ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรูปชมภาพหลวงปู่เปิ่น ประมาณ พ.ศ.๒๕๒๐ ไม่เคยเปิดเพยที่ไหนมาก่อน  (อ่าน 3802 ครั้ง)

ออฟไลน์ หลวงพี่เก่ง

• สำนักงานวัดบางพระ
  • ล่องลอย
  • สุเมโธภิกฺขุ
    • http://facebook.com/bangphra
    • อีเมล
         ขอเจริญพร นำมาให้ชมชมกันครับ เป็นภาพที่ไม่เคยเปิดเผยที่ใดมาก่อน หากใครมีภาพในลักษณะแบบนี้ก็ช่วยนำมาแบ่งปันกันครับ ภาพเก่าๆ หายากแบบนี้ สมควรได้รับการอนุรักษ์ไว้ครับ ถ้าบอกเหตุการณ์และปีที่ถ่ายก็จะดีมากเลย

ภาพที่ ๑,๒  งานมงคลสมรสของโยมแม่และโยมพ่อ ประมาณ ปี พ.ศ.๒๕๒๐ หลวงปู่เปิ่นเป็นหัวหน้าเจริญพระพุทธมนต์

ภาพที่ ๓ ในงานเดียวกัน ในภาพมีหลวงพ่อสำอางค์ด้วยนะครับ สมัยนั้นยังเอ๊าะๆ อยู่เลย ทายว่าสิว่าองค์ไหน  :095:

ภาพที่ ๔ ในงานเดียวกัน หลวงปู่เปิ่นท่านเมตตาให้ถ่ายภาพก่อนจะเดินทางกลับวัด

ภาพที่ ๕ หลวงปู่เปิ่นรับประเคนเครื่องกัณฑ์เทศน์ในงานฌาปนกิจศพ ไม่ทราบปี พ.ศ.

ภาพที่ ๖ - ๘ หลวงปู่เปิ่นเป็นประธานประชุมเพลิงฝ่ายสงฆ์ ในงานฌาปนกิจศพโยมยาย เมื่อปี พ.ศ.๒๕๓๘ ในปีนั้นได้บวชเณรหน้าไฟด้วย เป็นการบวชเณรครั้งแรกในชีวิต

สมาชิคท่านใดมีภาพหลวงปู่เปิ่นไม่ว่าจะเป็นงานหรือโอกาศใดก้ได้ครับ ส่งภาพมาแบ่งปันกันในกระทู้นี้ได้เลยครับ     จะเก็บรวบรวมสำหรับเพื่อเป็นอนุสรณ์แก่หลวงปู่ในโอกาสต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ธ.ค. 2552, 09:52:30 โดย หลวงพี่เก่ง »

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
กราบนมัสการหลวงปู่เปิ่น และพระอาจารย์ทุกรูปครับ

นมัสการหลวงพี่เก่งครับ  เป็นภาพที่ทรงคุณค่าอย่างยิ่ง หาชมยากจริงๆครับ เป็นบุญตาแท้ๆ

ในภาพเหมือนจะจำได้แต่หลวงปู่กับหลวงพ่อสำอางค์  พระอาจารย์รูปอื่นๆ บุญตาไม่ถึงจริงๆ  :075: :075: :075:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
สิบนิ้วพนมก้มกราบ องค์หลวงพ่อเปิ่นและภิกษุทุกรูป
และขอนมัสการหลวงพี่เก่งครับ  ขอขอบคุณหลวงพี่เก่งที่นำภาพหลวงพ่อในอดีตมาให้ได้รับชมครับ
เป็นภาพที่หาชมได้ยาก ควรแก่การเก็บรักษา เพื่อความวัฒนาถาวรสืบไปแด่คนรุ่นหลัง ได้ศึกษาและสืบทอดครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ AoF_zA

• สัตตมะ
  • **
  • เ ม ต ต า เ ป็ น ธ ร ร ม อั น ป ร ะ เ ส ริ ฐ์
    • MSN Messenger - off_1928@hotmail.com
กราบนมัสการหลวงพ่อเปิ่น หลวงพ่อสำอางค์ หลวงพี่เก่ง และหลวงพี่ทุกรูปในภาพครับ

ขอบคุณที่นำภาพหายากมาให้ชมกันครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
เป็นภาพที่ยากต่อการหาชมอย่างยิ่ง ขอบพระคุณที่นำมาให้ชมนะครับ สาธุ ...  :054:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
กราบมนัสการหลวงปู่ และพระสงฆ์ทุกรูป ครับ

กราบมนัสการหลวงพี่เก่ง และอนุโมธนาบุญด้วย ครับ ภาพหาชมยากมากเลย ครับ  :054:

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
                                                   สาธุ
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ nobeeta

• อัฏฐมะ
กราบนมัสการหลวงพี่เก่งครับ ภาพหาดูยากมากครับ หาที่ใหนไม่ได้อีกแล้ว ไม่เคยเปิดเผยที่ใหนมาก่อนด้วยขอบพระคุณอย่างสูงครับที่นำมาให้ชม :054:
บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
พระอาจารย์ธนพงค์ สำนักสงฆ์หนองหวาย

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
กราบนมัสการหลวงพ่อครับ

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
สาธุ..อนุโมทนากับหลวงพี่เก่งด้วย
เราน่าจะเปิดกระทู้ใหม่ ใครมีภาพของหลวงพ่อเปิ่นให้ส่งมา
เพื่อที่เราจะได้รวบรวมเก็บภาพเหล่านั้นไว้ และจะได้จัดพิมพ์
กันต่อไปในวาระต่างๆ เพราะยังมีภาพของหลวงพ่ออีกมากมาย
ที่ญาติโยมได้ถ่ายไว้ในโอกาศต่างๆที่พวกเรายังไม่เคยได้ชมกัน
จึงขอให้"หลวงพี่เว็บ"จัดทำกระทู้รับรูปภาพของหลวงพ่อขึ้นมา
เพื่อให้ผู้ที่มีรูปถ่ายของหลวงพ่อได้ส่งมาเพื่อเก็บรวบรวมไว้
...เป็นการแสดงความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ...
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ขอขอบพระคุณหลวงพี่เก่งครับที่นำรูปหลวงปู่มาให้ชมครับ :090: :090: :114: :090: :090:

ออฟไลน์ ad1957

• ตติยะ
 :054: :054: :054:เยี่ยมมากๆครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
กราบนมัสการหลวงปู่เปิ่นครับ...

...นมัสการหลวงพี่เก่งครับ ขอบพระคุณสำหรับภาพที่หาชมได้ยากยิ่งเช่นนี้ครับ.... :001:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
เป็นภาพที่หาชมยากมากๆคับ ขอกราบนมัสการหลวงพี่คับ ที่นำภาพหายากเช่นนี้มาให้ชมคับ
พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เป็นภาพหาชมยากมากครับ 
ขอบคุณทุกท่านที่นำภาพหฟยากมาให้พี่น้องวัดบางพระได้รับชมกันครับ
 :054: :054: :054:

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
กราบนมัสการหลวงพ่อเปิ่น

หลวงพ่อสำอางค์ ครับ

และขอ กราบขอบพระคุณ

หลวงพี่เก่งที่ เมตตานำภาพเก่าๆหายากมาให้ได้ชม
ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
กราบนมัสการหลวงปู่ครับ  :054: :054: :054:
กราบขอบพระคุณหลวงพี่เก่งมากครับ สำหรับภาพเก่าที่หาชมได้ยากยิ่ง ขอบพระคุณครับ
:054: :054: :054:

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
กราบหลวงปู่เปิ่นครับผม

หลวงปู่อยู่ในใจเสมอมาครับ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ หลวงพี่เก่ง

• สำนักงานวัดบางพระ
  • ล่องลอย
  • สุเมโธภิกฺขุ
    • http://facebook.com/bangphra
    • อีเมล
สาธุ..อนุโมทนากับหลวงพี่เก่งด้วย
เราน่าจะเปิดกระทู้ใหม่ ใครมีภาพของหลวงพ่อเปิ่นให้ส่งมา
เพื่อที่เราจะได้รวบรวมเก็บภาพเหล่านั้นไว้ และจะได้จัดพิมพ์
กันต่อไปในวาระต่างๆ เพราะยังมีภาพของหลวงพ่ออีกมากมาย
ที่ญาติโยมได้ถ่ายไว้ในโอกาศต่างๆที่พวกเรายังไม่เคยได้ชมกัน
จึงขอให้"หลวงพี่เว็บ"จัดทำกระทู้รับรูปภาพของหลวงพ่อขึ้นมา
เพื่อให้ผู้ที่มีรูปถ่ายของหลวงพ่อได้ส่งมาเพื่อเก็บรวบรวมไว้
...เป็นการแสดงความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ...

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
กราบนมัสการหลวงปู่ หลวงพ่อและหลวงพี่ครับ :054: :054: :054:เป็นบุญตาของผมที่เห็นเป็นครั้งแรกครับ
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
กราบนมัสการหลวงพ่อเปิ่นครับ  :054:  :054:  :054:

ขอพระคุณหลวงพี่เก่งครับ ที่เก้บภาพมาให้ชมกัน  :001:

ออฟไลน์ Jamesrongchai

• อัฏฐมะ
ขอขอบพระคุณหลวงพี่เก่งเป็นอย่างสูงครับ
พี่ๆน้องๆ ศิษญ์วัดบางพระทุกท่าน รบกวนช่วยกันรวบรวมครับเพื่อเป็นวิทยาทานแก่ศิษย์รุ่นต่อๆไป

ออฟไลน์ เอก & โล้น MBK.

• ปัญจมะ
  • คิด ดี พูด ดี ทำ ดี แค่ นี้ พอ ..
    • อีเมล
ขอบพระคุณหลวงพี่เก่งครับ............ :054: :054: :054: :054: :054:

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
เป็นบุญตามากเลยครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ SoLoMoND

• ตติยะ
    • อีเมล
กราบนมัสการหลวงพี่ครับ

พยายามถ่ายจากอัลบั้มรูป เรยมะค่อยชัดคับ

ภาพนี้เป็นตอนที่หลวงปู่เจิมหน้าผากหั้ยพ่อผมครับ

ตอนเจิมให้แม่ครับ

ออฟไลน์ poemlap

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
 :054:ขอบคุณภาพเก่าๆและความประทับใจในภาพ  ที่หาดูยากครับ
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
เป็นภาพเก่าอันทรงคุณค่ามากๆครับ :114: