ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามผู้รู้ครับ  (อ่าน 1938 ครั้ง)

ออฟไลน์ nat

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
รบกวนถามผู้รู้ครับ
« เมื่อ: 25 ก.พ. 2550, 09:47:36 »
อาการของขึ้นมีปัจจัยเกิดจากอะไรบ้างครับ อะไรทำให้เกิดอาการของขึ้น และถ้าของขึ้นคนที่อยู่รอบข้างจะแก้ไขยังไงครับ

ออฟไลน์ เซียนตุ่น

• ฉัฏฐะ
  • *
  • จอมขมังเวทย์
ตอบ: รบกวนถามผู้รู้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 ก.พ. 2550, 11:39:30 »
อาการของขึ้นมีปัจจัยเกิดจากอะไรบ้างครับ อะไรทำให้เกิดอาการของขึ้น และถ้าของขึ้นคนที่อยู่รอบข้างจะแก้ไขยังไงครับ
ปัจจัยที่เกิดจากของขึ้น คือ ธาตุของเรา จิตแข็งหรือจิตอ่อนถ้าจิตอ่อนของจะมาเร็วและสมาธิของเรา
อะไรทำให้เกิดอาการของขึ้น คือ การปลุกของเวลาที่สักเสร็จแล้วของจะขึ้นเพื่อเคารพครู หรือ การที่ไปเจอบท
สวดมนต์ต่างก็อาจทำให้ของขึ้นได้และการปลุกของด้วยตนเอง
ถ้าของขึ้นคนที่อยู่รอบข้างจะแก้ไขยังไง เข้าไปจับหรือปล่อยให้ของลงเอง(ที่ผมรู้ก็มีเท่านี้ครับ)

วิถีผู้กล้า

ออฟไลน์ nat

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: รบกวนถามผู้รู้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 ก.พ. 2550, 12:26:54 »
ขอบคุณครับที่ให้ความรู้