ผู้เขียน หัวข้อ: 3 คาถา...ของคนทำงาน...  (อ่าน 3187 ครั้ง)

ออฟไลน์ อิศวรน้อย

• จตุตถะ
  • สิงห์จ้าวทุ่ง
3 คาถา...ของคนทำงาน...
« เมื่อ: 12 ม.ค. 2553, 11:29:06 »
1 . คาถาคนทำงาน
ขั้นแรก...ท่อง นะโม 3 จบ ก่อน แล้วจึงค่อยท่องคาถานะ...

อาจจะมี ... เซ็งเป็ดไปบ้าง...ในบางครั้ง
อาจจะมี ...เบื่อกันบ้าง.... ในบางหน
อาจจะมี ...เหม็นขี้หน้า...กับบางคน
พยายามทน ทำงานไป เพราะได้ตังค์.

2. คาถาปล่อยวาง
กูว่าแล้วในโลกนี้มีปัญหา
เขาไม่ด่า ก็ชื่นชม หรือเฉยๆ
สาม ประเภทที่ว่านี้มิเปลี่ยนเลย
จงวางเฉยใครถือสาเป็นบ้าตาย.

3. คำสอนของพระพุทธเจ้า
อย่าไปนึกว่า 'คนอื่น' เหนือ กว่าเรา เพราะทำให้เกิดปมด้อย
อย่าไปนึกว่า 'คนอื่น' ต่ำ กว่าเรา เพราะทำให้เกิดทิฐิ
อย่าไปนึกว่า 'คนอื่น' เสมอ เท่าเรา เพราะทำให้เกิดการแข่งขัน ชิงดีชิงเด่น
จงนึกเสมอว่า 'คนอื่นทุกคน' เป็นเพื่อนร่วมทุกข์ เกิด แก่ เจ็บ ตาย ด้วยกันทั้งหมด.

ขอบคุณข้อมูลจาก...http://xchange.teenee.com/index.php?showtopic=83330

ออฟไลน์ Lizm Club

• “The one thing you cannot teach a person is COMMON SENSE.”
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: 3 คาถา...ของคนทำงาน...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 ม.ค. 2553, 11:56:00 »
ขอบคุณค่ะ....................................... :054: :054: :054:
"ก่อนทีท่านจะว่าผู้อื่น ลองหันมองดูตัวเองก่อนเถิดว่าตัวเองนั้นเป็นเช่นไร ถ้าเราไม่ได้ดีกว่าเขาก็อย่าว่าเขาเลย".......

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 ม.ค. 2553, 11:58:58 »
ขอบคุณครับ เป็นคาถาที่ดีมากๆครับ 

มีเซงเป็ดด้วย  :005:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 ม.ค. 2553, 04:47:23 »
ขอบคุณสำหรับคาถาดีๆนะครับ อ่านแล้วได้ทั้งแง่คิด ทำให้อารมณ์ดีด้วยครับ... :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ zootooyoya

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 ม.ค. 2553, 11:00:07 »
ขอบคุณค่ะ................ :015: :016:

ออฟไลน์ เอก & โล้น MBK.

• ปัญจมะ
  • คิด ดี พูด ดี ทำ ดี แค่ นี้ พอ ..
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 ม.ค. 2553, 01:12:54 »
 :016: :015:

ออฟไลน์ ศิษย์΄βP΄Θยกบ้าน

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 ม.ค. 2553, 08:29:07 »
 :054: ขอบคุณค่ะ
[shake]เขามีส่วน>เลว<บ้าง ช่างหัวเขา
จงเลือกเอา ส่วน>ดี<เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ โลกบ้างยังน่าดู
ส่วนที่>>ชั่ว<< อย่าไปรู้ของเขาเลย...
^^จริงๆนะ
[/shake]

ร่วมรณรงค์ในการ พูด อ่าน เขียน ภาษาไทยให้ถูกต้องค่ะ