ผู้เขียน หัวข้อ: รอยสัก...ยันต์...ต่างๆ  (อ่าน 43464 ครั้ง)

ออฟไลน์ กระเบนท้องน้ำ

• สัตตมะ
  • **
  • การให้ธรรมะ ชนะการให้ทั้งปวง
    • MSN Messenger - krabentongnam2511@hotmail.com
    • บ้านกระเบนท้องน้ำ
รอยสัก...ยันต์...ต่างๆ
« เมื่อ: 29 ม.ค. 2553, 10:38:41 »
  รอยสัก ยันต์ ( Thai Tattoos )

เส้นที่ขีดลากไปมานอกยันต์นั้น หมายถึง "สายรกของพระพุทธเจ้า" ส่วนเส้นที่อยู่ภายในยันต์ เรียกว่า "กระดูกยันต์" ยันต์มีหลายแบบต่างๆ กันไป เช่น

•ยันต์กลม มีความหมายว่าเป็นพระพักตร์ของพระพุทธเจ้า ทางศาสนาพราหมณ์ หมายถึงพระพักตร์ของพระพรหม
•ยันต์สามเหลี่ยม มีความหมายว่าเป็นพระรัตนตรัย หรือภพทั้งสาม ส่วนทางศาสนาพราหมณ์ให้ความหมายว่าเป็นพระเป็นเจ้าทั้ง 3 ของพราหมณ์ คือ พระอิศวร พระพรหม พระนารายณ์
•ยันต์สี่เหลี่ยม มีความหมายว่าเป็นทวีปทั้งสี่ หรือธาตุทั้งสี่ คือ ดิน น้ำ ลม ไฟ
•ยันต์รูปภาพ มีทั้งรูปภาพ เทวดา มนุษย์ และสัตว์ต่างๆ ส่วนความหมายก็อยู่ในตัวของรูปภาพนั้นๆ

การลงยันต์หรือการเขียนยันต์นั้นจะใช้อักขระขอม ซึ่งเขียนเป็นตัวย่อของพระคาถาแต่ละบท เพราะหากเขียนพระคาถาลงไปในยันต์ทั้งหมดเนื้อที่คงไม่พอ จึงใช้อักขระย่อ ส่วนตัวเลขที่อยู่ในยันต์ก็ย่อมาจากอักขระของพระคาถา ข้อควรระวังในการลากเส้นยันต์นั้นควรลากทีเดียวให้ตลอดไม่ใช่ลากแล้วหยุด หากลากแล้วหยุดถือว่ายันต์นั้นใช้ไม่ได้ ต้องใช้คาถาหรือสูตรในการต่อเส้นยันต์นั้นใหม่ยันต์นั้นจึงจะใช้ได้ และการลงอักขระให้ระวังอย่าลงอักขระทับเส้นยันต์เพราะจะทำให้ยันต์นั้นใช้ไม่ได้ ท่านเรียกว่าเป็นยันต์ตาบอด การลงยันต์หรือการเขียนยันต์หากยันต์นั้นมีคาถาหรือสูตรกำกับไว้ผู้เขียนจะต้องภาวนาคาถานั้นไปด้วยพร้อมกันการลงยันต์ ฉะนั้นจึงต้องใช้สมาธิสูง ส่วนขั้นตอนและวิธีการลงยันต์พร้อมทั้งสูตรต่างๆ ยังมีอีกมากครับ คลิกที่นี่ครับเพื่ออ่านรายละเอียดสูตรและคาถาเวลาเขียนยันต์

คลัง ภาพยันต์

ยันต์รัตนตรัย ความหมาย ความเชื่อ ชนะศัตรู เมตตามหานิยม

ยันต์พุทธคุณ ความหมาย ความเชื่อ คุ้มกันสารพัดภัย แคล้วคลาดจากอันตราย

ยันต์มหาศิริมงคล ความหมาย ความเชื่อ เป็นมงคลยิ่งนัก และคุ้มภัยอันตรายทั้งปวง

ยันต์ยอดมงกุุฎ ความหมาย ความเชื่อ แคล้วคลาด จากอันตรายทั้งปวง (ซ้ายยันต์ยอดมงกุฎด้านหน้า ส่วนขวาเป็นด้านหลัง)

ยันต์บารมีพระพุทธเจ้า ความหมาย ความเชื่อ กันภูตผี ปีศาจ ป้องกันอันตรายทั้งปวง

ยันต์มหาสาวัง ความหมาย ความเชื่อ กัน และแก้สารพัดโรคภัย อันตราย

ยันต์เมตตามหานิยม ความหมาย ความเชื่อ เป็นเมตตามหานิยม เป็นเสน่ห์ทำให้คนรัก

ยันต์มหาอุด ความหมาย ความเชื่อ คงกระพันชาตรี เมตตามหานิยม (ซ้ายยันต์มหาอุดด้านหน้า ขวาด้านหลัง)

ยันต์ห้ายอด ความหมาย ความเชื่อ คุ้มกันภัย และอันตรายทั้งปวง

ยันต์การะเวก ความหมาย ความเชื่อ ใช้ในทางเมตตามหานิยม เป็นเสน่ห์วิเศษดียิ่งนัก เวลาเข้าไปหาใครก็ตาม เช่น ไปสมัครงาน นัดสัมภาษณ์ นักร้อง นักแสดง นักเทศน์ วิเศษยิ่งนัก

ยันต์ตะกรุดมหาระงับ ความหมาย ความเชื่อ เป็นยันต์นะจังงัง ยิง ฟัน แทงไม่เข้า

ยันต์ตะกรุดโทน ความหมาย ความเชื่อ กันอันตรายจากอาวุธทุกชนิด

ยันต์อาวุธทั้งสี่ ความหมาย ความเชื่อ กันสารพัดภูตผี ปีศาจ ถอนแก้คุณไสยทุกอย่าง

ยันต์โภคทรัพย์ ความหมาย ความเชื่อ ใส่ไว้ในกระเป๋าเงิน ทำให้เงินพอกพูนเพิ่มขึ้น

ยันต์พญาหงส์ทอง ความหมาย ความเชื่อ เมตตามหานิยม เป็นเสน่ห์ ทำให้ทุกคนรัก

ยันต์พญาราชสีห์ ความหมาย ความเชื่อ คนเกรงขาม เป็นตบะเดชะ มีอำนาจ

ยันต์พญาเสือ ความหมาย ความเชื่อ คนเกรงขาม เดินป่าป้องกันสัตว์ร้าย

ยันต์พญาหนุมาน ความหมาย ความเชื่อ อยู่ยงคงกระพัน เมตตามหานิยม

ยันต์ท้าวเวสสุวรรณ ความหมาย ความเชื่อ กันภูตผี ปีศาจทุกชนิด กันและแก้คุณไสย

ยันต์นางกวัก ความหมาย ความเชื่อ สำหรับค้าขายให้มีกำไรดี ร่ำรวยเงินทอง

ยันต์พระเจ้าเปล่งรัศมี ความหมาย ความเชื่อ ไปไหนนำติดตัวไปด้วยทำให้คนรักคนหลง

ยันต์พุฒซ้อน หรือ ยันต์พระเจ้าห้าพระองค์ ความหมาย ความเชื่อ เป็นยันต์ที่โด่งดังมากมาตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน ถือเป็นมหายันต์สูงสุดกว่ายันต์ทั้งปวง อุปเทห์ใช้ได้ สารพัดประโยชน์ โดยเฉพาะยันต์พุฒซ้อนได้นำมาใช้ในการลงนะหน้าทอง เมตตามหานิยม โชคลาภ ทำให้ผู้ใหญ่เมตตา ต้องการเลื่อนขั้น เลื่อนตำแหน่ง เป็นมหาเสน่ห์รุนแรง

ยันต์กันสะกด ความหมาย ความเชื่อ กันอันตรายจากโจร ผู้ร้าย

ยันต์ หนุนดวง หรือ ยันต์โภคทรัพย์ 5 แถว ความหมาย ความเชื่อ เป็นอักขระขอมโบราณ 5 แถว ความยาว 7 นิ้ว กว้าง 2 นิ้วครึ่ง โดยแถวแรกเป็นคาถาเมตตามหานิยม แถวที่ 2 เป็นคาถาหนุนดวงชะตา แถวที่ 3 เป็นคาถาแห่งความสำเร็จ แถวที่ 4 เป็นคาถาราศีประจำตัว และแถวที่ 5 เป็นคาถามหาเสน่ห์ และแต่ละแถวจะมีพระปิดตา ช่วยเปิดช่องทางในการทำธุรกิจ คอยหนุนเรื่องการค้าให้ก้าวหน้า มั่นคงยิ่งขึ้น ถ้าคนดวงไม่ดี การสักต้องสักเป็นยันต์หนุนดวง หรือ ยันต์โภคทรัพย์ 5 แถว เพราะถือว่าเป็นยันต์คุณพระ ที่มีพลังอานุภาพครอบคลุมทุกด้าน และสามารถที่จะเกื้อหนุนดวงที่ตกต่ำให้โดดเด่นขึ้นมาได้

ยันต์เก้ายอด ความหมาย ความเชื่อ ของยันต์หมายถึงคุณวิเศษของพระพุทธเจ้าทั้ง 9 ประการ ซึ่งแสดงให้เห็นในรูปของยอดแหลมทั้ง 9 ยอด ลายสักยันต์นี้ดีในการป้องกันศาสตราวุธทั้งหลาย

ยันต์หนุมานตัวเก้า ความหมาย ความเชื่อ เหมาะสำหรับอาชีพ ราชการ ตำรวจ หรือองครักษ์เพื่อส่งเสริมให้การงานเจริญก้าวหน้า

ยันต์ชูชก ความหมาย ความเชื่อ ชายแก่ที่แบกถุงเงินบนบ่า ชื่อเขาคือชูชก เริ่มแรกเขาเป็นขอทาน ต่อมาเขากลายเป็นเศรษฐี ลายสักนี้ดีต่อการค้าและทุกท่านที่ต้องการความร่ำรวย

ยันต์แปดทิศ ความหมาย ความเชื่อ  ยันต์แปดทิศ มีสรรพคุณ ทางด้านเมตตา อยู่ยงคงกะพัน คุ้มคองทิศทั้งแปด

ยันต์พญากาน้ำ ความหมาย ความเชื่อ มีไว้ค้าขายทางน้ำ

ขอบคุณข้อมูลอ้างอิง ยันต์
--------------------------------------------------------------------------------
http://thai-magictattoo.spaces.live.com/
http://www.mahamodo.com/modo/cabalistic_writing/cabalistic_writing_menu.asp
http://www.baanmaha.com/community/archive/index.php/t-26038.html

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: รอยสัก...ยันต์...ต่างๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 ม.ค. 2553, 12:29:11 »
ขอขอบคุณมากๆครับท่าน กระเบนท้องน้ำ ที่นำความรู้เรื่องยันต์ต่างๆน่ะครับ...
พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

ออฟไลน์ wawwow

• ตติยะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 ม.ค. 2553, 01:14:45 »
ได้ความรู้เพิ่มเติมอีกเยอะเลยคะ   :054:
จงเชื่อและมีศรัทธาในสิ่งที่ทำ  จงคิดและทำในสิ่งที่ถูก

ออฟไลน์ Toyy

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - toyy-1980@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 ม.ค. 2553, 01:38:07 »
ขอขอบคุณมากเลยครับได้ความรู้มากเลยครับ
๏ เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา
จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู
ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย

ออฟไลน์ Naraphat

• เต๊ะครับ Delta Force 25
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • เคารพครูอาจารย์ จะมีแต่คนเมตตา วันทามิ อาจาริโย
    • MSN Messenger - koozaa_2500@hotmail.com
    • taenakubb.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 ม.ค. 2553, 03:02:32 »
เป็นวิทยาทานกับผมมากครับขอบคุณครับ
ศิษย์มีครู  เหมือนงูมีพิษ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 ม.ค. 2553, 04:30:33 »
ขอบคุณข้อมูลการศึกษาลายยันต์นะครับ ...  :016:

ออฟไลน์ joycy1979

• ทุติยะ
  • **
  • ไปวัดที่ไรต้องปิดท้ายด้วยกลุ่มเราเสมอ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 ม.ค. 2553, 06:03:43 »
Thank you very much... and hope next forum will have other yunt (tattoo) again..

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 ม.ค. 2553, 06:12:34 »
เยี่ยมครับ ขอบคุณที่นำมาบรรยายและภาพครับ :054:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ Boom

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 ม.ค. 2553, 07:08:02 »
ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 ม.ค. 2553, 08:22:12 »
ขอบคุณครับ เป็นแนวทางให้แก่ผู้จะสักยันต์เพิ่มเติมครับ  :001:

ออฟไลน์ jt1906

• ตติยะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 ม.ค. 2553, 09:01:31 »
ขอบคุณครับสำหรับลายยันต์ต่างๆ ที่นำมาเผยแพร่นะครับ

ออฟไลน์ DeKaram

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 ม.ค. 2553, 12:59:57 »
:053: :053:โหหห ความรู้อีกแล้วคับพ่อแม่พี่น้องคับ  :053: :053:
ขอบคุนที่นำเสนอนะคับท่านน :016: :016:

ออฟไลน์ butterfly

• อย่าจำว่าเราทำดีกับใคร แต่ให้จำไว้ว่าใครทำดีกับเรา
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 ม.ค. 2553, 03:19:34 »
 :052: ขอบคุณที่แบ่งปันความรู้ในเรื่องการสักยันต์ต่างๆ
ความรักเปรียบเหมือนรอยสัก เจ็บปวดแต่ก็งดงาม[shake][/shake]

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 ม.ค. 2553, 11:08:21 »
ได้ความรู้เรื่องยันต์เยะขึ้น

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะครับ
ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ PONG_PANG

• ตติยะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 31 ม.ค. 2553, 08:57:43 »
ขอบคุณที่นำสิ่งดี ๆ มาให้ความรู้คับ

ออฟไลน์ มนต์ตรามหาเวทย์

• มารไม่มี บารมีไม่เกิด
  • ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 31 ม.ค. 2553, 08:00:42 »
สุดยอดครับ ความรู้

ออฟไลน์ nuntharpat

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 31 ม.ค. 2553, 10:47:49 »
 :053: :016: :015: ได้ความรู้ดีๆๆๆ เยอะเลย :054: :002:

ออฟไลน์ DAENG

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 01 ก.พ. 2553, 08:35:33 »
ขอบคุณที่นำสิ่งดี ๆ มาให้ความรู้ครับ

ได้ความรู้เรื่องยันต์เยะขึ้น
ขอบคุณอีกครั้งครับผม

ออฟไลน์ nookker55

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 01 ก.พ. 2553, 10:37:09 »
ขอบคุณครับ ความรู้ทั้งนั้น

ออฟไลน์ rewat

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 01 ก.พ. 2553, 10:47:16 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ

ออฟไลน์ chinobi_kung

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 02 ก.พ. 2553, 01:56:22 »
ขอบคุณมากมายครับ
ผมรู้ความหมายแต่ละยันต์ขึ้นเยอะเลยครับ
ขอติดตามกระทู้ต่อๆไปด้วยนะครับผม.

ออฟไลน์ hondac65

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - nongmyc65@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 02 ก.พ. 2553, 07:03:27 »
ลายยันต์เเต่ละยันต์ที่นำมาให้ชม สวยงาม เข้มขลัง เหมาะเป็นข้อมูลเเก่ผู้ต้องการจะสักยันต์จริงๆครับ ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ
รักพ่อ รักเเม่ ให้เหมือนรักตัวเอง

ออฟไลน์ tom2007

• สัตตมะ
  • **
  • ออแอ อออา เมตตา พุทโธ
    • MSN Messenger - autotom2007@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 02 ก.พ. 2553, 07:58:01 »
ขอบคุณมากครับได้ความรู้เยอะเลยครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ  สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

ออฟไลน์ addlek

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 03 ก.พ. 2553, 05:23:31 »
สุดยอด

ออฟไลน์ ~ ๑ จูดู๊ฟ ๑ ~

• ตติยะ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 17 ก.พ. 2553, 05:58:23 »
ขอขอบคูณครับ
ที่ให้ข้อมูลดีๆครับ

ออฟไลน์ ho_ohpop

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 17 ก.พ. 2553, 10:53:52 »
ขอถ้ามพี่ๆหน่อยนะคับ

ผมอยากทราบว่า ถ้าสักยันต์ไปแล้ว แล้วอยากจะขึ้นครูกับอาจารย์อีกท่านหนึ่งจะได้ไหมคับ

ออฟไลน์ กระเบนท้องน้ำ

• สัตตมะ
  • **
  • การให้ธรรมะ ชนะการให้ทั้งปวง
    • MSN Messenger - krabentongnam2511@hotmail.com
    • บ้านกระเบนท้องน้ำ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 17 ก.พ. 2553, 11:58:06 »
ขอถ้ามพี่ๆหน่อยนะคับ

ผมอยากทราบว่า ถ้าสักยันต์ไปแล้ว แล้วอยากจะขึ้นครูกับอาจารย์อีกท่านหนึ่งจะได้ไหมคับ

ได้ครับ... 02;

ออฟไลน์ kaineverdie

• ตติยะ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 18 ก.พ. 2553, 03:15:57 »
เยี่ยมมาก

ออฟไลน์ phongsak_ng

• *ที่เกิด/เดียวกัน*ที่อยู่/แตกต่างกัน*ที่ไป/ไม่รู้*
  • สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตก็แค่-เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมคลาย-ดับศูนย์
    • อีเมล
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 18 ก.พ. 2553, 04:10:43 »
 :001:สวัสดีครับท่าน...

:053:เบื้องต้นข้อมูลแน่นมากเลยครับ...ขอบคุณครับ :054:

:002:พอจะมีข้อมูลเพิ่มให้ศึกษาอีกไหมครับ...จัดหน่อยนะครับ..ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

:090: :090:สวัสดีครับ

ออฟไลน์ alibaba

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 10 มี.ค. 2553, 03:50:40 »
ผมกำลังจะเริ่มสัก ไม่ทราบว่าควรจะสัก ชนิดไหนก่อนครับ ตอนนี้ในใจ มีแค่เก้ายอด กับ หนุมาน และอยากทราบว่าตำแหน่งในการสักควรไว้ในจุดไหนครับ
เผื่อสำหรับอนาคตมีการสักเพิ่ม
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ boatza

• "เกิดมาทั้งที ต้องดีให้ได้"
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - phanuwitzas@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 10 มี.ค. 2553, 04:26:13 »
ขอบคุณครับ ได้ความรู้มาประดับสมองอีกเยอะเลย

ออฟไลน์ p_77

• ทุติยะ
  • **
  • สวัสดีทุกท่านครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 11 มี.ค. 2553, 09:27:56 »
ขอบคุณมากครับ

ว่างๆนำมาอีกเยอะๆนะครับ

ผมว่า ภายในเวป พี่ๆน้องๆ ก็อาจจะมีคนที่ไม่เคยเห็นยันต์พวกนี้ก็ได้

อีกทั้งยังลดการสอบถามเรื่องยันต์ได้ด้วยครับ

:016: :015:
๛๏๛ ๑۩๑ทำทุกสิ่งที่ใจปราถนา๑۩๑๛๏๛

ออฟไลน์ ธรรมมะสาธุฯ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 11 มี.ค. 2553, 09:46:44 »
ขอบคุณมากคับที่นำมาให้ชม :054:
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ

ออฟไลน์ love__the__club

• http://neennaka555.hi5.com
  • ตติยะ
    • MSN Messenger - sopittha_neen@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - sopittha_neen@yahoo.com
    • NeeNz Sombatkumjorn
    • อีเมล
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 22 พ.ค. 2553, 11:10:09 »
ขอบคุนมากเรยนะค่ะ

ออฟไลน์ karnpong

• ขยัน อดทน อดกลั้น มีสติ
  • สัตตมะ
  • **
  • 23 ตุลาคม 2554
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 29 ต.ค. 2554, 03:13:17 »
ต้องพยายามอนุรักษ์ยันต์ต่างๆ เหล่านี้ไว้ครับเพราะเป็นมรดกภูมิปัญญาของคนไทยที่มีมาแต่โบราณกาลครับ
ชาตรี แคล้วคลาด กันภัย มหาระงับ ดับทุกข์ สุขล้น พ้นสังขาร การงานรุ่ง พยุงดวง

ออฟไลน์ tum_ohayo

• ตติยะ
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 29 ต.ค. 2554, 06:44:27 »
ผมสงสัยครับ ชูชกกลับชาตกมาเกิดเป็นพระเทวทัตและถูกธรณีสูบ ตอนนี้อยู่ในนรกอเวจีจะเอาเวลาที่ไหนมาให้โชคครับ??? ตามประวัติไม่ได้เป็นเศรษฐีด้วยครับ ไม่ได้รวยจากการขออย่างที่หลายคนเข้าใจ สิ่งที่ชูชกขอคือถามทางไปอาศรมพระเวสสันดรและขอสองกุมารของพระเวสสันดรและเอาตัวมาเป็นคนใช้ ภายหลังท้าวสัญชัยขอไถ่ตัวหลานสองคนจากชูชกโดยจ่ายเงินจำนวนมากและเลี้ยงอาหารชาววังอย่างดี แล้วชูชกกินจนท้องแตกตาย(มองตามความจริงคงมีใครบางคนหมั่นไส้วางยาชูชกให้ตายมากกว่า)

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 29 ต.ค. 2554, 08:13:52 »
ผมสงสัยครับ ชูชกกลับชาตกมาเกิดเป็นพระเทวทัตและถูกธรณีสูบ ตอนนี้อยู่ในนรกอเวจีจะเอาเวลาที่ไหนมาให้โชคครับ??? ตามประวัติไม่ได้เป็นเศรษฐีด้วยครับ ไม่ได้รวยจากการขออย่างที่หลายคนเข้าใจ สิ่งที่ชูชกขอคือถามทางไปอาศรมพระเวสสันดรและขอสองกุมารของพระเวสสันดรและเอาตัวมาเป็นคนใช้ ภายหลังท้าวสัญชัยขอไถ่ตัวหลานสองคนจากชูชกโดยจ่ายเงินจำนวนมากและเลี้ยงอาหารชาววังอย่างดี แล้วชูชกกินจนท้องแตกตาย(มองตามความจริงคงมีใครบางคนหมั่นไส้วางยาชูชกให้ตายมากกว่า)

ชูชก หรือ เทวทัต ตกนรกอยู่ก็จริง แค่เคล็ดโบราณจารย์ ท่านถือเอา คุณวิเศษที่เขามีอยู่ในชาตินั้นๆ มาจัดสร้าง วัตถุมงคล
ชูชก ท่านเป็น คนวรรณะพรามณ์ แต่มีอาชีพขอทาน ขอทุกอย่าง ขอจนร่ำรวย มีทรัพย์สินเงินทอง เพชรนิลจินดา มากมาย
ขอแล้วนำสมบัติมาฝาก พ่อแม่ ของนางอมิตดา ตามชาดก มีเมียสาวสวย
เทวทัต ท่านเป็นคนวรรณะกษัตริย์ และเป็นเชื้อพระวงศ์  รวยหรือเปล่าไม่รู้
พุทธทำนาย กล่าวว่า เทวทัต จะได้ครัสรู้ เป็นพระปัจเจกพุทธเจ้า ภายในภาคหน้า

• ตติยะ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 29 ต.ค. 2554, 09:12:13 »
อย่าเอาอะไรกับพระไตรปิฎกมากเลยครับ ตั้ง2500กว่าปี ในประวัติเป็นพราหมณ์ในตระกูลภารทวาชโคตร ไม่ใช่ตระกูลพราหมณ์กระจอกเท่าไร แค่ขอทานจนมีเงินมากมาย ในเมื่อขอได้มากมายแต่ทำไมไม่เคยกินอาหารดีๆ? แค่ขอทานแล้วมีเงินจำนวนมากเลยฝากคนรู้จัก ไม่ถึงขั้นเศรษฐีอะไรหรอกครับ ตามหลักคนอินเดียสมัยนั้นมีเรื่องการบริจาคทานหมายความว่าชูชกก็ขอทานตั้งแต่หนุ่มจนแก่ ในรายละเอียดไม่ได้บอกอะไรไว้มากมายเกี่ยวกับชูชก บอกแค่ว่ามีเงินเก็บจากการขอทานซึ่งไม่ใช่เรื่องแปลก

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 30 ต.ค. 2554, 12:43:56 »
ไม่เชื่อ พระไตรปิฏก ก็เท่าไม่เชื่อในพระธรรม ทำให้ลังเลสงสัยในพระธรรม ปิดหนทางเข้านิพพาน
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

knife420

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 30 ต.ค. 2554, 01:02:13 »
 :050: ผมก็นับถือศาสนาพุทธ ศรัทธาในพระไตรปิฏก ประพฤติตนอยู่ในศิล๕ และหมั่นสวดมนต์ไหว้พระ ปฏิบัติธรรม แล้วสิ่งดีๆที่เราปฏิบัติ จะบังเกิดแก่เรา / ขอบพระคุณลายยันต์ของเจ้าของกระทู้ครับ  :002:
ขอบพระคุณครับ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 30 ต.ค. 2554, 03:53:41 »
ผมมองว่าไม่เกี่ยวครับ ตั้ง2500ปี อีกอย่างหนึ่งพระไตรปิฎกบันทึกโดยการจำและบอกเล่า ดัดแปลงแก้ไขให้เข้ากับจริตคนท้องที่นั้นๆ ใส่วัฒนธรรมท้องที่นั้นๆในพระไตรปิฎก บางพระสูตรบางชาดกก็มีเรื่องปรำปราจากปุราณะ เช่น สุวรรณสามชาดก อลัมพุสาชาดก ชาดก2เรื่องนี้มาจากเรื่องรามายณะ สุวรรณสามเรื่องคล้ายกับเรื่องศฺรวณกุมาร ซึ่งเป็นเรื่องแทรกในรามายณะเล่าถึงเหตุที่ท้าวทศรถต้องพลัดพรากจากลูกชายคือพระรามและพระลักษมณ์และลูกสะใภ้นางสีดา อลัมพุสาชาดกมีตัวละครคือฤๅษีมีหัวเป็นกวางบำเพ็ญตบะจนฝนไม่ตกต้องตามฤดูกาลพระอินทร์ต้องส่งนางฟ้ามาทำลายตบะฤๅษี ตรงนี้ปรากฎในรามายณะอีกเช่นกัน ในเรื่องฆตปัณฑิตชาดก คือเรื่องพระกฤษณะในคัมภีร์ปุราณะนางเทวคัพภาในชาดกคือนางเทวกีแม่ของพระกฤษณะ

บางครั้งอ่านพระไตรปิฎกก็ไม่ควรเชื่อถือมากครับ แค่อาศัยสิ่งดีๆในพระไตรปิฎกเป็นคำสอนโดยไม่สนว่ามันจริงหรือไม่จริง แต่ถ้าถามหาความจริงในพระไตรปิฎกต้องพิจารณาให้ดีครับ ไม่เชื่อพระไตรปิฎกไม่ใช่ไม่เชื่อในพระธรรม แต่เนื้อหาบางครั้งถ้ามีการศึกษาจริงๆจะพบว่ามีการแก้ไขดัดแปลง พระไตรปิฎกไปอยู่ในบ้านเมืองไหนก็ถูกดัดแปลงเนื้อหาให้เข้ากับวัฒนธรรมนั้นๆ กรณีพระเทวทัตถูกธรณีสูบ จะบอกว่าพระเทวทัตลงไปเกิดเกิดเหตุแผ่นดินไหวแล้วแยกตัวออกพระเทวทัตร่วงในรอยแยกแผ่นดินก็เป็นเรื่องเหลือเชื่อ ถ้ามีการพิจารณาในแง่ของวรรณคดีและวรรณกรรม มีการเปรียบเทียบประชาชนคือแผ่นดิน พระเทวทัตโดนประชาชนตามกระทืบตายติดดินแบบนี้พอฟังขึ้นมากกว่าครับ

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 30 ต.ค. 2554, 08:03:29 »
อย่าเอาอะไรกับพระไตรปิฎกมากเลยครับ ตั้ง2500กว่าปี ในประวัติเป็นพราหมณ์ในตระกูลภารทวาชโคตร ไม่ใช่ตระกูลพราหมณ์กระจอกเท่าไร แค่ขอทานจนมีเงินมากมาย ในเมื่อขอได้มากมายแต่ทำไมไม่เคยกินอาหารดีๆ? แค่ขอทานแล้วมีเงินจำนวนมากเลยฝากคนรู้จัก ไม่ถึงขั้นเศรษฐีอะไรหรอกครับ ตามหลักคนอินเดียสมัยนั้นมีเรื่องการบริจาคทานหมายความว่าชูชกก็ขอทานตั้งแต่หนุ่มจนแก่ ในรายละเอียดไม่ได้บอกอะไรไว้มากมายเกี่ยวกับชูชก บอกแค่ว่ามีเงินเก็บจากการขอทานซึ่งไม่ใช่เรื่องแปลก
ผมมองว่าไม่เกี่ยวครับ ตั้ง2500ปี อีกอย่างหนึ่งพระไตรปิฎกบันทึกโดยการจำและบอกเล่า ดัดแปลงแก้ไขให้เข้ากับจริตคนท้องที่นั้นๆ ใส่วัฒนธรรมท้องที่นั้นๆในพระไตรปิฎก บางพระสูตรบางชาดกก็มีเรื่องปรำปราจากปุราณะ เช่น สุวรรณสามชาดก อลัมพุสาชาดก ชาดก2เรื่องนี้มาจากเรื่องรามายณะ สุวรรณสามเรื่องคล้ายกับเรื่องศฺรวณกุมาร ซึ่งเป็นเรื่องแทรกในรามายณะเล่าถึงเหตุที่ท้าวทศรถต้องพลัดพรากจากลูกชายคือพระรามและพระลักษมณ์และลูกสะใภ้นางสีดา อลัมพุสาชาดกมีตัวละครคือฤๅษีมีหัวเป็นกวางบำเพ็ญตบะจนฝนไม่ตกต้องตามฤดูกาลพระอินทร์ต้องส่งนางฟ้ามาทำลายตบะฤๅษี ตรงนี้ปรากฎในรามายณะอีกเช่นกัน ในเรื่องฆตปัณฑิตชาดก คือเรื่องพระกฤษณะในคัมภีร์ปุราณะนางเทวคัพภาในชาดกคือนางเทวกีแม่ของพระกฤษณะ

บางครั้งอ่านพระไตรปิฎกก็ไม่ควรเชื่อถือมากครับ แค่อาศัยสิ่งดีๆในพระไตรปิฎกเป็นคำสอนโดยไม่สนว่ามันจริงหรือไม่จริง แต่ถ้าถามหาความจริงในพระไตรปิฎกต้องพิจารณาให้ดีครับ ไม่เชื่อพระไตรปิฎกไม่ใช่ไม่เชื่อในพระธรรม แต่เนื้อหาบางครั้งถ้ามีการศึกษาจริงๆจะพบว่ามีการแก้ไขดัดแปลง พระไตรปิฎกไปอยู่ในบ้านเมืองไหนก็ถูกดัดแปลงเนื้อหาให้เข้ากับวัฒนธรรมนั้นๆ กรณีพระเทวทัตถูกธรณีสูบ จะบอกว่าพระเทวทัตลงไปเกิดเกิดเหตุแผ่นดินไหวแล้วแยกตัวออกพระเทวทัตร่วงในรอยแยกแผ่นดินก็เป็นเรื่องเหลือเชื่อ ถ้ามีการพิจารณาในแง่ของวรรณคดีและวรรณกรรม มีการเปรียบเทียบประชาชนคือแผ่นดิน พระเทวทัตโดนประชาชนตามกระทืบตายติดดินแบบนี้พอฟังขึ้นมากกว่าครับ

แต่ละคนมีความเชื่อและความเข้าใจที่แตกต่างกัน อย่างผมมีความรู้เรื่องพระไตรปิฎกน้อย ผมเลยไม่สามรถคิดในมุมนี้ได้ ก็เป็นเรื่องธรรมดาที่จะเห็นต่าง ส่วนตัวชอบยันต์ชูชกครับ ครูอาจารย์ท่านให้มา ย่อมเป็นสิ่งที่ท่านเห็นควรแล้วว่าดี  :001:

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 30 ต.ค. 2554, 09:55:18 »
ไม่มีชูชก ไม่มีพระพุทธเจ้า
เพราะ พระเวสสันดร ไม่สามารถสร้าง อภิมหาปรมัตบารมี 30 ทัศ คือ ปรมัตทานบารมี ซึ่งพระโพธิสัตว์
ทุกๆ พระองค์ ต้องกระทำก่อนจะตัสรูสัมโพธิญาณ เป็นพระพุทธเจ้า ในกาลต่อไป

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 31 ต.ค. 2554, 01:41:00 »
เถรวาท กับ อาจาริยวาท และต้นกำเนิดพระไตรปิฎก

ก่อนที่พระพุทธองค์จะเสด็จดับขันธปรินิพพาน พระอานนท์ได้ทูลถามว่า หากสิ้นพระพุทธองค์ไปแล้วจักตั้งใครเป็นศาสดาแทน พระพุทธองค์ตรัสตอบว่า ธรรมวินัยนั่นแหละ จักเป็นศาสดาแทนเรา สิกขาบทเล็กน้อยก็อนุญาตให้ถอนได้

ครั้นเมื่อพระพุทธองค์เสด็จดับขันธปรินิพพานแล้ว พระมหากัสสปะและหมู่ภิกษุจำนวนหนึ่ง ยังไม่ทราบข่าวการปรินิพพานของพระพุทธองค์ ก็เที่ยวเดินจาริกไปพบชายผู้หนึ่ง ทัดดอกไม้สวรรค์ไว้ที่หู พระมหากัสสปะเมื่อเห็นดังนั้นก็คิดใคร่ครวญว่า ธรรมดาดอกไม้สวรรค์จะไม่ตกลงมาสู่โลกมนุษย์ แต่นี่คงเกิดเหตุการณ์อะไรขึ้นเป็นแน่ เมื่อสอบถามก็เลยได้ความว่าเก็บดอกไม้นี้มาจากสถานที่ที่พระพุทธเจ้าปรินิพพาน

เมื่อทราบว่าพระพุทธเจ้าปรินิพพานแล้ว ภิกษุที่เป็นพระอริยบุคคลก็เกิดธรรมสังเวช หมู่ภิกษุที่ยังไม่ได้บรรลุคุณวิเศษใดๆ ก็ต่างร่ำไห้คร่ำครวญ แต่มีภิกษุอยู่รูปหนึ่ง ชื่อว่า สุภัททะ ได้กล่าวว่า ในเมื่อพระพุทธเจ้าปรินิพพานไปแล้ว เราก็จงทำตัวให้สบายเถิด เมื่อครั้งที่พระพระองค์ยังทรงพระชนม์ชีพอยู่ พวกเราก็ต่างได้รับความทุกข์ยากจากธรรมวินัยนี้เหลือเกิน เช่นนี้แล้วพวกท่าจงทำตามความชอบใจเถิด

พระมหากัสสปะเถระ ได้ฟังดังนั้นแล้ว ก็เกิดธรรมสังเวช เห็นว่าพระพุทธองค์เสด็จดับขันธปรินิพพานได้เพียงไม่กี่วัน ยังมีคนกล่าวจาบจ้วงพระวินัยถึงเพียงนี้ จึงดำริจะทำสังคายนา รวบรวมพระธรรมคำสั่งสอนของพระพุทธองค์ไว้ให้เป็นหมวดหมู่ เพื่อเป็นแบบแผนเดียวกัน

จึงได้นิมนต์พระภิกษุผู้เป็นพระอรหันต์หมดกิเลสโดยสิ้นเชิงแล้วจำนวน ๔๙๙ รูป และพระอานนท์ผู้เป็นพระเสขะ(พระโสดาบัน)ที่ได้ใกล้ชิด และทรงจำธรรมวินัยจากพระพุทธองค์มากที่สุดรูปหนึ่ง ให้มาร่วมทำสังคายนาธรรมวินัยนี้ด้วย และเมื่อวันเริ่มทำปฐมสังคายนาธรรมวินัยพอดี พระอานนท์ก็ได้เจริญภาวนาจนได้สำเร็จเป็นพระอรหันต์ สรุปว่า การทำสังคายนาธรรมวินัยครั้งแรกนี้ มีพระอรหันต์ร่วมทำทั้งหมด ๕๐๐ รูป โดยมีพระมหากัสสปะเถระเป็นประธาน

รายละเอียดวิธีการ ก็จะให้พระอรหันต์ทั้ง ๕๐๐ รูปนั้นกล่าวในที่ประชุมว่า ตนเองฟังธรรม-วินัย จากพระพุทธองค์ว่าอย่างไรมาบ้าง และเบื้องต้นนั้น พระอานนท์ได้กล่าวในที่ประชุมว่า พระพุทธองค์ทรงอนุญาตให้ถอนสิกขาบทเล็กน้อยได้ แจ่พระมหากัสสปะเถระผู้เป็นประธาน ได้ให้มติว่าให้คงรักษาสิกขาบทในพระวินัยไว้ให้คงเดิม ไม่ให้มีการเปลี่ยนแปลง

เมื่อพระอรหันต์ทั้ง ๕๐๐ รูป ได้แสดงธรรมวินัยตามที่ตนได้รับฟังจากพระพุืทธองค์ รวบรวมออกมาทั้งหมดได้ถึง ๘๔,๐๐๐ หัวข้อ วิธีการต่อไปก็คือ ให้พระอรหันต์ทั้ง ๕๐๐ รูปทั้งหมดนี้ สวดพร้อมกัน ตั้งแต่ข้อที่ ๑ จนถึงข้อที่ ๘๔,๐๐๐ พร้อมกันไม่ให้ขาดตก หากสวดผิดตกหล่นตรงไหนขึ้นมา ก็จะต้องกลับไปเริ่มสวดตั้งแต่ข้อที่ ๑ ใหม่ ทำอย่างนี้จนกว่าจะครบทั้ง ๘๔,๐๐๐ ข้อ จึงจะสำเร็จเป็นพระไตรปิฎกขึ้นมา ลองคิดดูเถิดว่า ความผิดพลาดจะเกิดขึ้นได้ไหม? หากเกิดความผิดพลาดขึ้นมาจริง ก็ต้องน้อยมากๆ ถึงมากที่สุด

เมื่อทำปฐมสังคายนาสำเร็จแล้ว เหล่าภิกษุที่ปฏิบัติตามพระไตรปิฎกที่พระอรหันต์ทั้ง ๕๐๐ รูปได้ทำสังคายนาขึ้นนั้น จะเรียกว่า "นิกายเถรวาท" หมายถึง วาทะหรือคำพูดของพระเถระ เป็นการรักษาคำสอนดั้งเดิมของพระพุทธองค์ไว้ ประเทศไทยเราส่วนใหญ่ก็นิกายเถรวาทเช่นกัน

ส่วนภิกษุอีกพวกที่เห็นว่า พระพุทธองค์ทรงอนุญาตให้ถอนสิกขาบทเล็กน้อยได้ ก็ไม่ปฏิบัติตามมติของพระเถระที่ทำสังคายนาพระไตรปิฎก จึงได้ถอนสิกขาบทออกไปบ้าง และก็ได้บัญญัติสิกขาบทเพิ่มเติมอีกมากมาย ให้เหมาะสมกับสภาพการณ์ ภิกษุที่ปฏิบัติตามแนวทางนี้จะเรียกว่า "นิกายอาจาริยวาท" หมายถึง วาทะหรือคำพูดของอาจารย์

แต่ไม่ว่าจะนิกายใด เป้าหมายคือที่เดียวกัน คือพระนิพพานอันเป็นบรมสุข.