ผู้เขียน หัวข้อ: ชื่อนั้นสำคัญไฉน..?( ๓ )  (อ่าน 1354 ครั้ง)

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
ชื่อนั้นสำคัญไฉน..?( ๓ )
« เมื่อ: 26 พ.ย. 2552, 05:33:58 »
 :059:การตั้งชื่อนั้น หากเป็นการตั้งชื่อพระ(ฉายา)ครูบาอาจารย์ท่านมักจะเอาอักษรในกลุ่ม"บริวาร"ขึ้นต้น
แต่ถ้าเป็นชาวบ้านทั่วไปมักจะนิยมใช้อักษรในกลุ่ม "เดช" เป็นอักษรนำหน้าสำหรับบุตรหลานที่เป้นผู้ชาย
และถ้าเป็นผู้หญิงจะนิยมใช้อักษรในกลุ่ม " ศรี "เป็นอักษรตัวนำ หรือจะเอาอักษรมงคลกลุ่มไหนก็ได้
มาเป็นอักษรนำ จะสลับที่อยู่หน้าอยู่หลังกันก็ได้ หรือจะไม่นิยมถือ" เดช " ถือ " ศรี"ใช้อักษรตัวใดก็ได้
แต่จะไม่นิยมเอาอักษรที่เป็นกาลกิณีมาผสมอยู่ด้วยเท่านั้น

อักษรที่เป็น "เดช" สำหรับผู้ชาย
       คนที่เกิดวันอาทิตย์    อักษร   จ ฉ ช ซ ฌ ญ
       คนที่เกิดวันจันทร์      อักษร   ฏ ฎ ฐ ฑ ฒ ณ
       คนที่เกิดวันอังคาร     อักษร   ด ต ถ ท ธ น
       คนที่เกิดวันพุธ         อักษร   บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม
       คนที่เกิดวันพฤหัสบดี อักษร   ศ ษ ส ห ฬ ฮ
       คนที่เกิดวันศุกร์       อักษร   ก ข ค ฆ ง
       คนที่เกิดวันเสาร์      อักษร   ย ร ล ว
       คนที่เกิดวันพุธกลางคืน   สระ  อะ อา อิ อี อุ อู เอ โอ
อักษรที่เป็น " ศรี " สำหรับผู้หญิง
       คนที่เกิดวันอาทิตย์  อักษร  ฏ ฎ ฐ ฑ ฒ ณ
       คนที่เกิดวันจันทร์    อักษร  ด ต ถ ท ธ น
       คนที่เกิดวันอังคาร   อักษร  บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม
       คนที่เกิดวันพุธ       อักษร  ย ร ล ว
       คนที่เกิดวันพฤหัสบดี  สระ อะ อา อุ อู อิ อี เอ โอ
       คนที่เกิดวันศุกร์      อักษร  จ ฉ ช ซ ฌ ญ
       คนที่เกิดวันเสาร์     อักษร   ศ ษ ส ห ฬ ฮ
       คนที่เกิดวันพุธกลางคืน  อักษร  ก ขค ฆ ง
อักษรที่เป็น "กาลกิณี"ทั้งผุ้หญิงและผู้ชาย
       คนที่เกิดวันอาทิตย์  อักษร   ศ ษ ส ห ฬ ฮ
       คนที่เกิดวันจันทร์    สระ      อะ อา อิ อี อุ อู เอ โอ
       คนที่เกิดวันอังคาร   อักษร    ก ข ค ฆ ง
       คนที่เกิดวันพุธ       อักษร    จ ฉ ช ซ ฌ ญ
       คนที่เกิดวันพฤหัสบดี   อักษร  ด ต ถ ท ธ น
       คนที่เกิดวันศุกร์      อักษร   ย ร ล ว
       คนที่เกิดวันเสาร์      อักษร   ฏ ฎ ฐ ฑ ฒ ณ
       คนที่เกิดวันพุธกลางคืน  อักษร  บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม
 :059:ไม่ว่าเราจะตั้งชื่อให้ไพเราะ หรือเป็นมงคลมีความหมายที่ดีงามอย่างไร มันก็ไม่ใช่สิ่งสำคัญของชีวิต
มันเป็นเพียงส่วนประกอบเท่านั้น สิ่งที่สำคัญที่จะทำให้ประสพกับความสำเร็จได้นั้น มันอยู่ที่ตัวเจ้าของชื่อ
ที่จะดำเนินชีวิตให้ถูกต้องตามทำนองคลองธรรม มีความรับผิดชอบในภาระและหน้าที่ มีความคิดและจิตที่ใฝ่ดี
มีความขยันหมั่นเพียร รู้จักความเพียงพอในชีวิต ไม่คิดทะเยอทะยานจนเกินความเป็นจริง ประหยัดและอดทน
              "ความสำเร็จของชีวิต อยู่ที่จิตคิดว่าเพียงพอแล้ว"
จึงขอฝากไว้เป็นข้อคิดสะกิดเตือนใจแก่ท่านทั้งหลายให้รู้และเข้าใจให้คิดและพิจารณา
            ด้วยความปรารถนาดีและไมตรีจิตแด่มิตรผู่ใคร่ใฝ่ในความรู้ทั้งหลาย
                          รวี สัจจะ-วจีพเนจร-สมณะชายขอบ
๒๖ พฤศจิกายน ๒๕๕๒ เวลา ๐๕.๓๒ น. ณ ศาลาน้ิอยริมน้ำโขง ชายขอบประเทศไทย
 :059:หมายเหตุ...โปรดติดตามบทต่อไป(ยังมีอะไรอีกมากมายที่จะนำมาเสนอเกี่ยวกับการตั้งชื่อ)
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: ชื่อนั้นสำคัญไฉน..?( ๓ )
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 พ.ย. 2552, 07:57:15 »
ขอบพระคุณที่นำมาบอกเล่านะครับ เป็นความรู้ดีมากเลย ต้องจดไว้สะแล้ว สาธุ ...  :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 พ.ย. 2552, 02:35:35 »
กราบนมัสการพระอาจารย์ครับ ขอบคุณที่เมตตาชี้แนะ...

ชื่อของผม มีแต่ อุตสาหะ เลยครับ...

...เหมือนพ่อจะสอนอะไรไว้เป็นนัย... :075:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พ.ย. 2552, 02:42:04 โดย ack01 »

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 พ.ย. 2552, 02:44:59 »
"ความสำเร็จของชีวิต อยู่ที่จิตคิดว่าเพียงพอแล้ว"
กราบนมัสการพระอาจารย์ครับ กราบขอบพระคุณที่สั่งสอนและเตือนสติครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 พ.ย. 2552, 05:08:40 »
กราบ...นมัสการหลวงพี่ครับ... :054: กราบขอบพระคุณที่มีเรื่องราว,ความรู้ดีๆเกี่ยวกับการตั้งชื่อมาสอนครับ กำลังคอยติดตามตอนต่อไปอยู่ครับ

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 พ.ย. 2552, 06:35:53 »
กราบนมัสการหลวงอาด้วยครับ

ขออนุญาตหยิบยกท่อนนี้มานะครับ  "ความสำเร็จของชีวิต อยู่ที่จิตคิดว่าเพียงพอแล้ว"

ประโยคนี้อ่านแล้วได้ข้อคิดมากเลยครับ

กราบขอบพระคุณหลวงอาเป็นอย่างสูงครับ
  :054: :054: :054:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พ.ย. 2552, 06:36:58 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 พ.ย. 2552, 05:27:55 »
ขอบคุณหลวงโด่งมากครับ ที่ให้ความรู้ :054: :054: :054:

ตำหนักที่วัดราชบพิธ เยี่ยมจริงๆๆ ไม่มีสระหรือพยัญชนะ เสียเลย :015:

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 พ.ย. 2552, 09:44:15 »
 :075:ขอบพระคุณมากเลยครับ
ผมอยู่มาครึ่งชีวิตแล้วเนี่ย ทำงัยดีครับกาลกิณีเต็มๆเลยครับ
แต่ผมไม่อยากเปลี่ยนชื่ออะครับมีวิธีอื่นมั้ยครับ
นาย ยอดรัก ไทรรอดศรี
เกิด ศุกร์ ที่ 13  ทำงัยดีครับหลวงพี่ช่วยชี้แนะนิดนึงครับ  :054:

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 พ.ย. 2552, 10:43:13 »
:075:ขอบพระคุณมากเลยครับ
ผมอยู่มาครึ่งชีวิตแล้วเนี่ย ทำงัยดีครับกาลกิณีเต็มๆเลยครับ
แต่ผมไม่อยากเปลี่ยนชื่ออะครับมีวิธีอื่นมั้ยครับ
นาย ยอดรัก ไทรรอดศรี
เกิด ศุกร์ ที่ 13  ทำงัยดีครับหลวงพี่ช่วยชี้แนะนิดนึงครับ  :054:
"ดีชั่วอยู่ที่ตัวเราทำ สูงต่ำอยู่ที่เราทำตัว"อย่าไปกังวลเลยครับ
ชื่อนั้นเป็นเพียงสิ่งสมมุติ เพื่อให้รู้ว่าใครเป็นใคร จงศรัทธาและเชื่อมั่นในความดีที่เราทำ
เมื่อคุณมีศรัทธาในตนเองแล้ว ขวัญและกำลังใจจะตามมา ความสำเร็จย่อมไม่ไกลเกินฝัน
ชื่อและนามสกุลของโยมนั้น รวมแล้วได้ 15 อักษร เป็นกำลังของพระจันทร์ทำให้โยมนั้น
มีจิตใจที่ดีงาม พูดจากล้าหาญ บางคร้งอ่อนหวาน มีหลักการน่าเชื่อถือ มีเสน่ห์แก่คนทั้งหลาย
แต่บางครั้งมักไม่แน่ใจในคำพูดของตัวเอง ชอบสนุกสนาน โกรธง่ายหายเร็ว
   ชื่อนั้นอาจจะมีอักษรที่ไม่เหมาะสม แต่กำลังของอักษรนั้นมาช่วยเสริม แก้กันไปในตัว
ให้บูชาพระปางห้ามญาติ(พระประจำวันจันทร์)เพื่อเสริมกำลังของตัวอักษรแล้วจะดียิ่งขึ้น