ผู้เขียน หัวข้อ: แขวนพระกับตะกรุด เส้นเดียวกันได้ไหมครับ  (อ่าน 38421 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuvergo

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ช่วยบอกให้กระจ่างทีนะครับ พี่ๆครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ต้องดูด้วยนะครับ ว่าตะกรุดอะไร  ถ้าเป็นตะกรุด นางพิม -ดำเซ็น หรือ อะไรที่เขาห้ามก็ไม่ควรครับ

นอกนั้น ส่วนมาก แขวนเส้นเดียวกันได้ครับ ที่คอ คนก็แขวนกันเยอะแยะ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตามนั้นเลยนะครับ ปกติเขาก็แขวนตะกรุด กับพระด้วยกัน ผมยังใส่เลยครับ ...  :089:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
พระเครื่องต้องแขวนร่วมกับเครื่องรางเป็นสุดยอดที่สุดครับ

ตามที่คุณเอ็มไร่ขิงบอกได้อธิบายครับ  สำเนาถูกต้อง  :015:   :053:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ไม่ใช่พระเครื่องนะครับ เป็นเหรียญพระอะครับ

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
ไม่ใช่พระเครื่องนะครับ เป็นเหรียญพระอะครับ

ได้ครับเหรียญพระก็ได้ หากตะกรุดนั้นเป็นพุทธคุณ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"

...ว่างๆก็ลองหาความรุ้เกี่ยวกับพระเครื่องดูนะครับ ว่าอะไรบ้างที่เขาเรียกกันว่า "พระเครื่อง" ....

จะเอาอะไรแขวนคอ ก็แขวนไปเถอะครับ เลือกดูให้มันเหมาะสมก็แล้วกัน

อะไรที่เป็นรุปพระพุทธ พระสงฆ์ ก็แขวนคอ  อะไรที่มันเป็นเรื่องเกี่ยวกับเพศก็แขวนเอวหรือพกไว้ต่ำก็แค่นั้นแหละครับ

....คิดง่ายๆว่า หมวกควรจะที่ไหน กางเกงควรจะใส่ที่ไหน เท่านั้นก็พอครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: แขวนพระกับตะกรุด เส้นเดียวกันได้ไห
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 ม.ค. 2553, 09:13:28 »

นั่นแหละครับ เขาเรียกว่าพระเครื่อง  เหรียญกับพระผง หรือรูปหล่อ เขาก็เรียกกันว่าพระเครื่องครับ   :075:

แต่เครื่องรางก็จำพวกเช่นตะกรุด ผ้ายันต์ อะไรพวกนี้ครับ

ตามที่พี่เอ็กส์บอกเลยครับ แขวนให้เหมาะสม ไม่ใช่แขวนเครื่องรางปลัดขิกขึ้นคอ  :058:   เอารูปหล่อลงเอว

อย่างนั้นไม่ถูกครับ   :069:     แต่พระกับตะกรุดแขวนรวมกันได้อยู่แล้ว เรื่องนี้สบายใจได้ครับ ดูความเหมาะสมว่าตะกรุดเป็นตะกรุดอะไรด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ม.ค. 2553, 09:14:41 โดย ขุนแผน »

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
พระเครื่อง คงไม่มีปัญหาจะ เหรียญ จะดิน จะผง หรือโลหะ ขึ้นคอ ชัวร์อยู่แล้ว

ส่วนตะกรุดเนื่องจากเป็นเครื่องรางที่มีหลากหลายรูปแบบและคุณลักษณะ   ถ้าจะให้ชัด ช่วยกระซิบบอกพี่ๆ เขาซักนิดว่า ตะกรุดประเภทไหน ?

ถ้าตะกรุดพุทธคุณดอกไม่ใหญ่มาก ขึ้นคอคู่กับพระ แนวไปอีกแบบ

ถ้าตะกรุดดอกใหญ่ๆ  คาดเอวจะเหมาะกว่านะครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ของผมที่ห้อยเป็นเหรียญหลวงพ่อเนื่อง แล้วก็ตะกรุดดำของหลวงพ่อจำลองอะครับ

• เด็กวัด
ของผมที่ห้อยเป็นเหรียญหลวงพ่อเนื่อง แล้วก็ตะกรุดดำของหลวงพ่อจำลองอะครับ

ได้แน่นอน 100 % ครับคนอื่นเขาก็แขวนกันเยอะแยะครับ อย่าวิตกกังวลเลยครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ขึ้นชื่อว่าของคุณพระ อยู่ด้วยกันก็ย่อมมีแต่ดียิ่งๆขึ้นไป
จะเอาของคุณพระมาแขวนรวมกับของเสน่ห์ที่เน้นหนักไปทางเพศก็ไม่สมควรเท่าไหร่
ตะกรุดหลวงพ่อจำลองกับเหรียญไม่ว่าจะเกจิไหนๆ ก็ห้อยรวมกันได้ทั้งนั้นแหละครับ
คำว่าพระเครื่อง เขาหมายถึงเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจไม่ว่าจะเป็นรูปพระพุทธพระสงฆ์
ที่มีขนาดพอที่จะพกพาติดตัวได้ เขาก็เรียกว่าพระเครือ่งกันทั้งนั้นแหละครับ
ปล พระเครื่องมาจากคำว่าพระเครื่องราง
ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย ผมความรู้น้อยครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ