ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสายตรงวัดไร่ขิงด้วยว่าสร้างปีไหนครับ  (อ่าน 2246 ครั้ง)

ออฟไลน์ vut

• ฉัฏฐะ
  • *
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มี.ค. 2553, 10:28:34 โดย vut »

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
เหรียญ เม็ดไข่ปลา สร้างประมาณปี 2515-2516 ครับ มีเนื้อเดียวครับ อัลปาก้า

แต่แท้หรือไม่อันนี้ไม่ทราบครับ เพราะสึกมาซะขนาดนี้ ต้องรอคนดูเหรียญเก่งๆ ช่วยพิจณาอีกทีครับ
ปกติด้านหลังจะมีคำว่าวัดไร่ขิงด้วย แต่สึกหายไปหมดเลย เหอๆ

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
หุหุ รอคนมาให้ความรู้บ้านผมอยู่ตรงข้ามวัดไร่ขิง

แต่ก็ไม่รู้ครับยังอ่อนประสบการณ์อยู่ ส่วนมากที่มีอยู่จะเป็นสมบัติเก่าปู่ย่าตายายเก็บไว้ให้

ที่ผมใช้อยู่เป็นสมเด็จไร่ขิง จัมโบ้ครับรุ่นแรก
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
หุหุ รอคนมาให้ความรู้บ้านผมอยู่ตรงข้ามวัดไร่ขิง

แต่ก็ไม่รู้ครับยังอ่อนประสบการณ์อยู่ ส่วนมากที่มีอยู่จะเป็นสมบัติเก่าปู่ย่าตายายเก็บไว้ให้

ที่ผมใช้อยู่เป็นสมเด็จไร่ขิง จัมโบ้ครับรุ่นแรก

ว่างๆเอามาให้ชมบ้างนะครับ รุ่นแรกจัมโบ้เนี่ย อิอิ ผมยังนึกไม่ออกเลยเป็นยังไง
รุ่นแรก พระผงจริงๆ เป็นรุ่นกดลายมือ สร้างปี 2496 ท่าจำไม่ผิดนะครับ มีแค่หลักสิบ หายากมาก  ใช่รุ่นนี้ป่าวครับ
ผมคนไร่ขิง ยังแขวนใหม่ๆเลย อิอิ เพราะเชื่อว่าดีทุกรุ่น

ส่วนข้อมูลเหรียญด้านบน..ก็ให้ข้อมูลไปแล้ว ว่าปีไหน ...แค่ไม่รู้แท้หรือป่าว หวังว่าข้อมูลคงที่ให้คงไม่ผิดพลาดนะครับ ถ้าผิดพลาด ก็รอคนอื่นมาตามและกัน ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มี.ค. 2553, 04:10:41 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ขอบคุณข้อมูลจากเอ็มนะครับ ได้ความรู้ไปด้วยเลย เจอที่ไหนจะได้ไม่พลาด ...  :016:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ

ว่างๆเอามาให้ชมบ้างนะครับ รุ่นแรกจัมโบ้เนี่ย อิอิ ผมยังนึกไม่ออกเลยเป็นยังไง
รุ่นแรก พระผงจริงๆ เป็นรุ่นกดลายมือ สร้างปี 2496 ท่าจำไม่ผิดนะครับ มีแค่หลักสิบ หายากมาก  ใช่รุ่นนี้ป่าวครับ
ผมคนไร่ขิง ยังแขวนใหม่ๆเลย อิอิ เพราะเชื่อว่าดีทุกรุ่น

ส่วนข้อมูลเหรียญด้านบน..ก็ให้ข้อมูลไปแล้ว ว่าปีไหน ...แค่ไม่รู้แท้หรือป่าว หวังว่าข้อมูลคงที่ให้คงไม่ผิดพลาดนะครับ ถ้าผิดพลาด ก็รอคนอื่นมาตามและกัน ครับ

เยี่ยมเลยครับ  พระเครื่องหลวงพ่อวัดไร่ขิง ประสพการณ์มากมาย ไม่รุ่นเก่า รุ่นใหม่ สุดยอดทุกรุ่น

ผมมีแต่รุ่นหลังๆครับ เวลาไปวัดไรขิงทีไร ผมต้องกินก๋วยเตี๋ยวฝั่งตรงข้ามวัด อร่อยมาก  :016:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู

รุ่นแรก พระผงจริงๆ เป็นรุ่นกดลายมือ สร้างปี 2496 ท่าจำไม่ผิดนะครับ มีแค่หลักสิบ หายากมาก  ใช่รุ่นนี้ป่าวครับ

เยี่ยมเลยครับ  พระเครื่องหลวงพ่อวัดไร่ขิง ประสพการณ์มากมาย ไม่รุ่นเก่า รุ่นใหม่ สุดยอดทุกรุ่น

ผมมีแต่รุ่นหลังๆครับ เวลาไปวัดไรขิงทีไร ผมต้องกินก๋วยเตี๋ยวฝั่งตรงข้ามวัด อร่อยมาก  :016:
ใช่ครับๆ ก๋วยเตี๋ยวร้านอาแป๊ะ หมูนุ่มมากๆมายเลยครับ อีกร้านก็ร้านโต๋เต๋ อร่อยครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ต้น พระงาม

• ตติยะ
เหรียญหลวงพ่อวัดไร่ขิงองค์นี้ สร้างปี พ.ศ. 2510-2512 เป็นพระแท้ครับ ยังไม่เจอของเก๊ครับ ขอบคุณครับ ต้นพระงาม :015:
ศัรธาก็มีความหมาย ไม่ศรัธาก็ไม่มีความหมาย

• เด็กวัด
เหรียญหลวงพ่อวัดไร่ขิงองค์นี้ สร้างปี พ.ศ. 2510-2512 เป็นพระแท้ครับ ยังไม่เจอของเก๊ครับ ขอบคุณครับ ต้นพระงาม :015:
10-12  จะไม่ใช่แบบนี้ครับ แล้วถ้าเป็นปี 11-12 มีปีพ.ศ. ระบุชัดเจนครับ
โดยปี 11 จะมีแบบลงยาด้วยครับ และ 12 เป็นเหรียญทำคล้ายๆแบบพระชินราชครับ
เหรียญนี้สร้างออกมาประมาณ ปี 15 อะครับ ผม ฟันธง เรียกเหรียญเม็ดไข่ปลา ด้านหลังมี คำว่าวัดไร่ขิงครับ(แต่องค์นี้สึกจนหายไปแล้ว)
และเหรียญรุ่นนี้ยังมีแบบย้อนยุค ปี 36 ด้วยนะครับ ผม

ขอบคุณครับ พี่ต้น  :002: ที่ช่วยพิจณาดูเหรียญ พี่ต้นเก่งไม่ใช่เล่นเลยครับ  :015:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มี.ค. 2553, 08:41:51 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »