ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องพิมพ์ของพระสมเด็จมานานแล้วครับช่วยตอบหน่อยนะครับ  (อ่าน 1920 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
         กระผมได้รับเมตตา มาจากหลวงพี่ท่านหนึ่ง เป็นพระสมเด็จพิมพ์นิยม ชุดใหญ่ ได้ ดี ของวัดบางพระ ซึ่ง ในตลับเขียน ว่า พิมพ์ประธานใหญ่ พิมพ์เส้นด้าย พิมพ์ทรงเจดีย์ แต่ผมดูยังไงก็แยกทั้ง 3 องค์ไม่ออกครับ ขอพี่น้องช่วยอธิบายด้วยครับ เพื่อเป็นวิทยาทานแก่กระผม และ ผู้ไม่รู้คนอื่นๆ

----------------

ขอรบกวนด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พ.ย. 2552, 10:17:22 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
  วิธีดูพิมพ์พระสมเด็จแบบง่ายๆ
พิมพ์ใหญ่ มองดูแล้วจะสง่างามสัดส่วนประมาณได้กับพระประธานบางคนเขาก็เรียกพิมพ์พระประธาน ในภาพคือองที่มีชายจีวรที่พาดจากแขนซ้ายมาที่ตักนั่นแหละ ฐานที่ 2 จะมีสันตรงกลางหรือที่เรียกว่าฐานสิงห์
พิมพ์เจดีย์ ให้มองดูจากสายตาจากฐานทั้งสองไปสู่ยอดของเกศพระสัดส่วนประมาณได้กับเจดีย์ย่อมุมไม้สิบสอง ฐานที่ 1-2จะเป็นฐานหมอน
พิมพ์เส้นด้ายองค์พระจะบอบบาง รวมทั้งฐานที่ 1-2 ก็เช่นเดียวกัน จุดสำคัญฐานที่ 3 จะเป็นสองเส้นคู่และปิหัวท้ายของเส้นคู่นั้น
...ที่นี้คงจะดูออกแล้วนะว่าองค์ไหนเป็นพิมพ์อะไร นะจ๊ะท่านศักดา ....................ลุงต้อให้ข้อมูล...

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
ดูไม่ยากครับ แบบนี้

องค์ที่1 พิมย์ทรงเจดีย์

จุดสังเกตุ
ดูที่ทรง พระครับ ทรงท่าน คล้ายเจดีย์ อีกจุด  ฐาน ชั้น 2 และ 3 จะมนๆ  แตกต่าง จาก พิมย์ใหญ่

องค์ที่ 2 พิมย์ประธานใหญ่

จุดที่สังเกตุใด้ชัดเจนเลยครับ  ฐานชั้นที่ 2  จะคล้ายๆ รูปเรือ นั่นละครับ  ยิ่งองค์ที่เห็นนี้  เกศท่าน ทะลุซุ้ม ด้วยครับ

องค์ที่ 3 พิมย์เส้นด้ายครับ

จุดสังเกตุ พิมย์นี้  ดูที่ ฐานชั้น ล่างสุดเลยครับ จะไม่ตัน เหมือนทั้งสองพิมย์ ที่กล่าวมา

การดูพิมย์ จุดหลักๆ ก็ประมาณนี้ละครับ ส่วนรายละเอียด มีอีกเยอะครับ

ลองกดเข้า กูเกิล ดู นั่นละครับ  แต่ที่ผมดู 3 องค์นี้  ผมแยกตามนั้น ละครับ :054:

ชาญครับ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณมากครับ................. ครั้งตอบไปจะได้เก็บลงตลับได้ถูกครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตามที่ได้แนะนำกันไปแล้วครับ ขอเพิ่มเติมเล็กน้อย เพื่อให้เข้าใจได้ง่ายขึ้น

พิมพ์พระประธานใหญ่ สังเกตดูเกศจะทะลุซุ้ม

พิมพ์เส้นด้าย ฐานล่างสุดจะเป็นร่อง

หรืออีกวิธีลองสังเกตที่ด้านหลัง แต่ละพิมพ์จะไม่เหมือนกันครับ :001:

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
เยี่ยมเลยครับข้อมูลแน่นทั้งนั้นเลยครับ
ไม่ต้องหาหนังสือไม่ต้องไปเรียนที่ใหน
กระดานบางพระ มีครบครับ
ขอบคุณทุกท่านมากครับสำหรับความรู้ :054: