ผู้เขียน หัวข้อ: สักมาได้ประมาณ 7 วัน จะไปเที่ยวทะเล ลงเล่นน้ำได้ไหม(รบกวนด่วนค่ะ)  (อ่าน 31265 ครั้ง)

ออฟไลน์ konmeevaw

• ปัญจมะ
สอบถามพี่ๆน้องๆ ชาวบางพระค่ะ พอดีสักมาได้ 7 วันค่ะ สักหมึก พรุ่งนี้จะไปเที่ยวทะเล ลงเล่นน้ำได้ป่าวคะ มีผลกับสีหมึกหรือป่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มิ.ย. 2553, 07:53:50 โดย konmeevaw »

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
อยู่ ที่หมึกครับ

บางที ถ้าหมึกดีก็ ลงได้เลยไม่เป็นอะไรครับ แต่ถ้าหมึกธรรมดาก็ หลีกเลี้ยงดีกว่าครับ

ตอนนั้น ผมสักก่อน สงกรานต์ 5 วันได้ ไปเล่นน้ำกลับบ้านมา รอยสักซีดหมดเลยครับ เป็นรอยสักที่หมึกจางจนปัจจุบันนี้เลย ครับ

^ ^ คำแนะนำนะครับ รอพวกพี่ๆท่านอื่นมาตอบเสริมครับ

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
หลีกเลี่ยงได้ก็ดีครับ
เพราะน้ำทะเล กับ รอยสัก (สักยันต์หรือสักสาย) ไม่ใช่ของคู่กันแน่ๆ ครับ

รอยสักใหม่ๆ ยังไม่เป็นแผลอยู่นี้ยิ่งต้องห่างเลย เพราะลงน้ำนอกจากสีจะซีดได้ ก็จะแสบๆ คันๆ
ห่างตกสะเก็ดอยู่ ก็ถือว่าแผลก็ยังไม่ได้หายสมบูรณ์นะครับ ก็มีโอกาสซีดได้เช่นกันครับ แต่จะน้อยกว่ากรณีแรก

เอาเป็นว่า หากลูบตัวยันต์แล้ว ไม่มีเม็ด สะเก็ด หรือเจ็บๆ ไม่น่ากังวลเท่าไรครับ

ปล. หากไม่ลงน้ำทะเล แต่รอยสักใหม่ๆ โดนแดดก็มีผลเช่นกันนะครับ
ปล2.ไม่แนะนำให้ใช้ครีมกันแดดกับรอยสักเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
เห็นด้วยกับท่าน sic ครับ ผมเองเคยครั้งหนึ่ง แทบทนไม่ได้พอขึ้นจากน้ำทะเล มันคันไปทั้งตัวเลยครับ ต้องลงไปนอนเอาหลังถูกับทรายสักพัก แล้วรีบขึ้นไปอาบน้ำ ให้เพื่อนเอาแป้งทาหลังให้จึงค่อยยังชั่ว แต่รอยสักด้านหลังมันก็ลอกออกเป็นแผ่นๆเลยครับ พอแผลแห้งดีแล้ว ปรากฏว่ารอยหมึกที่สักมันจางลงไปอย่างเห็นได้ชัด ซีดไปเลยครับ

ออฟไลน์ slimjene

• สิ่งที่อยู่ข้างหน้าอาจไม่ใช่ทุกข์ หากแต่เป็น.ความโง่.ที่ไม่รู้จักปล่อยวางต่างหาก...
  • ตติยะ
  • Live the moment!
อย่าลืมทาวาสลินนะค่ะ สีจะได้สวยๆ  อ่อ เจ็ดวันคงตกสะเก็ดแล้วมั้ง
ที่สุดของความรักคือรักโดยไม่ครอบครอง ที่สุดของการให้คือให้โดยไม่หวังผล ที่สุดของทานคืออภัยทาน ที่สุดของคนคือการเป็นคนธรรมดาที่มีความสุข  -ท่าน ว.

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ไม่ควรน่ะครับ ยิ่งหลังจากสักไม่นาน หลีกเลี่ยงได้ก็ควรหลีกเลี่ยงครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
ตามนั้นครับ อย่างเสี่ยงเลยครับ
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ tong-46

• ตติยะ
    • อีเมล
ได้นิครับเพราะเคยได้ยินหลวงพี่บอกว่าห้ามโดนสบู่3วันเท่านั้นเองนี่ครับเท่าที่เคยได้ยินมาตลอดครับ

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
อย่าเพิ่งเลยคะ  ถ้าอดใจไม่ลงทะเลได้ รอหน่อยดีกว่า
เพราะผิวหนังแต่ละคนไม่เหมือนกัน  บางคนแพ้ง่าย
ยิ่งเพิ่งสักมาใหม่ ๆ แผลคงยังไม่หายดีแน่นอน
หากไม่แพ้ก็โชคดี ถ้าแพ้ต้องมานั่งรักษาเสียเวลาเสียเงิน เจ็บตัวอีกรอบ

ลองพิจารณาดูจากคำแนะนำหลาย ๆ ท่าน
แล้วนำมาประกอบการตัดสินใจอีกครั้งนะคะ

Good Luck ค่ะ
 :089:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มิ.ย. 2553, 01:43:40 โดย ตาหวาน »
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
อย่าลงน้ำและอย่าให้รอยสักโดนแดดโดยเด็ดขาดนะครับ ผมเคยมาแล้ว
เมื่อวันที่ 28-30 พ.ค. 53 ที่ผ่านมาไปเที่ยวทะเลมา ลงเล่นน้ำ ตากแดดแป็บเดียวเอง
กลับมาที่ห้องพัก หลังแดงและก็แสบมาก 1 วันต่อมาหลังแห้งทั้งหลัง
พอวันที่ 2 หลังก็ตกสะเก็ดทั้งหลังเลย
พอวันที่ 3 หลังลอกเป็นแผ่นๆ เลยครับ

ปล.ผมว่าแล้วแต่ละคนด้วยนะครับว่าจะแพ้น้ำทะเลหรือป่าวไม่แน่ใจ บางคนก็ไม่เป็นอะไร
แต่สำหรับผมนะ ถ้าได้ไปเที่ยวทะเลอีก คงไม่ลงเล่นน้ำแน่นอนครับ
มีรูปภาพประกอบครับ
รูปนี้ก่อนเล่นน้ำทะเลครับ

หลังเล่นน้ำทะเลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มิ.ย. 2553, 09:33:45 โดย touch_navara »
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ konmeevaw

• ปัญจมะ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ตอบ: สักมาได้ประมาณ 7 วัน จะไปเที่ยวทะเล ล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2553, 03:04:53 »
อย่าลงน้ำและอย่าให้รอยสักโดนแดดโดยเด็ดขาดนะครับ ผมเคยมาแล้ว
เมื่อวันที่ 28-30 พ.ค. 53 ที่ผ่านมาไปเที่ยวทะเลมา ลงเล่นน้ำ ตากแดดแป็บเดียวเอง
กลับมาที่ห้องพัก หลังแดงและก็แสบมาก 1 วันต่อมาหลังแห้งทั้งหลัง
พอวันที่ 2 หลังก็ตกสะเก็ดทั้งหลังเลย
พอวันที่ 3 หลังลอกเป็นแผ่นๆ เลยครับ

ปล.ผมว่าแล้วแต่ละคนด้วยนะครับว่าจะแพ้น้ำทะเลหรือป่าวไม่แน่ใจ บางคนก็ไม่เป็นอะไร
แต่สำหรับผมนะ ถ้าได้ไปเที่ยวทะเลอีก คงไม่ลงเล่นน้ำแน่นอนครับ
มีรูปภาพประกอบครับ
รูปนี้ก่อนเล่นน้ำทะเลครับ

หลังเล่นน้ำทะเลครับ

ดูแล้วเหมือน ผิวโดนแดดนานๆ แล้วเกิดอาการไหม้มากกว่านะครับ มันเลยแสบคัน ผมก็เป็นเหมือนกัน

ส่วนลงน้ำทะเล หากแผลหายสนิท ลงได้ไม่มีปัญหาครับ
เอาว่าสนุกกับการเล่นน้ำดีกว่า แต่เจอแดดแรงๆ ตอนเที่ยงๆ ก็เล่นแปปเดียวก็พอ
รอแดดร่มๆ ตอนเย็นๆ ชิวลมทะเล เย็นสบายยยยยยย  :058:
ไปทะเลทั้งที ไม่ลงน้ำก็กะไรอยู่นะครับ  :050:

ปล. แต่ผม ระยะหลังๆ ทำงานโดนแดดบ่อย ผิวมันชินมั้ง เจอแดดเลยไม่ค่อยเป็นไร มีแค่แดงๆ แต่ไม่คัน
ปล2. แต่ก็ไม่แน่เหมือนกัน อาจจะเป็นเฉพาะบุคคลหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มิ.ย. 2553, 03:05:33 โดย SIC »

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ขอบคุณครับ................ :090: :090: :114: :090: :090:.................

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
ผมว่าน่าจะเป็นอย่างที่ท่าน SIC พูดแน่ๆ ครับ ที่ว่าโดนแดดนานเกินไป
พอดีวันนั้นลงเล่นน้ำและเดินชายหาดเพลินไปหรือป่าวไม่รู้ แหะ แหะ แหะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มิ.ย. 2553, 05:03:52 โดย touch_navara »

ออฟไลน์ Ogofmayas

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - gofmaruhi_as@hotmail.com
    • อีเมล
อย่าลืม ทาวาสลิน นะ คัฟ อิอิ