันที่เพื่อนๆสมาชิกเคยลงไว้ในเว็บบอร์ดดูนะคะ (ลอง search ดูนะคะ กระทู้เก่าของ melon เคยมีพี่ๆสมาชิกลงแผนที่ไว้ให้) แผนที่นั้นบอกทางละเอียดจากโลตัสเข้าถึงวัดบางพระค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พ.ย. 2552, 11:34:34 โดย melon »

• ตติยะ
รูปไม่ขึ้นอ่ะค่ะ ลอง search ดูนะคะ มีพี่ๆลงวิธีเดินทางไว้หลายกระทู้ หรือรอพี่ๆท่านอื่นมาให้คำแนะนำ melon นึกทางจากองค์พระปฐมเจดีย์ไม่ออกจริงๆ :001:

• สัตตมะ
  • **
อัพรูปให้ครับ

และถ้ามาจากพระปฐมเจดีย์ก็วิ่งทางเส้นถนนเพชรเกษมเรื่อยๆเลยจนถึง โลตัสอ่ะครับ ก่อนโลตัสจะมี3แยก ก็เลี้ยวซ้ายเข้าไปเลย แล้วก็มีป้ายบอกไปวัดบางพระเป็นระยะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พ.ย. 2552, 10:02:13 โดย AoF_zA »

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณมากๆค่ะ วันเสาร์ไปมาแล้วค่ะ ตามทางที่บอก ก็ดูป้ายกะถามทางไปเรื่อยๆค่ะ

แบบว่ามีเรื่องสงสัยนิดนึง ขอเล่าให้ฟังหน่อยนะ ก็ตอนเอ้ไปถึง ได้เข้าไปกราบนมัสการสังขารหลวงปู่ก่อนเลยค่ะ

ก็อธิษฐานขอพรท่านและบอกท่านว่าเราตั้งใจมาลงนะด้วย ขอให้เราประสบผลสำเร็จดังที่หวังไว้ค่ะ

เสร็จก็ถามพี่คนนึงในนั้นว่า เราจะลงนะด้วย ต้องทำอย่างไรบ้าง พี่เค้าบอกต้องรอหลวงพี่ก่อน ดอกไม้ธูปเทียนทางวัดมีให้

ตอนแรกว่าจะไม่รอค่ะ ก็ถามพี่แกว่ามีพระอาจารย์รูปอื่นที่ทำได้อีกมั๊ย(ที่จิงเราก็ศึกษาไปแล้วนะ แบบถามไปพอเป็นพิธีเผื่อเค้าแนะนำไรบ้าง) พี่เค้า

บอกว่ามีรูปเดียว เราก็งงๆ เอาไงดี รอก็รอเนาะ  ก็รอไม่เกินครึ่งชั่วโมงค่ะ  หลวงพี่ก็มา ท่านเรียกเข้าไปนั่งพนมมือค่ะ

แล้วท่านก็ท่องคาถาแล้วเจิมแป้งที่หน้าผากค่ะ แล้วท่านก็ให้หนังสือธรรมะกับพระมาบูชาค่ะ เราก็ทำบุญ

แบบว่าเร็วมาก เราก็แบบงงๆ พอดีมีคนอีกกลุ่มมารออยู่ด้วย  ท่านบอกว่าเรียบร้อยแล้ว เราก็ถอยออกมา ...................

คนกลุ่มหลังเค้าก็ทำแบบเราเลย   ตอนนั้นดูหลวงพี่ท่านเหนื่อย ก็ไม่อยากรบกวนท่านมาก เกรงใจท่านเหมือนกัน

ตอนนี้ก็ยังสงสัยอยู่ว่าเราไม่ได้ลงนะแน่เลย เป็นความผิดของเราเองแหละที่ไม่กล้าถาม หลวงพี่ท่านนั้นอาจจะไม่ทราบก็ได้(หรือป่าวค่ะ)

แต่เสียดายมากมายค่ะ จนถึงตอนนี้นะ เพราะเราอุตส่านั่งรถจากใต้ขึ้นไปเพื่อการนี้โดยเฉพาะ ตอนนี้ก็เศร้าใจนิดหน่อย แต่ก็ดีใจค่ะที่ได้ไปกราบ

นมัสการหลวงปู่ท่านแล้ว   ต่อไปจะหาโอกาสไปกราบนมัสการท่านอีกแน่นอนค่ะ

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
ขอบคุณมากๆค่ะ วันเสาร์ไปมาแล้วค่ะ ตามทางที่บอก ก็ดูป้ายกะถามทางไปเรื่อยๆค่ะ

แบบว่ามีเรื่องสงสัยนิดนึง ขอเล่าให้ฟังหน่อยนะ ก็ตอนเอ้ไปถึง ได้เข้าไปกราบนมัสการสังขารหลวงปู่ก่อนเลยค่ะ

ก็อธิษฐานขอพรท่านและบอกท่านว่าเราตั้งใจมาลงนะด้วย ขอให้เราประสบผลสำเร็จดังที่หวังไว้ค่ะ

เสร็จก็ถามพี่คนนึงในนั้นว่า เราจะลงนะด้วย ต้องทำอย่างไรบ้าง พี่เค้าบอกต้องรอหลวงพี่ก่อน ดอกไม้ธูปเทียนทางวัดมีให้

ตอนแรกว่าจะไม่รอค่ะ ก็ถามพี่แกว่ามีพระอาจารย์รูปอื่นที่ทำได้อีกมั๊ย(ที่จิงเราก็ศึกษาไปแล้วนะ แบบถามไปพอเป็นพิธีเผื่อเค้าแนะนำไรบ้าง) พี่เค้า

บอกว่ามีรูปเดียว เราก็งงๆ เอาไงดี รอก็รอเนาะ  ก็รอไม่เกินครึ่งชั่วโมงค่ะ  หลวงพี่ก็มา ท่านเรียกเข้าไปนั่งพนมมือค่ะ

แล้วท่านก็ท่องคาถาแล้วเจิมแป้งที่หน้าผากค่ะ แล้วท่านก็ให้หนังสือธรรมะกับพระมาบูชาค่ะ เราก็ทำบุญ

แบบว่าเร็วมาก เราก็แบบงงๆ พอดีมีคนอีกกลุ่มมารออยู่ด้วย  ท่านบอกว่าเรียบร้อยแล้ว เราก็ถอยออกมา ...................

คนกลุ่มหลังเค้าก็ทำแบบเราเลย   ตอนนั้นดูหลวงพี่ท่านเหนื่อย ก็ไม่อยากรบกวนท่านมาก เกรงใจท่านเหมือนกัน

ตอนนี้ก็ยังสงสัยอยู่ว่าเราไม่ได้ลงนะแน่เลย เป็นความผิดของเราเองแหละที่ไม่กล้าถาม หลวงพี่ท่านนั้นอาจจะไม่ทราบก็ได้(หรือป่าวค่ะ)

แต่เสียดายมากมายค่ะ จนถึงตอนนี้นะ เพราะเราอุตส่านั่งรถจากใต้ขึ้นไปเพื่อการนี้โดยเฉพาะ ตอนนี้ก็เศร้าใจนิดหน่อย แต่ก็ดีใจค่ะที่ได้ไปกราบ

นมัสการหลวงปู่ท่านแล้ว   ต่อไปจะหาโอกาสไปกราบนมัสการท่านอีกแน่นอนค่ะ

[/size]

กุฎิไหนครับ งงงง เหมื่อนกัน ที่กราบหลวงพ่อเปิ่น แล้วถามคนบริเวรนั้น แล้วก็เป็นหลวงพี่ด้วย งงหนักเข้าไปอีก โอ๊ย!!!!

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
หลวงพีญาหรือเปล่าครับ? :001:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com

[/size]

กุฎิไหนครับ งงงง เหมื่อนกัน ที่กราบหลวงพ่อเปิ่น แล้วถามคนบริเวรนั้น แล้วก็เป็นหลวงพี่ด้วย งงหนักเข้าไปอีก โอ๊ย!!!!

งงเป็นเพื่อนพี่สายัณ ครับ  ตกลงกุฎิไหนหว่า ??

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ไม่ได้ทำที่กุฎิค่ะ พอดีเข้าไปกราบสังขารหลวงปู่ฝั่งนึง แล้วมาเจิมแป้งอีกฝั่งนึงค่ะ

(แบบอยู่คนละฝั่งค่ะ) ส่วนพี่คนที่เข้าไปถาม ก็อยู่ตรงนั้นเลย

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ที่บอกว่าเจิมแป้งนี่ ถ้าเรียกผิดต้องขอโทษด้วยนะค่ะ