ผู้เขียน หัวข้อ: รวมภาพ...ครูบาศรีวิชัย นักบุญแห่งล้านนาไทย  (อ่าน 6908 ครั้ง)

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม

ภาพถ่าย ครูบาศรีวิชัย เมื่อคราวถูกกังขัง
ณ.ศาลาบาตร วัดศรีดอนชัย(ไชย) จังหวัดเชียงใหม่

2 ภาพนี้ ถ่าย ณ.พระธาตุจอมทอง ครั้งบูรณะวัดพระเจ้าตนหลวง
(วัดศรีโคมคำ) เมืองพะเยา อายุท่านได้ 45 ปี

ภาพถ่าย ณ.ต้นชบาบนพระธาตุจอมทอง
เมื่อครั้งสมโภชวัดพระเจ้าตนหลวง(วัดศรีโคมคำ)
และพระธาตุจอมทอง เมืองพะเยา อายุท่าน 46 ปี

ภาพถ่าย ณ.วัดพระธาตุช่อแฮ่ จังหวัดแพร่
เมื่อคราวออกจาริกไปบูรณะพระธาตุช่อแฮ่
และฉลองสมโภช 1 วัน 1 คืน อายุท่านได้ 47 ปี

ถ่ายพร้อมศิษย์ ณ.วัดพระสิงห์ จังหวัดเชียงใหม่
เมื่อครั้งดำรงตำแหน่งเจ้าอาวาส ได้ 13 พรรษา

ถ่าย ณ.วัดศรีโสดา จังหวัดเชียงใหม่
เมื่อครั้งเป็นประธาน ในการสร้างทางขึ้นดอยสุเทพ
อายุท่านได้ 58 ปี

ถ่าย ณ.วัดเบญจบพิตร กรุงเทพฯ
เมื่อครั้งถูกอธิกรณ์กล่าวหา ครั้งสุดท้าย
ปีพ.ศ.2478 อายุท่านได้ 58 ปี

ถ่าย ณ.หน้าวิหารวัดบ้านปางหลังเดิม
ก่อนที่ท่านจะรื้อแล้วสร้างขึ้นใหม่

ถ่าย ณ.วัดจามเทวี เมื่อครั้งเริ่มลงมือสร้างสะพานข้ามแม่น้ำปิง
ระหว่างเชียงใหม่กับลำพูน และท่านก็อาพาธ
จึงมารักษาตัวที่วัดจามเทวี

ถ่าย ณ.วัดจามเทวี จังหวัดลำพูน อายุท่านได้ 60 ปี
เมื่อครั้งนิมนต์มาจากวัดบ้านปางเพื่อรักษา อาพาธด้วยโรคริดสีดวงทวาร

โกฏิพระราชทาน งานพระราชทานเพลิงพระศพครูบาศรีวิชัย
ณ.วัดจามเทวี อัญเชิญเพลิงพระราชทานโดย
พลตรีพระยาพหลพยุหเสนา นายกรัฐมนตรีในสมัยนั้น

ออฟไลน์ ข้าวหลามตัด

• ผู้ดูแล
สุดยอดครับ :054: :054: :054:

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ขอบคุณมากๆครับ สุดยอดจริงๆครับหาชมอยากจริงๆมีที่นี่ที่เดียวครับ.............. :090: :090: :114: :090: :090:...........

ออฟไลน์ Naraphat

• เต๊ะครับ Delta Force 25
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • เคารพครูอาจารย์ จะมีแต่คนเมตตา วันทามิ อาจาริโย
    • MSN Messenger - koozaa_2500@hotmail.com
    • taenakubb.hi5.com
    • อีเมล
[bgcolor=#004eff]สาตุ๊ครูบาหลวงครับ  อริย๋ะสังฆาครูบาต๋นบุญแห่งล้านนา[/bgcolor]ขอเพิ่มเกร็ดเล็ก  เกร็ดน้อยนะครับ  สาเหตุที่ครูบาเป็นริดสีดวงทวารหนัก  ครูบาบอกว่า "ข้า(คนเมื่อก่อนทางเหนือเขาคุยกันอย่างนี้(คนโบราณ/คนบ่าเก่า))ตอนออกจาริกนั้น  เอาไม้เต้า(ไม้ค้ำพยุงร่างกาย)  ไปตั่งใส่ก้นกบแล้วมันตาย"  วาจานี้ครูบากล่าวตอนรักษาสุขภาพอยู่วัดจามเทวีครับ
เกร็ดความรู้จากหนังสือ ประวัติครูบาเจ้าศรีวิชัย  ผมอ่านตอนเรียนอยู่ ม.2 เมื่อพ.ศ.2541(ยืมลุงอ่าน)   
ศิษย์มีครู  เหมือนงูมีพิษ 

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ขอบคุณ ทั้งภาพ และที่มาของภาพ  เดินทางแนวโพธิญาณ

ออฟไลน์ kovego

• จตุตถะ
ศรีวิชัยชะนะ มหาเถโร สัพพะลาโภ นิรันตะรัง ตะมะหัง สังฆัง สิระสา นะมามิ  กราบนมัสการครูบาเจ้าครับ