ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการค้างคืนที่วัด  (อ่าน 3144 ครั้ง)

ออฟไลน์ tiger2009

• จตุตถะ
    • อีเมล
คือว่าผมอยู่ต่างจังหวัด ไม่ค่อยมีเวลามาวัด ถ้าผมจะนอนค้างคืนที่วัด เพื่อสักยันต์ให้คุ้มค่ากับการมาไกล จะได้ไหมครับ??
แล้วส่วนมากคนที่นอนค้างวัดสามารถพักได้ที่ไหนบ้างในวัด?? (ว่าจะลงเข็มเวียนพานกับพระอาจารย์ต้อยองค์เดียว เมตตาให้ท่านลงอักขระให้เต็มแผ่นหลัง ก่อนถึงวันไหว้ครู เพราะยังไม่เคยสักกับพระอาจารย์ต้อยเลยซักครั้ง จึงอยากจะลองสักกับท่านบ้าง) ขอบพระคุณศิษย์พี่-น้องทุกท่านด้วยความเคารพที่ร่วมแสดงความคิดเห็น
  :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธ.ค. 2552, 08:23:14 โดย tiger2009 »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: สอบถามเรื่องการค้างคืนที่วัด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ธ.ค. 2552, 08:42:49 »
ถ้าเอาตามจริง คงต้องติดต่อที่สำนักงาน
ของวัดครับ
อาจต้องมีการแลกบัตรประจำตัวประชาชนด้วยระหว่างขอพักค้างคืน
ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วย
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: สอบถามเรื่องการค้างคืนที่วัด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 ธ.ค. 2552, 09:20:26 »
อันนี้ต้องถามผู้รู้ครับ...ส่วนตัวผมแล้วไปหาหลวงน้าต้อยตลอดเลยครับ...

(ไปเกือบทุกอาทิตย์เลยครับ)

ลงกับหลวงพี่ท่านไหน พุทธคุณเหมือนกันหมดครับ
...
พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

ออฟไลน์ ICELAND

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 ธ.ค. 2552, 09:45:05 »
ผมก็กำลังอยากรู้...เรื่องการนอนค้างคืนที่วัด...อยู่พอดีเลยครับ :015:
ท่านใดที่ทราบรายละเอียดให้ความกระจ่างหน่อยครับ :054:

ออฟไลน์ volkswagen

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 ธ.ค. 2552, 10:27:59 »
ผมเคยไปแล้วครับผม

ไปจากยะลาเลยครับ วันนั้นผมไปนอน3คืน

ขั้นแรกผมก็ทำอะไรไม่ถูกครับ เลยขึ้นไปบอกหลวงพี่สำอาง

ท่านว่ามาบอกอะไรที่นี้ หน้าเปลี่ยนสีเลยครับ เหอๆๆ

ผมเลยลงมาที่สำนักงานหน้ากุฎิ มาถามหลวงพี่คนนึง ท่านอยู่สูงๆ รู้สึกจะใส่แว่นตาด้วยครับ เลยถามแก แกก็บอกว่า ให้เอาบัตรประชาชนไปวางที่หน้าป้อมตำรวจครับ แล้วก็ให้ผมบอกหลวงพี่หมี

สถานที่ที่ให้นอน คือหอสวดมนต์ เป็นกุฏิหลวงพี่หมีครับ แล้วก็มีระเบียบการพักแรมติดอยู่ที่ประตูครับผม

ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2552, 10:04:51 »
...แนะนำให้นอนโรงแรม..ล่าสุด..เงินในกล่องค่าครูสักยันต์ได้หายไป... :058:
...จับมือใครดมก็ไม่ได้...หลวงพี่ก็กระอักกระอ่วนใจ...
...อย่าคิดแค่ว่า...ประหยัดเงินค่าพักแรม...ข้าวของในวัดหาย..ผู้ที่อยู่ในวัดจะโทษใครลองคิดดู..หุหุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ธ.ค. 2552, 10:10:42 โดย Ronaldo 2007 »

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2552, 12:15:02 »
ผมว่าพักที่ รร.หน้าจะดีกว่าครับ ที่ปากทางเข้าวัดบางพระก็มีรร.ครับ............ :090: :090: :114: :090: :090:

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2552, 08:46:19 »
กำลังคิดอยู่เช่นกันว่า จะไปค้างก่อนวันไหว้ครูดีหรือไม่
เพราะมีคนแนะนำมาเยอะ เพราะต้องไปแต่เช้า
รถทางเข้าวัดก็จะติด แล้วก็หาที่จอดรถลำบากด้วย

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 ธ.ค. 2552, 05:39:00 »
ผมว่าพักที่ รร.หน้าจะดีกว่าครับ ที่ปากทางเข้าวัดบางพระก็มีรร.ครับ............ :090: :090: :114: :090: :090:

โรงแรม..ที่ท่านพูดถึงนี่...อยู่ไกลจากวัดบางพระมากหรือเปล่าครับ :062:
และพอจะบอกชื่อโรงแรมได้หรือเปล่าครับ ถ้าไม่สะดวก PM ก็ได้ครับ :054:
ขอบพระคุณครับ :053: :053: :053:

ออฟไลน์ ~กระจกเงา~

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 ธ.ค. 2552, 11:07:18 »

โรงแรม..ที่ท่านพูดถึงนี่...อยู่ไกลจากวัดบางพระมากหรือเปล่าครับ :062:
และพอจะบอกชื่อโรงแรมได้หรือเปล่าครับ ถ้าไม่สะดวก PM ก็ได้ครับ :054:
ขอบพระคุณครับ :053: :053: :053:

พี่ครับ ไม่ใช่โรงแรมนะ มันเป็นโรงเรียน อยู่รั้วเดียวกับวัดบางพระครับ :050: ถ้าจำไม่ผิด เพราะเคยไป วัดครั้งเดียวเอง :062:

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 ธ.ค. 2552, 02:17:28 »
ลองขอหลวงพี่เว็บ พักอาศัยนอน คืนสองคืน ที่กุฎิริมน้ำ กับหลวงพี่เว็บดู
ไม่ต้องเสียสตางค์ เก็บปัจจัย มาร่วมทำบุญที่วัด ดีกว่า โชคดี :005: :005: :005:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 ธ.ค. 2552, 03:39:08 »

พี่ครับ ไม่ใช่โรงแรมนะ มันเป็นโรงเรียน อยู่รั้วเดียวกับวัดบางพระครับ :050: ถ้าจำไม่ผิด เพราะเคยไป วัดครั้งเดียวเอง :062:

อ่าวววว....ก็ผมเห็นพี่เขาเขียน..รร. อ่ะ
รร. ย่อมาจาก....โรงแรม ไม่ไช่เหรอครับ
ส่วน  ร.ร. ย่อมาจาก...โรงเรียน ไม่ไช่เหรอครับ

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 ธ.ค. 2552, 07:22:53 »
^
^
^
ก็จริงแฮะ
รร. กับ ร.ร.
มันคนละความหมายเลย

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 ธ.ค. 2552, 07:29:02 »
มีความเข้าใจผิดกันเล็กน้อย   

ใช้คำผิดความหมายผิด  :075: 

ออฟไลน์ bamisak

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2552, 11:09:42 »
มีความเข้าใจผิดกันเล็กน้อย   

ใช้คำผิดความหมายผิด  :075: 

เห็นด้วยครับ :095: :095: :095:

ออฟไลน์ หลวงพี่เก่ง

• สำนักงานวัดบางพระ
  • ล่องลอย
  • สุเมโธภิกฺขุ
    • http://facebook.com/bangphra
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 25 ธ.ค. 2552, 06:54:33 »

ไปจากยะลาเลยครับ วันนั้นผมไปนอน3คืน

ขั้นแรกผมก็ทำอะไรไม่ถูกครับ เลยขึ้นไปบอกหลวงพี่สำอาง

ท่านว่ามาบอกอะไรที่นี้ หน้าเปลี่ยนสีเลยครับ เหอๆๆ

ผมเลยลงมาที่สำนักงานหน้ากุฎิ มาถามหลวงพี่คนนึง ท่านอยู่สูงๆ รู้สึกจะใส่แว่นตาด้วยครับ เลยถามแก แกก็บอกว่า ให้เอาบัตรประชาชนไปวางที่หน้าป้อมตำรวจครับ แล้วก็ให้ผมบอกหลวงพี่หมี

สถานที่ที่ให้นอน คือหอสวดมนต์ เป็นกุฏิหลวงพี่หมีครับ แล้วก็มีระเบียบการพักแรมติดอยู่ที่ประตูครับผม

ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยนะครับ

ใช่หลวงพี่รูปนี้หรือเปล่าครับ อิอิ

ออฟไลน์ volkswagen

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 25 ธ.ค. 2552, 10:24:07 »

ใช่หลวงพี่รูปนี้หรือเปล่าครับ อิอิ

ใช่แล้วครับ หลวงพี่เก่ง

อิอิ

นมัสการครับหลวงพี่เก่ง