ผู้เขียน หัวข้อ: ผมทำผิดหรือเปล่าครับ..ช่วยที  (อ่าน 1497 ครั้ง)

ออฟไลน์ BooRin

• ทุติยะ
  • **
เนื่องด้วย.. ผม ได้ไปเช่าเสือผิวไฟรุ่น5ที่วัดตะเคียนมาบูชาครับ รุ่นนี้จะมีช่อติดอยู่ที่เท้าหลังของเสือ ทั้ง2ข้าง  หลังจากคืนที่ไปเช่าผมได้ฝันเห็นเสือโคร่งตัวใหญ่มาก

มาอยู่ในบ้านผม แต่เท้าหลัง2ข้างของเสือถูกล่ามติดไว้ไปไหนไม่ได้  พอผมตื่นเช้ามา ผมจึงคิดถึงเสือที่ผมได้เช่ามาบูชา ที่มีช่อติดเท้าหลังอยู่ ผมจึงได้ทำการตัดช่อที่ติดเท้าของ

เสือออก เพราะผมคิดว่าเสือที่ผมเช่ามาอาจจะมาบอกผม  แต่พอหลังจากที่ผมตัดช่อเรียบร้อยแล้ว หลายคนที่ได้เห็นต่าง ต่อว่าหลายๆอย่าง เช่น ทำให้เสียรุ่นบ้าง ทำให้กลายเป็น

ของปลอมบ้าง ทำให้ราคาตกบ้าง ทำให้ผู้คนต่าง พากันเสียดาย เหมือนผมทำให้ของดีๆเสียไป ซึ่งอาจจะหาไม่ได้อีกแล้ว  ผมจึงอยากที่จะถามพี่ๆ ช่วยให้คำปรึกษา หน่อยครับว่า

ที่ผมทำไปมันผิด จริงใช่ไหมครับ เริ่มรู้สึกไม่ดีเลย และเริ่มเสียดายด้วยครับ  ยังไงขอรบกวนตอบด้วยนะครับ 

ขอบคุณครับ..... :070: :070: :070:

ออฟไลน์ อุณาโลม

• คนกินสัตว์สัตว์กินพีชยืดชีวิตพีชมีสิทธิ์กินดินสิ้นสงสัยวัฎจักรเวียมมาน่าสมใจผลสุดท้ายพื้นดินก็กินคน
  • สัตตมะ
  • **
  • ทำอะไรไม่ผิดเลย คือไม่เคยทำอะไรเลย
    • MSN Messenger - bonbigbike@HOTMAIL.COM
ตอบ: ผมทำผิดหรือเปล่าครับ..ช่วยที
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 ก.พ. 2553, 12:47:53 »
คุณทำแล้วสบายใจทำไปเลย ครับ เราเช่ามาใช้ติดตัวติดบ้าน เราไม่ได้เช่าไป เพื่อ ค้าขาย อย่าใส่ใจเลยครับ โครจะว่าไม่สวยบ้าง ทำให้กลายเป็น

ของปลอมบ้าง ทำให้ราคาตกบ้าง มันก็ของ ของ เรา

ให้กำลังใจ ครับ
คาถาบูชาหลวงพ่อเปิ่น
ตั้งนะโม ๓ จบ
นะมัตถุ รัตตะนัตตะยัสสะ สัทธัมเม ฐิตะคุณาภิปะยุตตัง เสฎฐัง สิสสานัง คะรุฎฐานิยัง
อุตตะมะปะชานาถะ วิสสุตัญจะ มะหาเถรัง นะมามิหัง ตัสสะ ตัสสานุภาเวนะ สัพะโสตถี
ภะวันตุเมฯ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
ตอบ: ผมทำผิดหรือเปล่าครับ..ช่วยที
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 ก.พ. 2553, 12:56:17 »
คุณทำแล้วสบายใจทำไปเลย ครับ เราเช่ามาใช้ติดตัวติดบ้าน เราไม่ได้เช่าไป เพื่อ ค้าขาย อย่าใส่ใจเลยครับ โครจะว่าไม่สวยบ้าง ทำให้กลายเป็น

ของปลอมบ้าง ทำให้ราคาตกบ้าง มันก็ของ ของ เรา

ให้กำลังใจ ครับ

ถูกต้องเลยครับ เช่ามาเพื่อบูชาเอง ทำแล้วสบายใจทำเลยครับ แท้หรือไม่แท้เรารู้อยู่ครับ เพื่อนหรือใครที่บอกมาเขามองในแง่ของการที่อยากให้คงสภาพเดิม  แต่เขาไม่ได้ฝันแบบที่เราฝันนี่ครับ ของพระมีแต่พุทธคุณครับ ทำแล้วอย่าคิดอะไรมากครับ  ขอให้โชคดีครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.พ. 2553, 12:57:36 โดย คนรักษ์พระ »
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ rastafa

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 ก.พ. 2553, 01:06:14 »
สบายใจได้ครับ ไม่ได้ทำผิดแต่อย่างใด ถ้าทำแล้วสบายใจ...จุดประสงค์ที่ทางวัดไม่ตัดก้านช่อของเสือผิวไฟก็เพื่อความแตกต่างและให้เห็นแยกได้อย่างชัดเจนเท่านั้นเองครับ...ส่วนเรื่องใครจะว่าทำแล้วราคาตกหรือต่างๆนาก็ไมต้องสนใจหรอกครับ เรารู้ที่มาว่าเอามาจากวัดแท้แน่นอนเก็บไว้ใช้ห้อยได้สบายใจพุทธคุณเหมือนเดิม...( ส่วนเสือเนื้ออื่นที่เห็นว่าไม่มีก้านช่อนั้น ขั้นตอนในการผลิตแต่แรกก็หล่อมาเป็นช่อเช่นเดียวกัน แต่ทำการตัดก้านช่ออกและแต่งให้เรียบร้อย ขัดผิวให้เงาครับ )

เอาอีกตัวอย่างมาให้ชมครับของผมเอง เสือรุ่น3เนื้อชินเงิน หล่อหางด้วนไม่เต็มเดิมมาจากโรงงานที่ผลิต แต่เป็นเสืออีกตัวนึงที่ผมหวงและถูกชะตากับตัวนี้มากเรียกว่าเห็นตัวอื่นสวยๆรู้สึกธรรมดาแต่พอเห็นตัวนี้ต้องเก็บไว้เลยครับ

ออฟไลน์ BooRin

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 ก.พ. 2553, 11:27:59 »
ขอขอบคุณ พี่ๆมากครับ ที่ช่วยให้คำปรึกษา

ขอบคุณครับ :015: :015:

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 ก.พ. 2553, 01:23:14 »
ไม่เห็นต้องไปสนใจใครว่าเลยครับ...ผมมีแหวนเสืออาคมของหลวงพ่อพูล วัดไผ่ล้อม , แหวนหลวงพ่อแพ่วัดพิกุลทอง ก็ใส่อย่างสมบุกสมบันจนวงแหวนสึกและขาดออกจากกัน..แต่ก็ยังใช้อยู่ด้วยความศรัทธา

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 ก.พ. 2553, 05:36:27 »
ดีหรือไม่อยู่ที่ศรัทธา  :002: