ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามคนชอบห้อยตะกรุด ที่เอวหน่อยครับ  (อ่าน 28721 ครั้ง)

ออฟไลน์ austere

• ทุติยะ
  • **
ปกติผมห้อยที่คอตลอดครับ แต่เพิ่งบูชาตะกรุดมาใหม่ต้องห้อยที่เอว

ปัญหาคือ ผมอยากถอดเวลาอาบน้ำน่ะครับ ผมใช้เป็นสร้อยแสตนเลส(เหมือนที่ห้อยคอ) จะถอดทีนึงก็ต้องใช้คีมดัดเอา จะไปใช้เป็นแบบตัวล็อคเหมือนสร้อยคอผู้หญิง ก็กลัวเวลาทานข้าวอิ่มๆมันจะเอาไม่อยู่

รบกวนถามท่านที่ห้อยวัตถุมงคลไว้ที่เอวหน่อยครับ ว่ามีวิธีไหน ที่ถอดใส่สะดวก แต่ไม่หลุดเองง่ายๆบ้างมั้ยครับ (ถ้ามีรูป ใส่รูปมาด้วยยิ่งดีเลยครับ)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ @แปดเศียร@

• ปัญจมะ
ใช้เชือกไม่ดีกว่าเหรอครับ

เพราะผมก็ใช้เชือกนะ
ไม่หลุดง่ายด้วย ผูกเป็นปมพิรอดอะครับ :002:

ออฟไลน์ midnightguy

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น สายตลาดพลู
ใช้เชือกน่าจะดีกว่าน๊า  ตามที่ท่านข้างบนแนะนำครับ
ทำดีได้ดี - ทำชั่วได้ชั่ว
ทำดีอย่าหวังผล ทำแล้วตัวเราสบายใจก็เพียงพอแล้ว!!
รับวาง Server - Webboard ทุกชนิด เว็บวัด ติดต่อทำให้ฟรีจ้า
PIN:21770489

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ใช้เชือก ข้อเสียมันก็มีคือซับเหงื่อ
นานๆ เข้า จะมีปัญหาเรื่องกลิ่นนะครับ
เจอมากับตัว เพราะเป็นคนเหงื่อออกเยอะ

แต่มันจะมีเชือกรมเทียน จะไม่อมน้ำ
ลองหาซื้อเอาได้ครับ

ปล. ผมซื้อที่ร้านริมน้ำครับ

ออฟไลน์ austere

• ทุติยะ
  • **
ขอบคุณทุกท่านมากครับ :054:

เด๋วจะลองฝึกผูกเงื่อนพิรอดดูนะครับ :)
อ้างถึง
แต่มันจะมีเชือกรมเทียน จะไม่อมน้ำ

ร้านริมน้ำนี่  อยู่แถวไหนเหรอครับ  ขอแบบละเอียดๆได้จะเป็นพระคุณมากครับ  เป็นที่อยู่มาก็ได้ครับ เด๋วผมgoogle earthหาเอาอีกที
(ผมไม่เคยใช้เชือกมาก่อนเลยครับ  วันนี้ลองเดินหาเชือกร่มในห้างดูก็ไม่เจอ  เชือกรมเทียนคงเจอยากแน่ๆ)

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ขอบคุณทุกท่านมากครับ :054:

เด๋วจะลองฝึกผูกเงื่อนพิรอดดูนะครับ :)
อ้างถึง

ร้านริมน้ำนี่  อยู่แถวไหนเหรอครับ  ขอแบบละเอียดๆได้จะเป็นพระคุณมากครับ  เป็นที่อยู่มาก็ได้ครับ เด๋วผมgoogle earthหาเอาอีกที
(ผมไม่เคยใช้เชือกมาก่อนเลยครับ  วันนี้ลองเดินหาเชือกร่มในห้างดูก็ไม่เจอ  เชือกรมเทียนคงเจอยากแน่ๆ)
ไม่ต้องหาขนาดนั้นหรอกมั้งครับ + ผมบอกรายละเอียดไม่หมด :075:

ร้านค้าภายในวัดหละครับผม
แถวๆ ริมแม่น้ำ รู้สึกมีอยู่ 2 ร้าน (มั้ง) เดินไม่ทั่วเท่าไร
คนขายเป็นผู้หญิงครับ  :050:
เค้าแนะนำเชือกแบบนี้มาหละครับ
แต่ความยาวเชือกมันปรับไมได้นะครับ คือต้องสั่งทำไว้ ประมาณ 2 3 ชั่วโมง (ถ้าคิวไม่เยอะ) ก็ได้แล้ว

แต่แบบอื่นๆ ก็มีนะครับ
ถ้าเหงื่อไม่เยอะแบบผม
ลองหาแบบเชือกที่เป็นเงื่อน ก็ดีครับ เพราะปรับความยาวตามความอ้วนของเราได้  :095:

ปล. ผมเปลี่ยนมา 2 เส้นหละ
ปล2. สักวันจะต้องกลับไปใช้เชือกเส้นแรกให้ได้  :075:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ

เชือกร่มก็ได้ครับ กินอิมแค่ไหนก็ไม่หลุด 

แต่ผมเคยหลุดหายเซงเลย ตะกรุดของหลวงพ่อมี มงคล9  :070:

ออฟไลน์ เด็กแสบ

• ฉัฏฐะ
  • *
  • เด็กแสบ แถบราม
    • MSN Messenger - sun-ram39-@hotmail.com
ผมใช่เชือกเทียนคราบ

สั่งถักตามแบบนะคราบ

ออฟไลน์ Kingkhet

• อตฺตา หเว ชิตํ เสยฺโย ชนะตนนั่นแหละประเสริฐกว่า
  • สัตตมะ
  • **
ของผมที่ใช้เป็นสร้อยสแตนเลสมาใส่ติดตะกรุดคาดเอว ตะกรุดก็อยู่ในหลอดสแตนเลส ปลายของสร้อยจะใช้ลูกหมุนแทนปลายทั้งด้าน เวลาหมุนบิดเข้าบิดออกสะดวก ลองดูนะครับเพื่อจะถูกใจครับ

ออฟไลน์ สุวรรณปักษี

• เด็กวัด
                                                        อีกหนึ่งทางเลือกครับลองดู

ผมไช้  “ ด้ายแดง ”  ครับ . . .  อิ . อิ

ซื้อที่หน้าวัด ยาวประมาณ 2 เมตรผูกปมเพื่อบังคับกันเลื่อน อายุการใช้งานยาวมาก ( ลืมเลย )

ส่วนหัวผูกเป็นบ่วงทำเป็น “ หูรูด ”

ส่วนท้ายผูกเป็นปมเฉยๆ

ลองดูครับ

=====================================================

=====================================================

31;

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
ตามที่บอกมาทั้งหมดครับ  :002:เชือกร่มก็ได้ครับเหนียวดีแต่ถ้าโดนน้ำก็มีกลิ่นอย่างว่าครับแล้วแต่บ้างท่าน ผมก็มีปัญหาเหมือนกันเหงื่อออกเหมือนกันครับ :002:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
มันเป็นปรมให้มีวงออกมาพอเหรียญจะใส่ได้ครับ แล้วก็เอาเหรียญรูล๊อคเอา

ง่ายที่สุดตั้งแต่ใส่ตะกรุดมาแล้ว ครับ ยกตัวอย่างแบบตะกรุดชุนเสาร์๕ หลวงพ่อเปิ่น

นี่ตัวอย่างนะครับ นำมาจากเว็บกุเกิลครับ อารมณ์ประมาณนี้ครับ สังเกตุที่หัวกับปลาย ...  :089:

ออฟไลน์ gunchar

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
แบบนี้ จะสะดวกกว่านะครับ

เป็นตะขอ แล้วใช้หมุนเอา ลองดูนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 เม.ย. 2553, 11:38:55 โดย gunchar »

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
แหม่กระทู้นี่ดีจังเลย ครับ ได้ชมตะกรุดของพี่น้องเพื่อนสมาชิกไปด้วย

แต่ละคนสุดยอดทั้งนั้น  :015:

ออฟไลน์ โยม ซ.สายหยุด

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - rescuelism@hotmail.com
    • อีเมล
ตามท่านโจรสลัด(ตระกรุดเสาร์5)เลยครับ เวิร์กที่สุด ใช้เหรียญเป็นตัวล็อก :015:

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
ผมคาดตะกรุดหลวงแดง วัดไร่ และ ตะกรุด หลวงพ่อเกตุ วัดเกาะหลัก และ ปลัดขิก พ่อท่านเขียว ผมก้อใช้เชือกครับมัดเงื่อนพิรอด ต้องขอบคุณวิชาลูกเสือป.5 มากเลยครับ

ออฟไลน์ butterfly

• อย่าจำว่าเราทำดีกับใคร แต่ให้จำไว้ว่าใครทำดีกับเรา
  • สัตตมะ
  • **
อยู่แถวไหนค่ะ ถ้าจะใช้เป็นเชือกรมเทียนนะค่ะ แนะนำให้ไปวังหลังค่ะ แถวศิริราชมีหลายร้านมาก แต่ถ้าเป็นร้อยเอวอาจจะต้องสั่งทำค่ะ เขาถักให้ตรงนั้นได้เลย ไปเดินช้อบสักไม่เกินชั่วโมงก็ได้แล้วค่ะ
ความรักเปรียบเหมือนรอยสัก เจ็บปวดแต่ก็งดงาม[shake][/shake]

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ชอบกระทู้นี้ครับ มีทั้งวิธีรัดตระกรุดหลายๆแบบ มีทั้งตระกรุดดีๆให้ชม ครับ ขอบคุณครับ  :053:

ออฟไลน์ ดํา_เขต8

• ปัญจมะ
ผมใช้เชือกนี่แหละครับ แต่เวลา ถอดหรือใส่ ผมใส่ ตะข้อเกี่ยว(แบบเป็นเกียวหมุน) พระมาใส่

ถอดเข้าถอดออกๆ สะดวกดีครับ  :001: