ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนดูให้หน่อยครับว่ามันคือเขี้ยวอะไรพี่วิศวะบางมด หรือกระดาษ ช่วยตอบหน่อยครับ  (อ่าน 12328 ครั้ง)

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
รบกวนดูให้หน่อยครับว่ามันคือเขี้ยวอะไรยาวประมาณ2.5เซนติเมตรครับตกลงมันเขี้ยวอะไรกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ก.พ. 2550, 05:14:16 โดย pu »
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
.........เขี้ยวเสือ คราบ ดูจาก ร่องเลือด ที่ตัวเขี้ยวแล้ว น่าจะเป็น เขี้ยวเสือคราบ..........
*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...

ปู

• บุคคลทั่วไป
อย่าโกรธกันนะ เราว่าของ ไอ้เอ๋ง อ่ะ

99

จิงก็ความคิดเดียวกับคุณปู แต่ไม่กล้าตอบ กัวเจ้าของโกรธ

ไม่ใช่เขี้ยวเสืออแน่นอนครับ

ออฟไลน์ บีจ้า

• ปัญจมะ
  • เคารพอาจานทุกท่าน
    • MSN Messenger - wareebee@hotmail.com
เขี้ยวเสือคราบ :-* :-* :-*สวยด้วย อยากได้ ถ้าว่าเป็นเขี้ยวเอ๋งให้เราก็ได้นะ
  ::)

ออฟไลน์ บีจ้า

• ปัญจมะ
  • เคารพอาจานทุกท่าน
    • MSN Messenger - wareebee@hotmail.com
แต่แค่2.5เซนเองเหรอ

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
...เขี้ยว สุนัข จะไม่มีร่องเลือดคราบ มันต่างกันคราบ...........เขี้ยว สุนัข กับ เสือ..........อยากรู้ เขี้ยวเสือ เป็น แบบไหน แนะให้ไป จับ แมว ที่บ้านมาดูคราบ.....แมว กับ เสือ จัดอยู่ ในกลุ่มเดียวกัน คราบ......ยังไงก็เป็นเสือ

ออฟไลน์ นายตุ้ย

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - Mr.chatri@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - Mr.chatri@yahoo.com

ผมว่าไม่น่าใช่เขี้ยวเอ๋งแน่นอน...เพราะที่บ้านผมเลี้ยงพันธุ์เยอรมัน เชฟเฟอร์ด พันธุ์แท้ตัวใหญ่มากแต่เขี้ยวมีลักษณะไม่หมือนในรูปเลย(ผมแปรงฟันให้มันทุกวันเลยล่ะ) ถ้าจะให้ชัวร์ไปให้แผงเช่าพระดูให้ก็ได้ครับแต่ดูร้านที่น่าเชื่อถือหน่อยนะครับ เพราะบางร้านจะบอกว่าปลอมแต่จะยอมซื้อในราคาถูกและจะเอาไปขายแพงเพราะเป็นของแท้

Shot at 2007-06-26

ออฟไลน์ นรก

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
 ;) ผมว่าน่าจะเป็นเขี้ยว >หมูป่า<นะคับ

กระดาษ

จากรูปที่เห็น ผมคิดว่าไม่น่าจะเป็นเขี้ยวเสือนะครับ เพราะร่องเลือดของเขี้ยวเสือนั้นจะมีความยาวตามแนวเขี้ยวที่โผล่พ้นเหงือก(ไม่รวมรากฟัน)ไม่เกิน 2 ใน 3 ของความยาว แต่จากรูปร่องเลือดที่ว่านั้นยาวตลอดความยาวของเขี้ยวที่โผล่พ้นเหงือก (สังเกตดูให้ดีนะครับในรูปเป็นเขี้ยวแบบเต็มเขี้ยว จึงมี 2 ส่วน คือ ส่วนที่เป็นตัวฟัน และ ส่วนที่เป็นรากฟัน)

กระดาษ

พี่ว่าน้อง pu น่าจะเอาเขี้ยวเสือกลวงที่บูชาไปจากพี่มาลงโชว์ให้เพื่อนๆ ได้ชมกันนะ เพื่อที่จะทำให้เพื่อนๆช่วยกันฟันธงได้ง่ายขึ้นจะดีกว่านะครับ จะได้ดูร่องเลือดด้วยว่าเป็นอย่างไร

กระดาษ

จริงแล้วพี่ต้องยอมรับก่อนว่า เคยเห็นเขี้ยวแบบนี้มาประมาณ 10 อันแล้ว แต่บอกไม่ได้ว่าเป็นของสัตว์กินเนื้อประเภทไหน แต่ดูจากขนาดของเขี้ยวแล้ว ขนาดตัวน่าจะพอๆ กับแมวบ้านนะครับ แต่ที่ไม่ต้องสงสัยเลยคือ แมวดาว แมวป่า เสือไฟ เสือดาวลายเมฆ เสือปลา ไม่ใช่แน่นอนครับ ถ้ามีข้อมูลเมื่อไหร่จะมาตอบให้อีกครับนะครับ

99pick99

เขี้ยวเสือ จิง ทรงของเขี้ยวไม่ใช่ทรงอย่างนี้เลย

แล้วอีกอย่างร่องเลือดของเขี้ยวเสือก็ไม่ใช่อย่างนี้

99

เขี้ยวเสือเหล่านี้ ผมค้นหามาจากเว็บต่างนะครับ

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
หุหุ ของทุกอย่างมันอยู่ที่ใจ...

ออฟไลน์ perfect_sundae

• ทุติยะ
  • **
ที่พี่กระดาษบอกว่าเป็นร่องเส้นเลือด ผมว่าไม่น่าจะใช่ น่าจะเป็นรอยแตกของเขี้ยว
อันนี้เขี้ยวเสือไฟหลวงปู่หงษ์ ไม่ใช่ของผม สังเกตจะเห็นรอยแตก ของผมเป็นเขี้ยวใหม่ก็มีรอยแบบนี้ให้เห็น

อันนี้เห็นเค้าลงประมูล สังเกตมีรอยแตกเหมือนกัน ถ้าเขี้ยวเล็กมากอาจจะเป็นไปได้มั้ยว่าเป็นเขี้ยวแมวป่า

ออฟไลน์ mechanic

• ฉัฏฐะ
  • *
ก่อนอื่นต้องขอแสดงความยินดีกับคุณperfect_sundaeที่ได้เขี้ยวเสือกลวงของพี่เชนไปนะครับใช้อันนั้นเป็นอันครูได้เลยครับ  อันบนผมไม่เห็นอีกด้านแต่น่าเป็นเขี้ยวเสือไฟเขี้ยวล่างข้างซ้ายจริง พวกเขี้ยวเสือและแมวจะมีลักษณะกลมรีจากโคนเขี้ยวโค้งงอได้สัดส่วนจนถึงปลายเขี้ยวจะไม่มีส่วนไหนที่แบนราบเหมือนในรูปที่ 2 ยังไงรูปที่ 2 ผมก็ว่าไม่ใช่เขี้ยวเสือหรือเขี้ยวแมวครับ  การแสดงความคิดเห็นของผมเป็นการแสดงความคิดเห็นส่วนตัวจากประสบการณ์และการเรียนภาคทฤษฎีตั้งแต่ถอดออกจากปากจนถึงวัดขนาดรูปร่างมาเป็นสิบเห็นของจริงมาเป็นร้อยอันแล้วครับ
คนดีเท่านั้นที่พระท่านจะคุ้มครอง

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
นี้ละคราบที่เขาเรียกว่าร่องเลือด แต่ที่ มันแตกแบบนี้มันเกิดมาจาก อายุของเขี้ยวคราบ...............เขี้ยวอายุมากขึ้น มันก็จะแห้ง และแตกแบบที่เห็น...........คนที่เล่นเขี้ยว บางท่าน จะป้องกันการแตกขอเขี้ยว ด้วยการเอาแช่ น้ำมัน หรือ ขี้ผึ้งเอาไว้ เพื่อรักษาสภาพของเขี้ยวเอาไว้ และเป็นการป้องกันการแตกของตัวเขี้ยวด้วยคราบ..............เขี้ยวเสือคราบขอบอก........... :054: :054: :054:

• ทุติยะ
  • **
ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความกระจ่างครับ ต้องออกตัวก่อนว่าผมเพิ่งเริ่มเล่นครับ ไม่ได้มีความรู้อะไรมากมาย ความคิดเห็นผมก็มาจากที่รู้ที่สังเกตมาครับ
เขี้ยวเสือของพี่เชนท์นั่นผมเป็นคนให้พี่เค้าหามาให้ครับ แต่ผมก็ยังสงสัยอยู่ เพราะเขี้ยวเสือไฟหลวงปู่หงษ์(อันกลาง)ที่ผมได้มามีลักษณะคล้ายรูปที่สองมากกว่าครับ

อันบนเขี้ยวเสือไฟถักเชือกลงรักของหลวงพ่อจักร วัดเขารังไก่
อันกลางของหลวงปู่หงษ์ ข้างหลังจะมีตอกโค้ด นะเมติ
อันล่างได้มาจากพี่เชนท์อีกเขี้ยวนึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ก.พ. 2550, 09:21:12 โดย perfect_sundae »

ออฟไลน์ mechanic

• ฉัฏฐะ
  • *
เขี้ยวเลี่ยมทองอันนั้นอยู่กับพี่เชนท์มาปีกว่าแล้วครับ ผมเคยบุกมาแล้ว ตอนนั้นราคา 7500 บาทครับ

• ทุติยะ
  • **
ตอนนี้อันเลี่ยมทองตอนนี้ไม่ได้อยู่กับแกแล้วครับ ผมยังเสียดายอยู่เลย อยากจะตามจีบอยู่ เขี้ยวที่ผมได้เป็นคู่เหมือนครับ อันนี้เลี่ยมเงิน