ผู้เขียน หัวข้อ: เกร็ดความรู้เกี่ยวกับกฏหมาย ที่ควรอ่านก่อนทำการพาดพิงถึงผู้อื่นในเว๊ปไซด์  (อ่าน 2484 ครั้ง)

ออฟไลน์ schoolbus

• ฉัฏฐะ
  • *
 :004: :004:คุณผู้อ่านที่ใช้อินเตอร์เน็ตในการทำงานและการใช้ชีวิตส่วนตัวก็ควรต้องระมัดระวังความผิดตาม พ.ร.บ.นี้ด้วยนะครับ เพราะเขาห้ามยอมความ เนื่องจากต้องการปกป้องเด็กและเยาวชนที่ยังไม่มีวุฒิภาวะ ซึ่งทุกวันนี้เด็ก ๆ และเยาวชนเหล่านั้นมีสถิติการเข้ามาใช้อินเตอร์เน็ตกันเพิ่มมากขึ้นเรื่อย ๆ ทุกวัน ส่วนการเขียนแสดงความคิดเห็น (ในทางใส่ร้ายป้ายสีผู้อื่น) ตามเว็บบอร์ดต่าง ๆ ก็ต้องคอยระมัดระวังนะครับ เพราะโทษตาม “พ.ร.บ.ว่าด้วยการกระทำความผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์” สูงกว่าโทษหมิ่นประมาทด้วยการโฆษณาหรือเผยแพร่ภาพลามกอนาจารตามกฎหมายอาญา เช่น เดิมคุณกล่าวหาผู้อื่นทางเว็บบอร์ดคุณอาจมีโทษหมิ่นประมาทด้วยการโฆษณาตามกฎหมายอาญาคือจำคุก 2 ปี และปรับไม่เกิน 2 แสนบาท แต่ความผิดหมิ่นประมาทชนิดเดียวกันนี้ (รวมทั้งการใส่ภาพตัดต่อลงในเว็บทำให้ผู้อื่นเสียหาย) ตาม พ.ร.บ.การกระทำความผิดทางคอมพิวเตอร์ พ.ศ.2550 คุณจะมีโทษเพิ่มเป็นจำคุก 3 ปี หรือปรับไม่เกิน 600,000 บาทเลยนะครับ ขอบอก :002: :002:

:001: :001: ถ้าข้อมูลผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยไว้ ณ.ที่นี้ :001: :001:
     ขออำนาจและบารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
              ขอบคุณครับ
อดีตรองประธานมูลนิธิปิยสีโล...ผู้ได้ฉายา สืบ ปืนแตก หรือ สืบ ปืนเสีย
พระครูพิทักษ์วีรธรรม (สืบ ปริมุตโต) เจ้าคณะตำบลท่าพระยา
พระอุปปัชฌาย์และเจ้าอาวาส วัดสิงห์ ต.บางแก้ว อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม

ออฟไลน์ joy_

• ทุติยะ
  • **
ดีนะว่าหนูไม่ใช่ดารา เลยไม่กลัวใส่ภาพตัดต่อ :027:

ออฟไลน์ EMINEM

• สมาชิกที่ถูกแบน
  • **
  • เด็กปะปานคร....
หลักฐานอะมี .....ไม่ได้ใส่ร้ายหรือพาดพิง ถ้าคุณกำลังคิดจะช่วยคนผิด

คุณเองเพิ่งมาสมัคทีหลัง ....อยู่เฉยๆดีกว่า ........... โดนเป่าหูมาหรือป่าว ระวัง จะซวย

ถ้าไม่รู้จริงอยู่เฉยๆ นะจ๊ะ

หลักฐาน กับพยาน เพียบ .....

1.ยกตัวอย่าง กระทู้บางกระทู้ที่โดนลบไป  คุณรุ้ใหมในเวปนี้ มีพระเล่นอยู่ แต่คนก็ไม่รู้

1.1กับบางคนที่รู้ กับมาโพสว่า มามาเดะจุ๊บหัวเหม่งทีนึง  ถ้าคุณรู้ ......ว่าเขาโพสเล่นกับพระสงฆ์แบบนี้ คุณจะรุ้สึกอย่างไรหรือ
ยังมีอีกเพียบ ........
กระทู้ที่หายไป มันไม่ได้หายไปไหน ...ถ้าคุณจะเล่นทางกฏหมาย มั่นใจเหรอครับที่จะช่วยคนผิดหละครับ คุณ

ผมว่าอยุ่เฉยๆดีกว่า ถ้าไปวัด ลองไปถามๆพี่เขาดูก่อน ครับ ความจริงมันเป็นยังไง แล้วเค่ยมาช่วย

เขาว่าคนดีตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไม่ไหม้ นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ย. 2552, 01:23:07 โดย EMINEM »

ออฟไลน์ joy_

• ทุติยะ
  • **
พี่ๆ มีอะไรหรือกันหรือเปล่าค่ะ
หนูไม่รู้เรื่องนะ :075:

ออฟไลน์ schoolbus

• ฉัฏฐะ
  • *
 :054: :054: งงครับ ผมว่าโดยส่วนตัวผมเดินทางสายกลางมาตลอด ไม่รู้จักมักคุ้นใครเป็นพิเศษเลยสักกะคน ก็อุตส่าลงท้ายว่า" ถ้าข้อมูลผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยไว้ ณ.ที่นี้ " แต่ดันโดนด่าซะนี่ซวยเจงๆ แต่ไม่เป็นไรครับผมรับได้  :054: :054:
 ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
ขอบคุณสำหรับเกร็ดความรู้นะคะ
รู้ไว้ไม่เสียหลาย..
กฏหมายเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ยังมีอีกหลายอย่างที่เรายังไม่รู้
รู้แล้วก็ต้องระมัดระวังตัวเองค่ะ

(เบาะๆพอ) :004:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ลองไม่ตอบโต้กันดูนะครับ  เพื่ออะไรมันจะดีขึ้นมา    :015:

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ด้วยความเคารพ บอร์ดนี้สำหรับพี่ๆน้องๆชาวบางพระที่รักใคร่สามัคคีกันครับ ถ้าใครไม่ใช่เชิญไปได้ครับ ถ้าใช่ขอให้เห็นแก่หลวงพ่อเปิ่นครับ สร้างบอร์ดนั้ให้คนนอกที่เข้ามาอ่านแล้วชอบ อยากเป็นสมาชิก อยากเข้ามาหาความรู้ครับ ถ้าท่านยังใช่ศิษย์วัดบางพระขอกรุณาครับ ไม่อาครับ ถ้ามันทำให้ใครอีกคนอ่านแล้วไม่พอใจ ก็อย่าเขียนครับ นึกถึงหลวงพ่อครับ ใกล้ถึงวันไหว้ครูแล้ว ขอความรักจงเกิดแก่ศิษย์บางพระทุกท่านครับ ให้ปีนี้ เป็นงานไหว้ครูที่ยิ่งใหญ่ที่สุดกว่าที่ไหนๆ ให้เขารู้ว่าสาย สัก ตัวจริงคือที่นี่ และปีนี้ทำให้เขาดูครับ ว่า การเคารพครูบาอาจารย์ที่ดี ทำกันยังไง ขอความสงบสุข จงหวนคืนเว็บนี้โดยเร็ววัน

จากผม ลูกศิษย์ที่เคยกราบไหว้หลวงพ่อตั้งแต่สมัยท่านยังอยู่ ถึงแม้ท่านไม่อยู่แล้ว แต่ใครล่ะจะคิดเช่นนั้น .........ท่านยังอยู่ในใจพวกเราเสมอ

กราบนมัสการหลวงพ่อเปิ่นครับ   

ออฟไลน์ goodman2000

• สมาชิกที่ถูกแบน
  • **
ต่อความยาวสาวความยีดเข้าไป ที่อ่านๆ มามีบุคคลเดียวที่ใช้ถ้อยคำทีรุนแรงใส่ผู้อื่น

๔. ห้ามตั้งกระทู้และหรือส่งข้อความ (pm) ใดๆ ที่หยาบคาย ส่อเสียด ดูหมิ่น กล่าวหาให้ร้ายหรือหมิ่นประมาท สร้างความแตกแยก สร้างความสับสน สร้างความปั่นป่วน

ออฟไลน์ SlanOon

• ตติยะ
  • ไม่มีนกตัวใดบินสูงเกินไป ถ้ามันบินด้วยปีกของมันเอง
    • อีเมล
ขอบคุณสาระความรู้นะครับมีน้ำใจห่วงใยเพื่อนในเว็บดูเป็นกลางดีครับ

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
ขอบคุณครับ

มีหลักฐานก็ว่ากันไป
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
ท่าทางน่าจะเรียนนิติปะครับ อิอิ
ใว้ไปศึกษาบ้างครับ ขอบคุณ  :015: