ผู้เขียน หัวข้อ: อยากกระจ่างเรื่องของขึ้นครับ รบกวนผู้รู้ตอบที  (อ่าน 2333 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
อยากกระจ่างเรื่องของขึ้นครับ รบกวนผู้รู้ตอบที

ก็ตามหัวข้อแหละครับ คือ ผมสงสัยมานานมาก แล้วอะ ครับว่า

ตอนผมไปไหว้ครูผมสังเกตเห็นว่าทำไม บางคนของขึ้น บางคนของไม่ขึ้น เป็นเพราะอะไรหรอครับ

แล้วก็ ทำไม ศิษย์ต่างสำนัก มาเจอกันแล้ว เวลาของขึ้น จะวิ่งหากัน ตบตีกัน

พอลง ก็ไม่มีอะไีรเกิดขึ้นเหมือนไม่รู้จักกันมาก่อน เพราะอะไร

อยากกระจ่างมากเลยครับเรื่องของขึ้นเนี่ย เกิดจากอะไร จิตรใจเรา ที่มีสมาธิไม่มั่นคง หรือ ว่าการที่เราจิตรอ่อนของจึงขึ้น

ืทำไมผมจึงว่า เค้าจิตรอ่อน หรอครับ เพราะผมเคยลองสังเกตว่า ทำไมนะ ร้อยละ 80 % คนที่ของขึ้นมักจะเป็น

คนรุ่นๆ เด็ก วัยรุ่น ทำไมนะ ผู้ใหญ่ คนมีอายุึ เึค้าถึงนั่งไหว้กันแบบสงบ ไม่มีปติกริยา

วอนผู้รู้ ตอบกระทู้ทีนะครับ

ผิดถูกประการใด อย่าถือสากันเลยครับ

ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ของขึ้นส่วนมากเกิดจากอำนาจจิตครับ
เท่าที่ผมเคยได้ยินจากเสียงของหลวงปู่เปิ่นท่าน(ในวีซีดี)
ท่านกล่าวไว้ว่า "คนไหนจิตอ่อนก็ขึ้นง่ายโครมครามๆ คนไหนจิตแข็งอย่างดีก็ร้อนๆหนาว"
รวมถึงคนที่เชื่อมั่นมากๆก็มักจะขึ้นได้เช่นกัน แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นหลวงปู่ท่านไม่ได้สนับสนุนให้ไปยึดติดกับตรงนี้ครับ
เรื่องของขึ้นมันเป็นเพียงส่วนหนึ่ง จุดหมายของการสักยันต์คือการสร้างคนให้เป็นคนดีมีศีลธรรมครับ
ปล เวลาขึ้นก็มีทั้งจริงและปลอม พวกของปลอมส่วนมากจะต้องการอวดศักดา อวดความเก๋าของตัวเอง
ทำแบบนี้เท่ากับดูถูกครูบาอาจารย์
ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วย
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
อย่าไปให้ความสำคัญเรื่องของขึ้นเลยครับ หากคุณได้รับยันต์แล้ว และได้ปฎิบัติดี ถือศีล5 ไม่ทำอะไรที่เป็นข้อห้าม แล้วเมื่อถึงพิธีไหว้ครู ตั้งจิตให้สงบ ระลึกถึงครูบาอาจารย์ คุณก็จะรู้คำตอบทั้งหมดที่คุณถาม ปัจจัตตังครับ ประสบการณ์ของคุณเท่านั้นที่จะให้คำตอบที่กระจ่างให้คุณได้ เพราะการที่คุณเห็นว่าคนนั้นนั่งนิ่งๆไม่ได้ออกท่าออกทาง คุณก็อย่าเพิ่งคิดว่าของไม่ขึ้น เพราะภายในของคนที่นั่งนิ่งๆก็อาจมีพลังลึกลับตอบสนองอยู่ เพียงแต่จิตของคนนั้น สามารถควบคุมร่างกายภายนอกได้ ร่างกายเลยไม่ได้ลุกขึ้นมาให้คุณเห็น เดี๋ยวอ่านแล้วยิ่ง งง น่ะครับ ทำตามที่ผมบอก ถือศีล5 อย่าทำผิดข้อห้าม ปีหน้าไหว้ครู คุณจะได้คำตอบเองครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ขุนกระบี่

• ฉัฏฐะ
  • *
ตามนั้นครับ  ของเองก็ไปไหว้ครูเหมือนกัน แค่ขนลุกครับ  วูบวาบๆทั้งตัวครับ  ยิ่งช่วงเวลาอาจารย์ทุกท่านอธิฐานจิต นี้แกร่งทั้งตัวครับ  แต่ไม่มีอะไรโครมคราม  เหมือนกับคนอื่นครับ  

ออฟไลน์ midnightguy

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น สายตลาดพลู
นานาจิตตังครับ

ผมชอบแบบนี้มากกว่า  แบบที่ของไม่ขึ้นครับ  :001:
ทำดีได้ดี - ทำชั่วได้ชั่ว
ทำดีอย่าหวังผล ทำแล้วตัวเราสบายใจก็เพียงพอแล้ว!!
รับวาง Server - Webboard ทุกชนิด เว็บวัด ติดต่อทำให้ฟรีจ้า
PIN:21770489

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ของใครขึ้นไม่ขึ้น ไม่สนครับ ไม่รู้ครับ อยู่ที่จิตขอแต่ละคนครับ จิตอ่อน จิตมีสมาธิ ก็สุดแล้วแต่ครับ

แต่ของขึ้นแล้ว มีการมาตบตีกันด้วยเหรอครับ ต่างสำนักกันมีตบตีกันด้วยเหรอครับ ผมว่าอันนี้ไม่ใช่ของขึ้นแล้วครับ
ผมว่าน่าจะเป็น พวกเด็กโชว์ โชว์เกรียนซะด้วย ช่วง"เกรียนผงาดอ่ะครับ"
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ขอบคุณ สำหรับทุกคำตอบนะครับ

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ของขึ้นหรือไม่ขึ้นก็ไม่ได้แปลกว่า ของนั้นแกร่งกล้าไหม อาคมสูง ฤทธิ์เดชมาก :092:

บางคนสักเต็มตัว ไม่เคยของขึ้นก็ไม่ใช่เรื่องแปลก  :049:
บางคนยันต์เดียว ของขึ้น แต่วิ่งๆ ล้มร้องโอ๊ย อันนี้ก็มี  :095:

แต่ที่สำคัญ ผมว่าอยู่ที่รักษาของ รักษาศีล ปฏิบัติตามข้อห้ามให้ได้ครับ  :050:

ออฟไลน์ midnightguy

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น สายตลาดพลู
ของขึ้นหรือไม่ขึ้นก็ไม่ได้แปลกว่า ของนั้นแกร่งกล้าไหม อาคมสูง ฤทธิ์เดชมาก :092:

บางคนสักเต็มตัว ไม่เคยของขึ้นก็ไม่ใช่เรื่องแปลก  :049:
บางคนยันต์เดียว ของขึ้น แต่วิ่งๆ ล้มร้องโอ๊ย อันนี้ก็มี  :095:

แต่ที่สำคัญ ผมว่าอยู่ที่รักษาของ รักษาศีล ปฏิบัติตามข้อห้ามให้ได้ครับ  :050:

ใช่น้องคนนั้น ในวันงานไหว้ครูไหมครับ :015:

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล

บางคนสักเต็มตัว ไม่เคยของขึ้นก็ไม่ใช่เรื่องแปลก  :049:
บางคนยันต์เดียว ของขึ้น แต่วิ่งๆ ล้มร้องโอ๊ย อันนี้ก็มี  :095:

แต่ที่สำคัญ ผมว่าอยู่ที่รักษาของ รักษาศีล ปฏิบัติตามข้อห้ามให้ได้ครับ  :050:

ใช่น้องคนนั้น ในวันงานไหว้ครูไหมครับ :015:
ไม่รู้เหมือนกันครับ

บางคนจิตอ่อน แค่ขึ้นพานครู ยังไม่ทันลงยันต์ ก็ของขึ้น
บางทีก็ขึ้นค้างเข็มเลยก็มีครับ

ปล. ของขึ้นบ่อยๆ ก็ไม่ดีเหมือนกันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มี.ค. 2553, 11:09:08 โดย SIC »

• ปัญจมะ
    • อีเมล

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ของขึ้น หรือไม่ขึ้นไม่สำคัญ อยู่ที่ว่า รักษากฎกติกา ข้อห้าม ได้ครบถ้วนหรือเปล่า ต่างหาก
เมื่อหลายวันก่อน ไปนอนโรงพยาบาลมา เห็นเตียงใกล้ๆกัน นอนหน้าบวม ตาปิด โดนเสียบ
ที่ท้องอีกต่างหาก นอนรักษาแผลอยู่ ดีนะ ที่เขาเสียบไม่ถูกเสือตีนโต ที่หน้าอก ไม่อย่างนั้น
ลายเสือหมดสวยเลย โอ้วพระเจ้าเจียว :069: :069:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ของแบบนี้เกิดขึ้นได้และรู้ขึ้นได้เฉพาะตน  ครับ
มีศรัทธาเชื่อมั่น ทำความดี ไม่ผิดข้อห้าม  รักษาศิลเป็นคนดี ทำบุญกุศลอยู่เป็นนิต
ขึ้นหรือไม่ อย่าไปสนใจและอย่าไปแคลงใจ ของดีจะดีได้อยู่ที่ตัวบุคคลด้วยนะครับ
เป็นคนดี อะไรก็ดีเองครับ  :002:

ส่วนเรื่องของต่างสำนักขึ้นและเข้าตบตีกัน ผมว่าเป็นที่ตัวเขานะ บางทีอาจหมั่นใส้กันนอกรอบหรือป่าว  :095:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มี.ค. 2553, 04:43:56 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »