ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเครื่องรางของขลังและพระบรมสารีริกธาตุ  (อ่าน 10799 ครั้ง)

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
ปัญหาเครื่องรางของขลังและพระบรมสารีริกธาตุ

--------------------------------------------------------------------------------

ปัญหาเรื่องนี้ได้นำคำตอบของหลวงพ่อ มาเพื่อความกระจ่าง ของความหมายที่อยู่ในความรู้สึกของท่านพุทธศาสนิกชนบางท่าน ที่ยังเข้าใจไม่ครบถ้วนในความหมายของคำว่า
"เครื่องรางของขลัง"
ซึ่งในปัจจุบันบางท่านมีความเข้าใจไปว่า พระที่ชอบแจกเครื่องรางของขลังจะทำให้คนติดในวัตถุว่าหลงใหลงมงาย
ปัญหานี้โดยเฉพาะนักเรียนนักศึกษา มาถามกันอยู่เสมอ ซึ่งหลวงพ่อท่านได้อธิบายว่า

"ความมุ่งหมายในการใช้พระคล้องคอ โดยมากพวกเรามักจะเข้าใจผิดกัน ที่ท่านทำพระไว้ให้ห้อยคอ ก็หมายถึงว่า บุคคลใดที่มีใจเคารพในพระพุทธเจ้า มีใจเคารพในพระธรรม มีใจเคารพในพระอริยสงฆ์ แต่ทว่ามีกำลังใจที่จะเข้าถึงพระรัตนตรัยทั้ง ๓ ประการ ยังอ่อนอยู่ ฉะนั้นจึงได้ทำรูปเปรียบของพระพุทธเจ้าก็ดี รูปเปรียบของพระสงฆ์องค์ใดองค์หนึ่งก็ดี ที่เป็นเคารพนับถือห้อยคอไว้ ถ้าหากเรานึกถึงพระท่านไม่ออกจะได้นำพระขึ้นมาดู รูปนี้เป็นรูปองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ที่ทรงแนะนำให้เราปฏิบัติดีปฏิบัติชอบตามระบอบแห่งความดีที่เรียกกันว่า
"พระธรรมวินัย"

นี่เป็นความจริง เป็นความมุ่งหมายของผู้ทำ ต้องการอย่างนี้หมายความว่า คนที่มีพระห้อยคอ ควรจะทำใจอย่างพระหรือมิฉะนั้นคนที่มีพระห้อยคอ ก็ควรจะทำตามที่พระแนะนำให้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ แต่ว่าพวกเราก็กลับมาพลิกแพลงเสีย เอาพระไปตีกับชาวบ้านเขา ไปยุให้พระตีกัน

พระที่นำมาห้อยคอนี่ พระท่านทำขึ้นมาก็ด้วยอาศัยอำนาจของพระพุทธานุภาพนะ อำนาจของพระพุทธานุภาพนี่สามารถที่จะช่วยคนที่ไม่ถึงอายุขัยให้พ้นจากอันตรายได้

ที่เรียกว่า "พระเครื่อง" อันนี้ใช้ได้ แต่ถ้าหากจะเรียก เครื่องรางของขลัง อันนี้ใช้ไม่ได้ พระทุกองค์ท่านทำมาไม่ใช่ของขลัง ท่านทำมาด้วยวิชาที่เรียกว่า
"พุทธศาสตร์"
ไม่ใช่
"ไสยศาสตร์"
พุทธศาสตร์กับไสยศาสตร์มีค่าต่างกัน พวกของขลังนี่เป็นไสยศาสตร์ เขาทำมาเพื่อทำลาย สำหรับพุทธศาสตร์เขาทำเพื่อการสงเคราะห์ เพื่อให้บุคคลที่มีพระประเภทนี้ไว้ถ้ามีจิตใจเคารพในคุณพระรัตนตรัยถ้าไม่ถึงอายุขัย ถ้าอันตรายของชีวิตถึงจะเกิดขึ้นก็สามารถปลอดภัยจากอันตรายนั้นได้

ต่อไปนี้เป็นคำตอบปัญหาของหลวงพ่อในเรื่องนี้

ผู้ถาม
หลวงพ่อคะอ่านประวัติหลวงพ่อปานแล้วมีความรู้สึกว่า ถ้าเรามีวัตถุมงคลที่มีพลังสูง เช่น ยันต์เกราะเพชร ก็ดีนะคะ ตอนที่ลาวปล่อยของมาแล้ว ของอื่นแตกหมด แต่ยันต์เกราะเพชรนี้อยู่ไม่เป็นไร ทำให้นึกอยากได้ของที่แจ๋วๆอย่างนั้นคะ

หลวงพ่อ
จะเอาเพชรสีอะไรล่ะ สีน้ำมันก๊าด จะไปยากอะไร ยันต์เกราะเพชรบทเสกกับบทเขียนก็มี พระพุทธคุณ คือ
อิติปิโส
บทต้น แล้วทุกวันก็ต้องบูชาด้วย อิติปิโส ๑ จบ มีพระองค์ไหนก็เหมือนกัน หรือ มีพระคล้องคอ เวลาสวด อิติปิโส ก็นึกถึง บารมีของพระพุทธเจ้า ห้องที่สองนึกถึง บารมีพระธรรม ห้องที่สามนึกถึง บารมีพระอรหันต์ทั้งหลาย พวกบูชายันต์เกราะเพชรก็ต้องใช้บทนี้เป็นประจำ ถ้าไม่ใช้ประจำฉันก็ไม่แน่ใจว่าคุ้มครองได้นะ

ผู้ถาม
ก็แสดงว่ายังมีวัตถุมงคลที่มีพลังสูงจริง

หลวงพ่อ
มันอยู่ที่เราด้วย ทำมาให้ดีแล้ว เราดีเท่าของหรือเปล่า ถ้าเรามีความเข้มแข็งแล้วเราก็ดีเท่าของ อย่างเขาเอารถยนต์มาให้เรา เราใช้ไม่เป็น รถยนต์ก็ไม่เกิดประโยชน์อะไรเลยใช่ไหม เขาให้มาแล้วเราก็ใช้ให้ถูกทางด้วย ก่อนที่จะใช้ต้องหาน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำมันเผาอะไรพวกนี้ ใช่ไหม .....ก็เหมือนกัน เมื่อได้พระมาแล้ว นึกน้อมความดีของพระ นึกถึงความดีของพระ ไม่มีอะไรมาก อิติปิโส บทเดียวพอ ทุกๆวัน ตอนเช้าตื่อนขึ้นมานึกถึงบารมี นึกถึงพระที่เรามีอยู่
ผู้ถาม บางคนห้อยพระราคาเป็นแสนก็ตาย
หลวงพ่อ ถ้าถึงวาระก็ต้องตาย ความจริงที่ให้มีพระคล้องคอท่านมีความหมาย ให้ทำใจให้เป็นพระ ว่าเราเป็นสาวกขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระพุทธเจ้าทรงสอนในหลักใหญ่ ๓ ประการ

๑ .สัพพะปาปัสสะ อะกะระณัง พวกเธอทั้งหลายจงอย่าทำความชั่วทุกอย่าง.

๒. กุสะลัสสูปะสัมปะทา จะสร้างแต่ความดี

๓. สะจิตตะปริโยทะปะนัง จงทำจิตให้ผ่องใสจากกิเลส แล้วก็ลงท้ายว่า

เอตัง พุทธานะสาสะนัง เราขอยืนยันว่าพระพุทธเจ้าทุกองค์สอนอย่างนี้เหมือนกันหมด

นี่ท่านต้องการทำจิตให้เป็นพระ ไม่ใช่เอาพระไปตีกับชาวบ้าน บางทีพาพระไปขโมยเขาเสียอีก พระขโมยของตั้งแต่ ๑ บาทขึ้นไป ศิลขาดหมดแล้ว พาพระไปกินเหล้าเป็นปาจิตตีย์ พาพระไปเล่นการพนัน พระก็ถูกสึก ไม่ไหว ใช่ไหมคุณ

(และปัญหาสุดท้ายเรื่อง พระบรมสารีริกธาตุ)

ผู้ถาม
หลวงพ่อครับ กระผมมี พระธาตุ อยู่องค์หนึ่ง เราจะมีวิธีดูยังไงครับจึงจะรู้ว่าเป็นของพระองค์จริง

หลวงพ่อ
ฉันไม่ดูเลย ฉันคิดว่าจะบูชาอะไรก็ตาม ถ้าใจเรานึกถึงพระพุทธเจ้าก็ใช้ได้หมด จะมัวไปนั่งติดธาตุอยู่ทำไม เราหาองคืท่านไม่ดีรึ ใช่ไหม.....เรามีพระบรมสารีริกธาตุอยู่แต่ไม่นึกถึงท่านเลยจะเกิดประโยชน์อะไร
ประโยชน์จริงๆ ก็คือว่า ถ้าเราเคารพพระพุทธเจ้าเพียงใด นั่นผลจึงจะเกิด ถ้าเรามีอยู่เราไม่เคารพ ก็ไม่มีความหมาย ดีไม่ดีจะเกิดเป็น การปรามาส เข้าอีกจะซวยใหญ่ ใช่ไหม ..ว่าตรงไปตรงมา

แต่ว่าถ้าเรามีอยู่จริง เราเคารพจริง ก็เป็นเครื่องยึดเหนี่ยวดีเหมือนกัน ไม่ใช่ไม่ดี เอาอย่างงี้ดีกว่า จริงหรือไม่จริงเราก็ไหว้ เรานึกถึงพระพุทธเจ้าก็หมดเรื่องยังไงๆ ก็ถึงพระพุทธเจ้าแน่

ผู้ถาม
ถ้าหากว่าบ้านมี ๒ ชั้น แล้วเอาพระพุทธรูปไว้ข้างล่าง ถ้ามีคนเดินผ่านชั้นบนจะเป็นไรไหมคะ ถือว่าเป็นการข้ามพระพุทธรูปไหมคะ
หลวงพ่อ ไม่เป็นไรหรอก เพราะเราไม่ได้ตั้งใจปรามาส ก่อนขึ้นก็ไหว้ขอขมาอภัยท่าน
ผู้ถาม แต่ถ้าหากเป็นพระธาตุนี่เอาไว้ชั้นล่างไม่ได้ใช่ไหมคะ
หลวงพ่อ มันก็ครือกัน แล้วแต่ถ้าหากไม่มีความจำเป็นอะไรก็เอาไว้ชั้นบนก็ดี ใจจะได้สบาย พระพุทธรูปก็เหมือนกัน แต่ถ้าเป็นกรณีพิเศษเราเดินขึ้นไปโดยไม่มีใจปรามาสก็ไม่เป็นไรนะ

จากหนังสือ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ตอบปัญญาธรรม ฉบับพิเศษ เล่ม 1

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
สัพพะปาปัสสะ อะกะระณัง พวกเธอทั้งหลายจงอย่าทำความชั่วทุกอย่าง

ขอบคุณสำหรับบทความคำสอนของหลวงพ่อฤาษีลิงดำครับ...
:002:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
คุณพี่พกพาสาระมาอีกแล้วนะคะ.. :100:

ห้อยพระเครื่องดี แล้วคุณดีเท่ากับพระหรือเปล่า.. มาถามว่าพระนี้ดีหรือเปล่า?
อันนี้โดนใจ! เขามีให้น้อมรำลึกถึงบูรพาจารย์เจ้าของศิลปะ...มิใช่อวดฤทธิ์ อวดเดช 555.. เน้นเท่บ้างเป็นบางครั้งนะ! :009:
แบบว่า รำลึกถึงทั้งผู้ให้ และผู้เป็นเจ้าของวิชานั้นๆค่ะ!

เครื่องรางของขลัง คือไสยศาสตร์รวมถึงการสักยันต์ด้วย.. ก็จริง..เหล่านี้คือ กุศโลบายนำไสยศาสตร์เหนี่ยวนำปถุชน ชาวบ้าน เข้าสู่พุทธศาสตร์ทีละนิด ทีละนิด จนในที่สุดก็สมบูรณ์แบบด้วยตัวมันเอง...  อยากไปวัดเช่าวัตถุมงคล อยากไปสักยันต์ เป็นต้น

มีด้วยกันทุกศาสนากระมัง ครอบครัวเชื้อสายจีนของฉัน มีกุศลโลบายหนึ่งที่ทำมาช้านานคือ การให้แต๊ะเอีย
เด็กๆ จะกุลี กุจอแต่งองค์ทรงเครื่องสีแดงแป้ดตามธรรมเนียมเฮง เฮง ของคนจีน เดินทางไปวัดไหว้พระ ไหว้เจ้า.. รับแต๊ะเอีย... !

สุดท้ายเด็กๆ ก็เสร็จกุศลโลบายลวงเด็กไปวัดของผู้ใหญ่จนได้.. cho presley

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พ.ย. 2552, 10:05:43 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ chatee_poke

• ตติยะ
  • โปเก้ ณ.ซอยคาวบอย(สุขุมวิท23)
    • อีเมล
คุณพี่พกพาสาระมาอีกแล้วนะคะ.. :100:

ห้อยพระเครื่องดี แล้วคุณดีเท่ากับพระหรือเปล่า.. มาถามว่าพระนี้ดีหรือเปล่า?
อันนี้โดนใจ! เขามีให้น้อมรำลึกถึงบูรพาจารย์เจ้าของศิลปะ...มิใช่อวดฤทธิ์ อวดเดช 555.. เน้นเท่บ้างเป็นบางครั้งนะ! :009:
แบบว่า รำลึกถึงทั้งผู้ให้ และผู้เป็นเจ้าของวิชานั้นๆค่ะ!

เครื่องรางของขลัง คือไสยศาสตร์รวมถึงการสักยันต์ด้วย.. ก็จริง..เหล่านี้คือ กุศโลบายนำไสยศาสตร์เหนี่ยวนำปถุชน ชาวบ้าน เข้าสู่พุทธศาสตร์ทีละนิด ทีละนิด จนในที่สุดก็สมบูรณ์แบบด้วยตัวมันเอง...  อยากไปวัดเช่าวัตถุมงคล อยากไปสักยันต์ เป็นต้น

มีด้วยกันทุกศาสนากระมัง ครอบครัวเชื้อสายจีนของฉัน มีกุศลโลบายหนึ่งที่ทำมาช้านานคือ การให้แต๊ะเอีย
เด็กๆ จะกุลี กุจอแต่งองค์ทรงเครื่องสีแดงแป้ดตามธรรมเนียมเฮง เฮง ของคนจีน เดินทางไปวัดไหว้พระ ไหว้เจ้า.. รับแต๊ะเอีย... !

สุดท้ายเด็กๆ ก็เสร็จกุศลโลบายลวงเด็กไปวัดของผู้ใหญ่จนได้.. cho presley

อ้าวตกลงไหว้พระด้วยเหรอครับเนี่ยนึกว่าจะไหว้จะบูชาแต่ผี
[shake]ต่อต้านวัดยานอวกาศ[/shake]

• นวมะ
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม

เครื่องรางของขลัง คือไสยศาสตร์รวมถึงการสักยันต์ด้วย.. ก็จริง..เหล่านี้คือ กุศโลบายนำไสยศาสตร์เหนี่ยวนำปถุชน ชาวบ้าน เข้าสู่พุทธศาสตร์ทีละนิด ทีละนิด จนในที่สุดก็สมบูรณ์แบบด้วยตัวมันเอง...  อยากไปวัดเช่าวัตถุมงคล อยากไปสักยันต์ เป็นต้น

อ้าวตกลงไหว้พระด้วยเหรอครับเนี่ยนึกว่าจะไหว้จะบูชาแต่ผี

อ้าวแล้วไปมุดหัวอยู่ที่ไหนมาหละ?.. นี่มันจะปีนึงแล้ว..
เป็นคนอื่นเขาเลิกสนใจแล้วนะ...นี่ยังจะตามไม่เลิก...

กิจการเป็นไง.. กำไรดีไหม?

ออฟไลน์ EMINEM

• สมาชิกที่ถูกแบน
  • **
  • เด็กปะปานคร....
ก่อนผมจะสมัค ก็คอยดูเหตุการ ในบอร์ดก่อนสมัค อยู่พักนึง
ผมว่าคุณ cho presley  เพี้ยนๆนะ  :004:

เห็นเวลามาตอบกระทู้ ไม่เค่ยเต็มเต็ง อย่าโกรธกันนะ ดูจากความรู้สึก พูดตรงๆ

• นวมะ
แหม สมัครมาก็เขียนถึง cho presley เลย.. :004: วันนี้โพสกะทู้ไป 4 เขียนถึง cho 1...
เราเคยสนิทกันนานแล้วเหรอคะ? การวิจารณ์ดูมั่นใจจริง..คงต้องขออภัยหากเขียนไม่ถูกใจ! เพราะไม่คิดต้องเอาใจใคร!
ไม่โกรธคุณหรอกค่ะ..แต่ไม่รู้จักค่ะ! ส่วนตัวดิฉันขอสงวนสิทธิ์การวิพากษ์วิจารณ์ใครๆดีกว่าค่ะ เมื่อไม่มีความมั่นใจว่ารู้จักเขาดีพอ :004:...

ปล. ค่าIP-Mobile Phone น่าจะ circulation วนๆ ได้...แต่สำนวนยังไงก็เปลี่ยนไม่ได้ค่ะ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พ.ย. 2552, 10:24:20 โดย cho presley »

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
สัพพะปาปัสสะ อะกะระณัง พวกเธอทั้งหลายจงอย่าทำความชั่วทุกอย่าง

ขอบคุณสำหรับบทความคำสอนของหลวงพ่อฤาษีลิงดำครับ...
:002:

สวย อยากมีไว้ในครอบครองบ้าง เขาว่าราคาไม่แรง แต่ตอนนี้ กระเป๋าแห้ง