ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องตะกรุดครับ  (อ่าน 1649 ครั้ง)

ออฟไลน์ schecter3

• ปัญจมะ
    • อีเมล
เรื่องตะกรุดครับ
« เมื่อ: 14 เม.ย. 2553, 05:16:47 »
ตะกรุดโดยทั่วไป ทำด้วยโลหะบ้าง อโลหะบ้าง เช่นแผ่นตะกั่ว แผ่นเงิน แผ่นทอง หรือทองแดง 

ถ้าเกิดฝนตกฟ้าร้อง แล้วอยู่ข้างนอกบ้าน จะเป็นอันตรายหรือป่าวครับ  :062: :062:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: เรื่องตะกรุดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 เม.ย. 2553, 05:22:45 »
ผมแขวนตะกรุดทองก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ 

ทองแดงมันคนละชนิดนะครับ ที่จะนำมาทำสายไฟ  :089:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 เม.ย. 2553, 05:56:14 »
ผมแขวนตะกรุดทองก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ 

ทองแดงมันคนละชนิดนะครับ ที่จะนำมาทำสายไฟ  :089:

แก้ไขครับ

ตะกรุดทองแดง  พอดีรีบไปหน่อย ไม่ตรวจทาน ขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 เม.ย. 2553, 06:48:28 »
ผมว่าฟ้าผ่ามันก็อยู่ที่จังหวะและความซวยส่วนบุคคลด้วยนาครับ.....เพราะต้นไม้สูงๆที่อยู่ในที่โล่งเช่น ทุ่งนาและไม่ได้มีอะไรที่เป็นโลหะเลยก็ยังโดนฟ้าผ่าอยู่เสมอ...ในขณะเดียวกันหากคุณไม่แขวนวัตถุมงคลอะไรที่เป็นโลหะเลย...แต่คุณขี่รถมอเตอร์ไซค์ หรือ ขับรถยนต์..ซึ่งเป็นโลหะชิ้นโตกว่าตะกรุดเป็นร้อยๆเท่า..มันจะไม่เป็นสื่อนำฟ้าผ่ายิ่งกว่าตะกรุดเรอะ...ความคิดของผมเป็นแค่อีกหนึ่งความเห็น..ลองฟังท่านอื่นๆอีกทีครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 เม.ย. 2553, 06:51:14 »
ทุกอย่าง มีเกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไป เป็นของธรรมดา

อย่าไปคิดอะไรมากครับ คนเราทุกคนล้วนแต่ต้องตาย ถ้าไม่อยากตายโหง ก็ควรงดความชั่ว หมั่นทำแต่ความดี

ไม่เกี่ยวกับตะกรุดหลอกครับ คนเราถ้าจะตายยังไง๊ยังไงก็ต้องตาย ไม้จิ้มฟันทิ่มเหงือกดันตายเลย(ติดเชิ้อ) กำ

ถ้ากลัวเวลาฝนตกฟ้าร้อง ก็ควรหลบอยู่ไม่ควรออกไป แบบนี้เขาเรียกว่าไม่ประมาทครับดีที่สุด อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 เม.ย. 2553, 06:52:22 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ปีระกา

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 เม.ย. 2553, 09:59:25 »
การเกิดฟ้าผ่ามันเป็นปรากฏการณ์ถ่ายเทประจุไฟฟ้านะครับ

ปกติแล้วโอกาสที่จะเกิดฟ้าผ่าลงบนตัวคนนั้นเป็นไปได้ยากมากเลยครับ เพราะคนเรามีความต้านทานภายในอยู่แล้วทุกคน
ยิ่งถ้าเราอยู่ใกล้วัตถุที่มีความนำกระแสไฟฟ้าที่ดีแล้วด้วยละก็ มันก็ยากมากๆเลยครับที่ฟ้าจะผ่าเรา ( เช่นเสาไฟฟ้าน่ะครับ)

แล้วที่ว่าเราพกตระกรุดทองแดงนั้น ก็เพิ่มโอกาสที่ฟ้าจะผ่าเราครับ แต่ก็ชิ้นมันเล็กมากนะครับ ไม่ได้มีผลอะไรมากนักหรอกครับ

ส่วนการที่เรานั่งอยู่ในรถ ก็ช่วยไม่ให้ฟ้าผ่าเราได้นะครับ แต่ต้องติดเครื่องรถไว้นะครับ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 เม.ย. 2553, 10:43:30 »
ใครถูกฟ้าผ่า คล้ายกับถูกหวยรางวัลใหญ่ ครับ
ใครถูกหวย รวย
ใครถูกฟ้าผ่า ซวย :005: :005:

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 เม.ย. 2553, 03:00:13 »
หลักการนี้อธิบายได้โดยวิทยาศาสตร์ครับ

การฟ้าผ่าคือการถ่ายเทประจุจากก้อนเมฆสู่พื้นดิน
การเดินทางของประจุไฟฟ้านี้คือ ก้อนเมฆมีประจุไฟฟ้า พื้นดินถือว่าไม่มีประจุหรือ กราวด์ หรือ 0 Volt
ธรรมชาติไฟฟ้าจะมีการถ่ายเทประจุจากโวลว์สูงๆ ไปโวลว์ต่ำๆ คือ ก้อนเมฆ (มากกว่า 0V) ไปยังพื้นดิน (0V) แล้วมันจะถ่ายเทอย่างไรหละ

คือถ้าไม่มีอะไรเลย เป็นที่โล่งๆ ก็สามารถถ่ายเทสู่พื้นดินโดยตรงได้ครับ เมื่อมีประจุสะสมอยู่จะจำนวนมาก และไม่มีสิ่งอื่นสิ่งใดมาช่วยในการถ่ายเทประจุได้ดีขึ้น

แต่หากการถ่ายเทนั้นมีตัวช่วย การถ่ายเทประจุก็ดีขึ้น เช่นมีวัตถุที่ระดับสูงกว่าพื้นดินและมีความต้านทานทางไฟฟ้าหรือสามารถนำไฟฟ้าได้ เช่น คน สัตว์ ต้นไม้ เสาไฟฟ้า อาคารต่างๆ หรือถ้ามีชิ้นโลหะ ซึ่งโลหะที่มีพื้นที่หน้าตัดขนาดเล็กหรือแหลมหรือมุมโลหะ โอกาสก็ถ่ายเทประจุมีมากกว่า พื้นที่หน้าตัดกว้าง ใหญ่ หรือตามขอบ หรือมีสนามแม่เหล็ก เช่น วิทยุ มือถือ เสาอากาศ แม้แต่สนามแม่เหล็กโลกก็มีส่วนช่วยเหมือนกัน

แต่พฤติกรรมการถ่ายเทประจุไฟฟ้าที่เกิดขึ้นกันบ่อยๆ หากเรียงอย่างข้างต้นจะเป็น วัตถุตัวนำไฟฟ้า (โลหะ) พื้นที่การถ่ายเทประจุ (เล็ก แหลม) เส้นทางการเดินทางของประจุสู่พื้นดิน (ความสูงจากพื้น) สนามแม่เหล็ก (มือถือ)

หากเราจะป้องกันเบื้องต้น คือ การไม่ประดับสิ่งของที่เป็นโลหะ การไม่ยืนใต้ต้นไม้ อาคาร(ที่ไม่มีการป้องกันฟ้าผ่า => แต่ส่วนใหญ่จะมี) หรือ สิ่งของที่ระดับสูงกว่า และงดใช้มือถือครับ

อธิบายสาระยาวเชี่ยว  :075: เข้าเรื่องดีกว่า

ตะกรุดถือว่ามีโลหะชิ้นเล็ก แต่ไม่มีมุม ส่วนใหญ่จะทำมาในลักษณะกลม มน โอกาสการถ่ายเทประจุในส่วนกลมๆ มนๆ ถือว่าน้อยมาก หากเทียบกับ สี่เหลี่ยม สามเหลี่ยม เส้นตรง เพราะไม่มีมุมหรืออะไรแหลมๆ เลย
แต่ถามว่าเกิดขึ้นได้ไหม คำตอบคือได้ครับ
เพราะถ้าไม่มีอะไรที่ แหลมๆ เล็กๆ สูงๆ มาทดแทน

เพราะฉะนั้นโอกาสได้รับโชคใหญ่ (แจ๊คพอตแตก) ก็เกิดได้ครับ  :075:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 เม.ย. 2553, 03:04:48 โดย SIC »

ออฟไลน์ ganesha

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 เม.ย. 2553, 09:45:27 »
ข่อมูลอีกแง่นะครับ  เคยชมบทสัมภาษณ์ถ้าจำไม่ผิดนะครับ(ถ้าผิดก็ขอโทษด้วย)ทางช่อง 7  โดยคุณ เหมือนฝันสัมภาษณ์อาจารย์วิศวะไฟฟ้าท่านนึง เกี่ยวกับการใส่โลหะเครื่องประดับตามตัวกับกรณีโดนฟ้าผ่า  ซึ่งกลับกลายเป็นว่าถ้าคนที่ใส่เครื่องประดับโลหะดังกล่าวแทนที่จะเป็นอันตรายแต่เป็นประโยชน์ในแง่การช่วยกระจายประจุไฟหากโดนฟ้าผ่า ทำให้กระแสไหลลงสู่กราวได้ไวกว่าคนไม่สวมเครื่องโลหะ  ซึ่งนั่นช่วยให้ปลอดภัยขึ้น  โดยอาจารย์ท่านนี้ระบุว่าลำพังการสวมใส่เครื่องประดับนั้นไม่ได้เป็นตัวล่อฟ้าแต่ประการใด  แต่สิ่งที่เป็นตัวล่อที่ดีคือศีรษะของเราๆท่านๆนี่แหละครับ  ดังนั้นไม่ควรออกไปที่โล่งแจ้งขณะฟ้าคะนอง