ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญเงิน รุ่น อุดมประชานาถ 76 ออกปี 41 เนื้อเงินลงยา ... หาคำตอบไม่ได้ครับ  (อ่าน 8090 ครั้ง)

ออฟไลน์ bunluesak

• ทุติยะ
  • **
เหรียญเงิน รุ่น อุดมประชานาถ 76  ออกปี 41 เนื้อเงินลงยา ด้านหน้าเป็น... หลวงพ่อครึ่งองค์   ด้านหลังเป็น ...หน้าเสือ 
ด้านส่วนที่ลงยาด้านหน้า เวลาพลิกเหรียญ จะเป็นเหมือนเกล็ดปลา .......ราคาอยู่ที่ หมื่นกว่าบาท จากวัด

แต่ทำไมมีเนื้อเงินอีกแบบ..ออกมาเช่นกัน  ตรงที่เป็นเหมือนเกล็ดปลาจะไม่มี  จะมีแต่สีที่ลงเท่านั้น
 แล้วเหรียญนี้ทางวัดได้ทำออกมารึป่าว...ทั้งๆที่เป็นเนื้อเงินแท้นะครับ..อย่างนี้สรุปยังไงครับ

ป.ล. ถ้าทางวัดไม่ได้ทำออกมา  แต่ก้เป็นเหรียญเงิน  ... แล้วเอาไปให้หลวงพ่อท่าน ปลุกเสก  จะเข้าท่ามั้ยครับ

แล้วจะเข้ามาติดตามคำตอบนะครับ..ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ทำไมคิดว่าว่าเป็นเหรียญเนื้อเงินล่ะครับ...

....ของปลอมแบบที่คุณว่าเป็นโลหะชุบเงินลงยานะครับ...

...เหรียญลงยาที่ไม่ได้ขุดเนื้อเหรียญแบบนี้วัดไม่ได้ทำนะครับ ปลอมแน่ๆครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

อยากเห็นภาพเหรียญจังครับ  จะได้เอาไว้ศึกษานะครับ พี่ๆน้องๆและเพื่อนจะได้ทราบนะครับ เพราะของหลวงพ่อปลอมเยอะมากๆเลยครับ (แต่ถ้าคิดว่าเป็นเงินแท้ๆก็ดีใจด้วยนะครับ) แต่หายากครับที่ทำปลอมแล้วใช้เงิน ส่วนมากจะทำแบบที่คุณ ack01 บอกนะครับ ชุบล้วนๆ ยังไงถ้ามีแล้ว ก็เอาไปขอความเมตตาให้หลวงพี่ท่านลงให้ ผมว่ายังไงก็สบายใจครับ ปลอมแต่เหรียญ แต่พุทธคุณคงมีไว้นะครับ (รู้อยู่ที่ตัวเราครับ) ศรัทธามีปฎิหารเกิดครับ(ผิดพลาดประการใดขออภัยมาณ.ที่นี้ด้วยครับ)

ขอบคุณครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
เหรียญเงินลงยาสวยมากครับ(เป็นเหรียญฉลองในงานวันเกิดหลวงปู่ครับ 12 สิงหา 2541)ครับ เหรียญทองแดงก็เริ่มจะหาอยากแล้วครับ ของปลอมมีให้เห็นเยอะครับแถวๆท่าพระจันทร์มีทั้งหัวเสือและก็เหรียญบาตรน้ำมนต์เหรียญลงยาเหรียญนี้นะครับ(ระวังกันไว้ด้วยนะครับ) :090: :053: :017:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
เหรียญรุ่นนี้ของปลอมเยอะครับ ถ้าท่านเช่ามาจากวัดแล้วสบายใจได้ครับ(ถ้าจะปลอมก็มาจากที่วัดนะครับ).........สวัสดี.... :090: :114: :090:

ออฟไลน์ eboyo

• จตุตถะ
  • อาจาริยํ ประสิทธิ เม
 :092:เหรียญรุ่นนี้ตอนออกจริง ๆ ถ้าจำไม่ผิดนะ Topสุดก็น่าจะเป็นเหรียญเงินผ่า ออกเป็นคู่จำนวนน้อยมาก หลวงปู่จารด้านหลังให้ทุกเหรียญ แล้วก็มาเป็นเหรียญเงินสองหน้าลงยา แล้วก็เป็นเหรียญชุบทอง แล้วก็ทองแดง
ตอนนั้นไม่มีเหรียญเนื้อผงออกมา(ของเก็เนื้อผงออกมาไล่เรี่ยกับของวัด)ที่ผมเองก็มีเหรียญผ่าอยู่คู่หนึ่งแต่ขออภัยด้านที่เป็นหน้าเสือยังไม่ได้ค้นหาสักที่ไม่รู้เก็บไว้ไหน ว่าจะ ๆ อยู่นั่นแหละ

:092:เหรียญผ่าตอนนั้น(ถ้าจำไม่ผิดนะ)จำนวนสร้างน่าจะทำแค่เท่าอายุหลวงพ่อมั้ง
ส่วนเหรียญชุบทอง(ถ้าจำไม่ผิดนะ)น่าจะมีแค่ประมาณ สองร้อย เหรียญ
หมายเหตุ  ถ้าจะเช่าซื้อเหรียญรุ่นนี้นะสิ่งที่น่ากลัวมากที่สุดถ้าไม่แม่นจำตำแหน่งโค๊ดได้ระวังให้ดี เพราะ มีคนเอาเหรียญทองแดงไปขุดพื้นเหรียญแล้วชุบเงิน แล้วเอาไปลงยา ขอโทษเหอะ โครรต เหมือนเลย เพื่อนผมเคยโดนมาแล้วเมื่อปี 41 หรือ 42 นี่เเหละ (เพราะความโลภ) เหรียญแท้ แต่เนื้อไม่ใช่ ขำกลิ้งเลย ถ้าอยากรู้ก็ลองหาความรู้กันเอานะ ว่าเนื้อไหน โค๊ดอยู่ตรงไหน หาเองจะได้จำได้ไม่ลืมง่าย ๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
โอ้วววววว เหรียญสวยมากเลยครับ ...  :016: