ผู้เขียน หัวข้อ: สักยันต์เพราะอะไร(ขอความคิดเห็นจากพี่ๆน้องๆ)หน่อยครับ  (อ่าน 7885 ครั้ง)

ออฟไลน์ eakthai14

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ความดีไม่มีขาย อยากได้ทำเอาเอง
อยากรู้เหตุผลของแต่ละคนครับ :025:
ขยันให้ถูกที่ ทำดีให้ถูกทาง ทำบุญกันไว้บ้าง เสริมสร้างบารมี

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ผมมีความเคารพและศรัทธา ในบารมีของหลวงพ่อเปิ่นครับ จึงเข้าฝากตัวเป็นศิษย์วัดบางพระ และยังศรัทธาในรอยสักทุกลายที่ได้มาครับ  :016: :015:

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ชอบในศิลปะ หลักปฏิบัติ  และศรัทธาครูบาอาจารย์ :016:

ออฟไลน์ boatza

• "เกิดมาทั้งที ต้องดีให้ได้"
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - phanuwitzas@hotmail.com
    • อีเมล
ผมสักยันต์เพราะศรัทธา และเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
บางก็ว่า สักตามเพื่อน ตามรุ่นพี่  สักแล้วแลดู เก๋าดี  น่าเกรงขาม  ใครเห็นก็ชงัก  อุ๊ยส์ พี่เขามีของ วุ๊ย

บางก็ว่า สักเพราะแสดงว่า เราก็แน่ แมนๆ ทนเจ็บไว้ เพื่อนสักได้ เราก็ทำได้

บางก็ว่า สักเพราะสวยดี หลงเสน่ห์แห่งรอยสัก

บางก็ว่า สักเพราะเชื่อในพลังแห่งรอยสัก จะคุ้มครองป้องกันตัวได้

บางก็สัก เอาไว้เตือนใจตนเองว่า มีของดี จะได้ยยั้งคิดไม่กล่าวคำล่วงเกินบุพการี ใคร

ก็ว่ากันไปครับ

ของผมที่สักเพราะตอนแรกอยากได้พุทธคุณ สักแต่น้ำมันไว้ก่อน

พอโดนเข็มบ่อยๆ  ทนไม่ไหวหมึกเลยดีกว่า  :005: :005: :005:

ออฟไลน์ phongsak_ng

• *ที่เกิด/เดียวกัน*ที่อยู่/แตกต่างกัน*ที่ไป/ไม่รู้*
  • สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตก็แค่-เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมคลาย-ดับศูนย์
    • อีเมล
 :001: สวัสดีครับ...

:025: เหตุผลของการสักยันต์..ของกระผม

1.เพื่อเป็นสิ่งที่ใช้ในการยึดเหนี่ยว..จิตใจ..ข่มใจ..ห้ามใจ.อดใจ..ละเว้นใจ..ไม่ให้ก่อกรรมทำในสิ่งที่ไม่ดีหรือทำชั่ว
2.เพื่อการประกอบทำคุณงามความดีต่างๆเพื่อการรักษาหรือเพิ่มในพุทธานุภาพของลายยันต์ต่างๆที่ได้รับจากท่านพระอาจารย์ผู้สัก
3.เพื่อร่วมเป็นส่วนหนึ่งของตำนานการสืบสานการสักยันต์ของประเทศไทย...ในฐานะ..ผู้ที่ได้รับการสักยันต์
4.เพื่อเป็นการบ่งบอกให้โลกนี้รับรู้ถึง..ความรัก..ความเคารพ..ความศัทธา..ในพระพุทธศาสนา..

:054: ปล.จริงแท้แน่นอนทุกประการของสาเหตุ...สักยันต์เพราะอะไร

:080: สวัสดีคัรบผม...

ออฟไลน์ midnightguy

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น สายตลาดพลู
เหตุที่ไปสัก
-ตกงาน ไม่มีอะไรทำ ว่างมากๆ เลยเข้าวัด
-สักมาซักระยะ เป็นโรคติดเข็ม ต้องเข้าไปนมัสการ หลวงพ่อเปิ่น , พระอาจารย์สัก อาทิตย์ละ 2-4 วัน
-เริ่มหันมาถือศีล 5
-เริ่มนั่งสมาธิ วิปัสสนา

การงานเริ่มดีขึ้น  แต่ตอนนี้อยากสงบจิต สงบใจมากกว่าครับ
ทำดีได้ดี - ทำชั่วได้ชั่ว
ทำดีอย่าหวังผล ทำแล้วตัวเราสบายใจก็เพียงพอแล้ว!!
รับวาง Server - Webboard ทุกชนิด เว็บวัด ติดต่อทำให้ฟรีจ้า
PIN:21770489

ออฟไลน์ chalermpolsopa

• ตติยะ
สักกันเจ็บป่วยไข้ครับ :001:สมัยโบราณครูบาอาจารย์บอกไว้อย่างนั้น ไม่ให้โอ้อวดกัน

ออฟไลน์ สุรักข์

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - thing.i@hotmail.com
เลิกดื่มเหล้าตั้งแต่สักครั้งแรกครับ เอาไว้เตือนใจว่าเราต้องถือศีล5

ออฟไลน์ be_ning

• สัตตมะ
  • **
ของผมก็
          1.ชอบศาสตร์ทางนี้ครับประเภทเครื่องรางของขลัง
           2.คิดว่าเป็นการสืบสานศาสตร์สายนี้ที่เป็นทั้งศิลปและพระเวทย์ให้ยาวขึ้น
            3.จะได้มีหลักไว้ยึดเหนี่ยวจิตใจและมีไว้ป้องกันตัว การสักติดตัวตลอดแม้เวลาที่ลืมหรือเวลาที่ไม่รู้จะใส่พระองค
ไหนดี หรืดแม้แต่เวลามีเรื่องพระหลุดจากคอก็ยังมีลายสักที่ยังคุ้มครองตัวครับ
                                                                                                 :048: :079:

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
ตอนแรกๆก็ตามเพื่อนๆ

กับอีกอย่าง อยากเท่ ประมาณนั้นตามภาษาเด็กๆ

*แต่ตอนนี้พอ โตขึ้นมาหน่อยเท่าที่ที่จะได้ศึกษา

ก็ได้รู้ถึงสิ่งที่ ครูบาอาจารย์ ให้ไว้กับเรามีคุณค่ามาก..

ตอนนี้เชื่อ และศรัทธาครูบาอาจารย์ครับ*

ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ จูล่ง

• ตติยะ
    • อีเมล
ตอนแรกชอบในไสยศาสตร์ สิ่งเร้นลับ...พอเห็นวัดบางพระในหนังสือพิมพ์ เลยสนใจการสักนับแต่นั้นมา

มาปัจจุบัน...ไม่สนใจไสยศาสตร์ แต่ไม่ลบหลู่...หันมาสวดมนต์ และทำบุญ

ปัจจุบัน จะสักเพราะชอบการสักยันต์เสียมากกว่าความสนใจด้านไสยศาสตร์ครับ

ออฟไลน์ harachi1

• ปัญจมะ
ผมสักเพราะ ศรัทธาในหลวงพ่อชองผมครับ และอยากได้สิ่งศักดิ์สิทธ์คุ้มครอง ติดตัวครับ และอยากสืบสานตำนานสักยันต์ไทยดว้ยครับ ผมอยู่ต่างประเทศ ฝรั่งเห็นยังชอบเลยครับ
...คนเราเวลามาก็มาตัวเปล่า เวลาไปก็ไปตัวเปล่าเหมือนกัน

สิ่งเดียวที่เหลือไว้ข้างหลังก็คือคุณความดีที่ได้ทำไว้...

ออฟไลน์ kantongza07

• ตติยะ
    • อีเมล
สักเพราะ อยากลองชนะใจตัวเองดูสักครั้ง ครับ
จะหาคน  มีดี  โดยส่วนเดียว
อย่ามัวเที่ยว  เสาะหา  สหายเอ๋ย
เหมือนเที่ยวหา  หนวดเต่า  ตายเปล่าเลย
ฝึกให้เคย  มองแต่ดี  มีคุณจริง

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
"ศรัทธา"   (ตัวเท่าบ้าน)

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
1 หมั่นใส้มาก่อน :043: หมั่นใส้เพื่อนร่วมงานคนหนึ่งที่ชอบอวดอ้างอาจารย์นี้ดีกว่าอาจารย์นั้นหลวงพ่อนี้ดีกว่ากลวงพ่อนั้นมีความรู้แต่ทฤษฎี (Guru) :069:
2 สักตามเพื่อน เพราะยังไม่รู้ว่าจะไปสักที่ไหน :005:
3 จากข้อ 1 พอได้สัมผัสและศรัทธา ก็ละ ข้อ1 ได้ และหันมาศึกษาประวัติความเป็นมา :017:

ปล. ปัจจุบัน บุคคลข้อหนึ่งก็ยังเป็นเช่นเดิม ชอบเหยียดปากแบบเยาะๆเวลาเราพูดถึงการสัก เฮ้อ บัวใต้ตม  :003:
 เหมือนระบายยังไงไม่รู้ :043:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มี.ค. 2553, 04:11:26 โดย nannaphat »
ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

ออฟไลน์ The_Crow13

• ปัญจมะ
  • ยึดติดทำไม ตายไปเอาไปไม่ได้สักอย่าง
    • อีเมล
สักเพราะศรัทธา และสืบสานสิ่งดีงาม รวมทั้งรอยสักยังเป็นทั้งศาสตร์และศิลป์ที่สวยงามน่าสนใจครับ
เราทำอะไร เรารู้แก่ใจ เราต้องยอมรับผลในสิ่งที่เราทำ

ออฟไลน์ speedart

• ตติยะ
 :016: :015: 
1.ศรัทธาหลวงพ่อเปิ่นและครูบาอาจารย์พระอาจารย์ที่สักให้ครับ
2.เป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ ให้ทำความดี อยู่ในศีลในธรรมครับ

ออฟไลน์ linlin

• ตติยะ
ผมยังไม่เคยสักนะครับ แต่ว่าจะไปลงวันพุธที่จะถึงนี้ (ว่าจะลงวันเดียว 3 พาน)

ผมชอบยันต์ไทยนะครับ เพราะเราเป็นคนไทย อยากสืบสานต่อไป

เรื่องไสยศาสตร์ผมก็ครึ่งๆนะ  แต่ที่สำคัญผมเป็นชาวพุทธ และข้อห้ามต่างเรื่องสักยันต์ก็เหมือนคำสอนที่ดี ที่ไว้ให้เราเตือนใจ

ยันต์ที่อยู่หลังผม ก็คงเป็นเหมือนกับคำสอนของพระที่จะติดตัวผมไปตลอด

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
เริ่มต้นก่อนที่จะสัก
ผมศึกษาเรื่องยันต์มากก่อนครับ จนเริ่มสนใจมากขึ้นเรื่อยๆ
ประกอบกับที่ศึกษามียันต์ของวัดบางพระเป็นส่วนมาก เพราะเป็นแบบยันต์โบราณ
มาฝากตัวกับหลวงพ่อเปิ่นที่วัดบางพระแห่งนี้ครับ

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
ตอนแรกผมคิดว่าเท่ดีครับ ผมว่าลายสวยดี

ต่อมาภายหลังมาเข้าใจอย่างถ่องแท้

ผมจึงสักด้วยความศรัทธาครับ

และผมเป็นคนไม่ชอบห้อยพระเยอะ.....ผมจึงสักครับ

และเวลาไปไหนก็ทำให้ผมมีความมั่นใจขึ้นครับ
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
เพราะศรัทธษในหลวงพ่อ  อยากให้หลวงพ่อมาอยู่กับกายเรา

เพื่อเป็นเครืองเตือนสติ  ถึงจะถือปฏิบัติตามข้อห้ามได้มั่งไม่ได้มั่ง

แต่เมื่อทำผิดไปก็สามารถระรึกได้ว่าได้ทำอะไรไปมั่ง แล้วก้อขอขมาหลวงพ่อในใจ

อีกทั้งยังทำให้มีสติรู้จักคิดมากขึ้น 
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
ความศัทธาความเชื่อมั่นและเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ butterfly

• อย่าจำว่าเราทำดีกับใคร แต่ให้จำไว้ว่าใครทำดีกับเรา
  • สัตตมะ
  • **
มีความเชื่อและเคารพศรัทธา เป็นสิ่งยึดเหนี่ยวจิตใจด้วยค่ะ  :015:
ความรักเปรียบเหมือนรอยสัก เจ็บปวดแต่ก็งดงาม[shake][/shake]

ปีระกา

• บุคคลทั่วไป
ที่สักยันต์ก็เพราะความเชื่อครับ

เชื่อว่าเมื่อสักแล้วเราจะมีอะไรที่พิเศษกว่าคนอื่น

เชื่อว่าอาจารย์จะคุ้มครองเรา  และจะไม่มีใครทำอะไรเราได้ครับ

ออฟไลน์ Lizm Club

• “The one thing you cannot teach a person is COMMON SENSE.”
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบพระคุณสำหรับความคิดเห็นและข้อแนะนำของทุกท่าน โดยส่วนตัวข้าพเจ้า หากเราศรัธธาและปาฏิหารย์จะเกิดขึ้นเอง......ผิดถูก ขออภัยไว้ ณ ที่นี้.......... :054: :054: :054:
"ก่อนทีท่านจะว่าผู้อื่น ลองหันมองดูตัวเองก่อนเถิดว่าตัวเองนั้นเป็นเช่นไร ถ้าเราไม่ได้ดีกว่าเขาก็อย่าว่าเขาเลย".......

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ศรัทธา(สัทธา)ในทางพระพุทธศาสนา หมายถึง ความเชื่อในสิ่งที่ควรเชื่อ เป็นความเชื่อที่ประกอบไปด้วยปัญญาและเหตุผล ไม่ใช่น้อมใจไปเชื่อตามเขา โดยปราศจากการใคร่ครวญ
มี ๔ ประการ ได้แก่

๑.กัมมสัทธา - เชื่อกรรม คือสิ่งที่บุคคลทำจะดีหรือชั่วมีผล
๒.วิปากสัทธา - เชื่อผลของกรรม คือเชื่อว่าที่บุคคลได้รับความสุขหรือทุกข์ก็เพราะกรรมดีหรือกรรมชั่วที่ตนได้ทำไว้
๓.กัมมัสสกตาสัทธา - เชื่อความที่สัตว์มีกรรมเป็นของตน
๔.ตถาคตโพธิสัทธา - เชื่อปัญญาตรัสรู้ของพระพุทธเจ้า

สรุปได้ว่า
จะศรัทธาในสิ่งใดเรื่องใดก็แล้วแต่ อย่าลืมใช้ปัญญา(ความรอบรู้ในกองสังขาร)พิจจารณาประกอบด้วยเสมอ
"ขึ้นต้นด้วยศรัทธา ลงท้ายด้วยปัญญาเสมอ"

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ศรัทธาและอยากมีพุทธคุณคุ้มตัว   :054:

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
ของผมศรัทธาหลวงปู่ตั้งแต่อายุประมาณ 6-7ขวบครับที่ผมหลวงปู่พรมน้ำมนต์เป็นรถดับเพลิงที่ท่านพรมน้ำมนต์ให้ลูกศิษต์สมัยที่ออกสะเก็ดข่าวทางช่อง 7ที่ผมนั่งดูอยู่ในวัยเด็กอะครับ)และมาโดนประสบการณ์ตอนเบญจเพศนี่แหละครับตอนนั้นยังไม่ได้สักมีแต่เหรียญบูชาครูปี 36 เหรียญรูปไข่ใหญ่ข้างหน้าหลวงปู่เป็นพิมพ์สดุ้งกับหลังเสือกระโจน3ตัวครับและเหรียญนี้เลยครับอะเมซิ่งครับถ้าไม่มี2เหรียญของหลวงปู่เปิ่นป่านนี้ผมคงเป็นศพไปแล้ว(เกิดอุบัติเหตุรถชนครับมอไซร์ชนกับมอร์เตอไซค์คนชนผมคนซ้อนตายครับคนขับฟัน ขา แขนหักและเพื่อนผมก็เหมือนกันแขน ขาหัก ส่วนตัวผมนั้งซ้อนท้ายไม่เป็นอะไรเลยรอยถลอกก็ไม่มี หมอทำแผลยังตกใจเลยครับว่ารอดมาได้ยังไง  2-3วันผมก็ไปวัดขอเป็นลูกศิษย์หลวงปู่ครับและก็ได้สักยันต์กับ หลวงพ่อต้อยหลานหลวงปู่เปิ่นแท้ๆเลยครับ ได้เก้ายอด แปดทิศ งบน้ำอ้อยและก็เสือ อักขระครับ (เป็นเหตุการณ์จริงครับทุกประการ) :002: :054: :054: :090:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มี.ค. 2553, 10:32:16 โดย รุท หมัดหนักครับ »
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
_เกือบลืมบอกไปครับตำรวจก็ยัง งงๆ ว่ามึงรอดมาได้ไง(ที่ผมเกิดอุบัติเหตุตรงนั้นเป็นป่าช้าวัดดอนครับ)ตำรวจยังบอกว่ามึงมีของดีอะไรผมก็ยิ้มๆกับตำรวจแล้วตอบมาว่าหลวงพ่อเปิ่นครับ ตำรวจก็ขอดูผมก็ให้ดูตำรวจๆเลยบอกว่ากูขอ2องค์ได้ไหมผมบอกไม่ได้ครับโดนประสบการณ์มากับตัวเองผมให้ไม่ได้จริงๆ ตำรวจบอกต่อเดี่ยวไปหามาเช่าบ้างดีกว่า  ( พี่ปอจะให้ผมนอนเปลผมเลยบอกว่าไม่เป็นอะไรพี่ผมขอไปดูเพื่อนผมก่อนตอนนั้นรถพยาบาลมาพอดีหมอบอกว่าไม่ต้องลุกเดินไปไหนผมก็เดินไปหาเพื่อนครับ ความแรงของมอร์เตอไซร์พระของหลวงปู่หล่นข้างถนนที่ผมติดกระเป๋าเสื้ออะครับ )

ออฟไลน์ rata

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
สักยันต์เพราะความศรัทธาค่ะ

เพิ่งไปสักยันต์ 5 แถวที่วัดบางพระเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา กับหลวงพี่นัน สักน้ำมันค่ะ
ไม่เจ็บอย่างที่คิด  และหลวงพี่ท่านนันท่านกรุณามากค่ะ มือเบา  และใช้เวลาสักไม่นาน
เพื่อน ๆ ที่สนใจและกลัวเจ็บเชิญมาสักยันต์ 5 แถวเพื่อเสริมดวงค่ะ ไม่เจ็บอย่างที่คิด

ออฟไลน์ Kingkhet

• อตฺตา หเว ชิตํ เสยฺโย ชนะตนนั่นแหละประเสริฐกว่า
  • สัตตมะ
  • **
สำหรับผมเป็นเพราะว่า ชะตาและศรัทธา! เริ่มจากปี 2548 ผมได้รับเมตตาการสักยันต์จากอาจารย์ทั้งหมด 3 ท่านจากวัดบางพระ จากนั้นประมาณ 1 ปี ผมได้อ่านประวัติหลวงปู่ ก็ได้ทราบว่า  ตัวผมเองเป็นลูกหลานของหลวงปู่ เพราะว่าตาของผม นามสกุลภู่ระหงษ์ ผมได้นำรูปหลวงปู่ที่ลงหนังสือเล่มหนึ่ง ให้ยายดู ยาย(น้ำตาคลอ)บอกว่าเหมือนตามาก โดยเฉพาะตอนยิ้ม ตอนนี้ความศรัทธามีแต่มากขึ้น และผมยังแวะไปที่วัดบ่อยๆ เพื่อแวะไปกราบหลวงปู่และอาจารย์ ขออภัยถ้าผิดพลาดประการใด แต่ทุกสิ่งเป็นเรื่องจริง ว่าชะตาและศรัทธาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มี.ค. 2553, 03:18:11 โดย Kingkhet »

ออฟไลน์ plant_33

• ตติยะ
ไม่จำเปนต้องมีเหตุผลครับ เพียงแต่ว่าเราศรัทธา

ในสิ่งที่เราทำเท่านั้นก็พอครับ พี่น้อง...............

ออฟไลน์ wawwow

• ตติยะ
เพราะศรัทธา  และเชื่อมั่นในพุทธคุณคะ

จงเชื่อและมีศรัทธาในสิ่งที่ทำ  จงคิดและทำในสิ่งที่ถูก

ออฟไลน์ pittaya6801

• ทุติยะ
  • **
  • ความศรัทธาก่อให้เกิดปาฏิหาริย์
    • อีเมล
ศรัทธาและความเชื่อครับ
ความดีทำได้ไม่จำกัด

ออฟไลน์ เอก & โล้น MBK.

• ปัญจมะ
  • คิด ดี พูด ดี ทำ ดี แค่ นี้ พอ ..
    • อีเมล
    ข้อ.1 ศรัทธาครับ.
    ข้อ.2 เป็นสิ่งยึดเหนี่ยวจิตใจ จะ ทำอะไรจะได้คิดก่อนไม่บู่บาม ครับ    :016: :015:

ออฟไลน์ acoustic.song

• ปัญจมะ
ตอนแรกเห็นข่าวการสักยันต์ของอาจารย์หนู กันภัย เลยอยากสักบ้างแต่ที่สำนักอาจารย์หนูทำให้นักศึกษาอย่างผมไม่มีปัญญาจึงหาข้อมูลจากอินเตอร์เน็ตเลยมาทราบภายหลังว่าสำนักสักยันต์มีมากมายหลายที่แต่จากการหาข้อมูลมาหลายสัปดาห์วัดบางพระคือเป้าหมายที่ผมต้องการสักไม่ใช่เพราะเรื่องราคาพานครูหรือว่ามีเพื่อนมนุษย์แห่ไปสักกันมากมายแต่จากการศึกษาประวัติของหลวงพ่อเปิ่นและการวางยันต์ที่เป็นเอกลักษณ์ทำให้ผมรู้สึกศรัทธาและอยากถวายตัวเป็นศิษย์แรกๆก็สักน้ำมันแต่ยันต์ต่างๆทำให้ชีวิตผมเปลี่ยนไปจากนั้นเปลี่ยนใจมาสักหมึกแทน :015:

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
การสักยันต์ก็ดี การแขวนวัตถุมงคลก็ดี คือการ เสริม หรือเพิ่มในส่วนที่ขาด ของคนแต่ละคนด้วยความเชื่อมั่นในบารมีครูบางอาจารย์ หรือเรียกว่าดีด้วยแรงครู อันและมาด้วยข้อปฏิบัติบางประการที่ส่งเสริมให้คนมีศีลธรรมเช่น เป็นต้น

กรมพระยาดำรงค์ท่านเคย มีลายพระหัตถ์ไว้ว่า วิทย์ให้คิด ไศยศาสตร์ให้เชื่อ เมื่อเชื่อ ก็จะเกิดผล ไม่เชื่อก็ไร้ผล

ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
สักยันต์เขียวทั้งตัว แต่ไม่ได้ตั้งมั่นเป็นคนดี... จะสืบสานตำนานบูรพาจารย์เจ้าของวิชาได้อย่างไร?

สัมพันธภาพระหว่างศิษย์อาจารย์ระหว่างกำลังถ่ายทอดอักขระสู่ผิวหนังนั้นยิ่งใหญ่.. เหนือคำบรรยาย...

นึกถึงคำสอนเสมอ ยึดมั่นเป็นคนดี... ทั้งครอบครัวและสังคม!

สำคัญที่ใจ! ชนะทุกสิ่ง!

cho presley       

ออฟไลน์ PYT

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - thaisaard@yahoo.com
    • อีเมล
เริ่มจากคิดว่า เราเป็นเด็กนครชัยศรี น่าจะมีลายสักหลวงพ่อสักลาย 2 ลาย
แต่ตอนนั้นยังเรียน เลยต้องผ่านไปก่อน ...
พอโตมาทำงานก็เริ่มสักบ้างจากสำนักอื่น และมีอยู่วันนึงฝันเห็นหลวงพ่อ หลังจากศึกษาประวัติเลยตัดสินใจลองไปที่วัดดู
ที่กุฎิพระอาจารย์ต้อย ก็พบรูปหล่อหลวงพ่อ เหมือนในฝัน !!!

หลังจากวันนั้นก็ศรัทธาหลวงพ่อและพระอาจารย์ทุกรูปหมดใจ ไปสักเรื่อยๆเมื่อมีเวลา ไปร่วมงานไหว้ครูก็พบบรรยากาศเข้มขลัง ปลื้มใจและขนลุกที่มีคนศรัทธามืดฟ้ามัวดิน
ตอนนี้ก็แทบไม่มีที่จะลงแล้วครับ  :054: :054: :054:   :016:
... อิติสุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณ อาจาริโย จะ มหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะ มหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม ...

... นะโมโพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา ...

... นะโม พรหมปัญโญ ...

ออฟไลน์ aa_aw21

• ทุติยะ
  • **
  • NU ^_^ A
    • MSN Messenger - aa.aw21@hotmail.com
    • อีเมล
ศรัทธาและเชื่อมั่นในพระพุทธคุณ
ร่วมทั้งยังชอบศาสตร์ในด้านเรื่องแบบนี้อีกด้วยและยังทำให้เราพยายามรักษาศีล5ได้อีกด้วย
การลงมือทำดีกว่าคำพูดที่สวยหรู
Well done is better than well said

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
โดยส่วนตัวแล้ว

ตอนผมเกิดมา พอเริ่มลืมตาได้ ก็เจอรอยสัก
พอจำความได้ พ่อก็พาไปดู พ่อสัก
พอเริ่มคิดได้ เริ่มมีความตั่งมั่นอยาก สักให้ได้แบบพ่อ
พอถึงแก่ เวลา ก็ขอพ่อสัก เพื่อเป็นสิ่งกันภัย ทั้งหลายทั้งปวง ตามความเชื่อส่วนบุคคลครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ

ออฟไลน์ itox

• ครูอาจาริยัง ประสิทธิเม
  • จตุตถะ
    • MSN Messenger - zevenxfive@hotmail.com
  ศรัทราขึ้นมาในใจเลยครับ

ออฟไลน์ itox

• ครูอาจาริยัง ประสิทธิเม
  • จตุตถะ
    • MSN Messenger - zevenxfive@hotmail.com
  ผมเพิ่งไปสักห้าแถวมาที่ไหล่หลังด้านขวา เพราะคิดอยากไปก็ไป แล้วบังเอิญเพื่อนรักคนหนึ่งพาไป ตอนสักผมมีสมาธิและตั้งจิตอธิษฐานดลอด ผมทำงานศิลปะ อยากให้มีศิริมงคลกับตัวเอง และคนรอบข้าง ทีสำคัญผมตัดสินใจเองโดยไม่ได้บอกแม่ของผมก่อน ทำให้กลัวว่าเมื่อท่านทราบแล้วจะผิดหวังหรือไม่ผมก็ยังไม่รู้ แต่ส่วนหนึ่งในจิตใจขณะนั้น ผมตั้งใจดี คิดดี แล้วสิ่งดีงามคงจะเกิดขึ้นในชีวิตผมตลอดไป
  เมื่อผมกลับมาถึงบ้าน ต้องไปนำพระหลวงพ่อเปิ่น ที่พ่อผมศรัทราและมีไว้บูชาตั้งแต่ท่านรับราชการตำรวจสององค์ ลงมาบอกกับแม่ผมว่าจะนำไปกราบไหว้บูชาในรถของผม ท่านก็ว่าดี แล้วผมก็เลยบอกกับแม่ว่าผมไปสักยันต์มาที่วัดหลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ นครชัยศรีมา ตอนแรกท่านก็เฉยๆ พอท่านเห็นลายยันต์ที่ผมสักมา ท่านก็เอามือลูบเบา ไปมาที่ลายยันต์ แล้วพูดอะไรเบาๆ ผมฟังไม่ถนัด จับใจความว่าขอให้คุ้มครองปลอดภัย มีแต่เรื่องดีๆ นะลูกนะ (อย่างนั้น)
  ผมน้ำตาซึมเลยครับ ไม่คิดว่าแม่จะให้ศีลให้พรกับผมพร้อมๆ กับเอามือมาลูบที่ยันต์ที่ผมสักมาด้วย ทำให้คิดถึงหลักปฏิบัติข้อใหญ่ข้อหนึ่งที่หลวงพ่อว่า ไม่พูดจาด่าว่าพ่อแม่บุพการีของตนเอง ตอนนี้ผมรู้สึกอย่างนี้นะครับ ต่อไปไม่รู้ว่าอะไรจะเกิดขึ้นกับชีวิตของผม...แล้วจะคุยให้ฟังอีกนะครับ

ออฟไลน์ GodSilla

• รบเพื่ออยู่ สู้เพื่อสถาบัน ฆ่าฟันเพื่อศักดิ์ศรี วิ่งหนีเพื่ออนาคต
  • ทุติยะ
  • **
ข้าคือนักรบไทย
::คนดีสอนให้เก่งได้...แต่คนเก่งสอนให้เป็นคนดียากกว่า::
][ โรงเรียนศิลปะป้องกันตัว หาดใหญ่ ][

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ความดีไม่มีขาย อยากได้ทำเอาเอง
ขอบคุณมากสำหรับทุกท่าน ที่ช่วยออกความคิดเห็นกันนะครับ :053: :015:

ออฟไลน์ heawoy04

• ตติยะ
เบื่อๆ เหงาๆ ว่างๆ ติดเข็ม แล้วก็ ไป เข้าวัด นั่งรอ เจ็บปวดแปปนึง 

• ฉัฏฐะ
  • *
หลวงปู่เปิ่นอยู่ในดวงใจของลูกศิษย์วัดบางพระทุกคนเลย :054:

ออฟไลน์ konmeevaw

• ปัญจมะ
ชอบอะไรที่เป็นแบบวัดๆค่ะ ถ้าเป็นที่อื่นก็ไม่สักค่ะ เพราะคิดว่าอะไรที่ได้มาจากวัดเป็นสิ่งที่ดีแน่นอน
วัดไม่เคยทำให้ใครเสียคน ด้วยความศรัทธาอย่างแรงกล้าค่ะ

ออฟไลน์ monnaq

• ตติยะ
  • The GooD Guy ^.~
เห็นด้วยกับทุกๆท่านคะ :015: :015: :015: :015: :015:

ออฟไลน์ nsp8428

• ก็หมวยนี่คะ
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ชีวิตก้าวไปข้างหน้า วันเวลาไม่เดินถอยหลัง
    • www.nsp8428@hotmail.com
    • อีเมล
เพราะใจศรัทธาในองค์หลวงปู่(หลวงพ่อเปิ่น)มานานแล้ว แต่ยังไม่เคยได้มาที่วัดบางพระแห่งนี้เลย
ต้องขอบคุณพี่เจมส์(พี่ชายใจดี)มากๆเลยที่ทำให้ได้มีโอกาสมาเป็นศิษย์หลวงปู่
ครั้งแรกที่เข้ามาที่วัด ก็รู้สึกทันทีว่า ใช่เลย ที่นี่แหละ ที่เราจะฝากตัวเป็นศิษย์
ตั้งแต่นั้นมา สิ่งดีๆก็เข้ามาในชีวิต รู้สึกถึงความเมตตาที่ท่านมีให้ลูกศิษย์ทุกคน
และพี่ๆน้องๆที่มาวัดก็ยิ้มแย้มแจ่มใสและอัธยาศัยดีกันทุกคน ดีใจจริงๆค่ะ  ขอบคุณนะคะ :077:

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ผมศรัทธาหลวงพ่อ แต่ขอไม่สักครับ

ออฟไลน์ ORENDERBOOM

• ตติยะ
  • ๛๛สิ่งไหนที่ยังไม่ทำ อย่าคิดว่าไม่สำเร็จ๛๛น้องเอ็ม
ก็ไม่มีไรมากน่ะครับเพราะศรัทธาในยันต์ต่างๆที่เพราะอาจารย์ท่านได้ให้มา(อีกอย่างติดเข็มด้วย)ตั้งแต่ไปสักมารู้สึกว่าดีขึ้น ละเริ่มไปวัดบางพระมากขึ้น อ่าจ๊ะ  :054: :054: :054:

ออฟไลน์ tone

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
สักเพราะ"ศรัทธา"ครับ
ธรรมต้องทำถึงจะมีธรรมอยู่กับตน

ออฟไลน์ โยมเพชร

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
1 ศรัทธา ในศาสนา พุทธคุณ
2 สืบทอดมรดก กลัวต่อไปจะจางหายไปจาก ชีวิตคนไทย
3 สักแล้วได้ถือศีล ใจเย็น เป็นคนดี มีเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจ เนื้อหนังมังสาทุกอณูของข้าพเจ้านี้ มอบไว้แด่รอยสักไทย   

เอวัง ด้วยประการฉะนี้แล

ออฟไลน์ tola

• จตุตถะ
    • อีเมล
ป้องกันตัวเอง :093:  ไม่ใช้กลัวคนอื่นมาทำร้ายเรา :043:
เรากลัวตัวเราเพราะเราเป็นคนไม่ดี 05; ปรึกษาเพื่อน

ที่เป็นศิษย์วัดบางพระเลยมาสัก  ทุกวันนี้ดีขึ้นมากๆๆๆ
กลับตัวกลับใจมีงานทำที่ดีๆไม่กล้าทำบาป :054:  17;
จากนั้นก็เหมือนทุกคน  ติดเข็ม 11;

ออฟไลน์ immortal

• ตติยะ
    • อีเมล
ผมสัก เพราะจะได้เป็นเครื่อง เตือนสติให้เราอยู่ในกรอบระเบียบ ไม่เถียงพ่อ-แม่ ให้เรารักษาศีล ให้เราหมั่นสวดมนต์สมาธิ ให้เราระวังในการพูด-กิริยามารยาท หลังจากที่สักมาสิ่งที่เห็นใด้ชัดคือ อาการติดเข็มครับ ว่างจะต้องไปขอความเมตตาจากหลวงลุงซ๊ะหน่อย :004: