ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงพ่อเกษม...กล่าวกับหลวงพ่อจรัญ...  (อ่าน 3414 ครั้ง)

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม

ตอนที่สภาวธรรมขึ้นสูงนั้น ศีรษะของผมหนักราวกับภูเขาสักสิบลูกมาทับไว้ มันหนักและเจ็บปวดรวดร้าวราวกับจะระเบิด ผมก็ท่องในใจว่า 'อดทนหนอ อดทนหนอ' แต่ความหนักและควมเจ็บปวดรวดร้าวก็ไม่เบาคลาย พอรู้ว่าจะทนไม่ไหวแล้ว ผมก็กลั้นใจพูดกับตัวเองว่า 'ตายเป็นตาย' เท่านั้นแหละ ศีรษะผมระเบิดดังสนั่นหวั่นไหว ดังในความรู้สึกของผมนะ มันดังสนั่นราวกับภูเขาไฟระเบิดนั่นเทียว ผมเจ็บปวดสุดขีด แล้วก็เห็นลำแสงสีรุ้งพุ่งออกมาจากศีรษะผม เห็นในนิมิตนะครับ ไม่ได้เห็นด้วยตา พอสายรุ้งพุ่งออกมาผมก็เย็นซาบซ่านทั่วสรรพางค์ จิตบอกว่าผมบรรลุอมตธรรมแล้ว จิตบอกอย่างนี้ แต่ปัญญาบอกผมว่า ผมได้บรรลุปฏิสัมภิทา 4 ได้แก่ อัตถปฏิสัมภิทา - ปัญญาแตกฉานในอรรถ ธัมมปฏิสัมภิทา - ปัญญาแตกฉานในธรรม นิรุตติปฏิสัมภิทา - ปัญญาแตกฉานในนิรุตติ ปรีชาแจ้งในภาษา รู้ศัพท์ ถ้อยคำบัญญัติและภาษาต่างๆ ปฏิภาณปฏิสัมภิทา - ปัญญาแตกฉานในปฏิภาณ ปัญญาบอกผมอย่างนี้ แล้วหลังจากนั้นผมก็ทดสอบตัวเอง โดยให้ทหารเรือที่เขาพูดได้หลายๆภาษามาพูดกับผม คุณเชื่อไหม เขาพูดภาษาอังกฤษมาผมก็เข้าใจและพูดกับเขาได้ ภาษาฝรั่งเศส ภาษาเยอรมัน ภาษาอิตาเลียน ภาษาจีน ภาษาโปรตุเกส และภาษาฮินดี รวมทั้งสิ้น 7 ภาษา ไม่รวมภาษาไทยที่ผมพูดได้อยู่แล้ว มันก็น่าแปลกนะครับท่านพระครู...

ขอบคุณที่มาจากหนังสือชื่อ นารีผล เล่มที่ 2 หน้าที่ 850 ชุดสัตว์โลกเป็นไปตามกรรม

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: หลวงพ่อเกษม...กล่าวกับหลวงพ่อจรัญ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ธ.ค. 2552, 10:27:22 »
ขอบคุณพี่ธรรมมะรักโข มากครับ สำหรับบทความดีๆ

กราบมนัสการหลวงพ่อจรัญ และหลวงพ่อเกษม ด้วยครับ สาธุ  :054:

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ตอบ: หลวงพ่อเกษม...กล่าวกับหลวงพ่อจรัญ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 ธ.ค. 2552, 12:10:20 »
ขอขอบคุณ ที่นำธรรมะดีๆมาเผยแผ่ นมัสการ หลวงปู่ทั้ง 2 ครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 ธ.ค. 2552, 09:52:17 »
กราบนมัสการหลวงพ่อเกษม หลวงพ่อจรัลครับ....

...ขอบคุณท่านธรรมะรักโขครับ.... :002:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕