ผู้เขียน หัวข้อ: ตะกรุดหลวงพ่อเต๋ คงทอง  (อ่าน 7557 ครั้ง)

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
ตะกรุดหลวงพ่อเต๋ คงทอง
« เมื่อ: 15 ส.ค. 2553, 10:24:47 »
อยากถามว่า ตะกรุดหลวงพ่อเต๋ดอกนี้เป็นแบบไหน ใช้คาดเอวได้รึเปล่า สร้างปีไหน

ความยาว เท่าืัืั้ที่เห็นเลยครับ ใส่หลอดไว้ เบาๆ หัวท้าย ไม่หายไปกับ ฝาปิด ที่เห็นคือตัวตะกรุดเลย

ออฟไลน์ นามมงคล

• บางคนฝันที่จะประสบความสำเร็จอย่างสวยหรู ในขณะที่บางคนกำลังลงมือกระทำ
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ดีชั่ว อยู่ที่ตัวทำ
ตอบ: ตะกรุดหลวงพ่อเต๋ คงทอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 ส.ค. 2553, 02:35:58 »
ขอโทษนะครับ....ตะกรุดดอกนี้ไม่ใช่...ของหลวงปู่เต๋...แน่นอน 10000% ทั้งลายทัก ขนาด ทอง(ความเก่า) โดยเฉพาะถ้าพิจารณาว่าเป็นยุคหลังหรือยุคปลายขนาดก็ไม่ได้....ถ้าจะมองว่าเป็นตะกรุดหนังเสือ..(ก็ไม่ได้ที่ขนาดของตะกรุด)

สรุปแว้...!!!! เป็นกำลังใจให้นะครับ ซักวันพลวงปู่คงมาโปรด

ปล.ส่วนว่าจะเป็นของหลวงพ่อแย้ม หรือไม่นั้น อันนี้ผมไม่ทราบเพราะผมเน้นทางหลวงปู่เต๋ซะส่วนมาก

เขา..ผู้สูญสิ้นทรัพย์สินไป           เขา..สูญเสียมากเหลือเกิน
เขา..ผู้สูญสิ้นเพื่อนไป               เขา..สูญเสียมากกว่า
เขา..ผู้สูญสิ้นความศรัทธา           เขา..ผู้นั้น.. สูญเสียยิ่งกว่าใครๆ

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 ส.ค. 2553, 03:18:03 »
ผมว่าเเล้ว ว่ามันเเปลกๆ สรุปได้ ตะกรุด ของที่ไหนมา ซะ ยังไม่รู้ที่มาเลยเฮะ  เเล้วมันใช้คาดเอวใด้ไหมครับ

ออฟไลน์ นามมงคล

• บางคนฝันที่จะประสบความสำเร็จอย่างสวยหรู ในขณะที่บางคนกำลังลงมือกระทำ
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ดีชั่ว อยู่ที่ตัวทำ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 ส.ค. 2553, 05:01:59 »
อันนี้เป็นแนวทางนะครับ..ผิดถูกไม่ทราบ...ถ้าดูจากลักษณะการถักเชือก....ใจผมเทไปที่หลวงปู่แผ้ว(อันนี้เป็นแค่การเสนอความคิดนะครับ)..เพราะจากการได้สัมผัสหลวงปู่แผ้ว มาก็นาน...น่าจะเป็นฝีมือการถัก ของหลวงพี่ธาดา ....พระวัดกำแพงแสน

ปล.ผิดถูกอย่างไรต้องขออภัยไว้นะที่นี้ด้วยครับ

ตะกรุด 3 ห่วง ทั้ง 3 ยุค ต้น กลาง ปลาย

เครดิตจากเวป http://p.moohin.com/p/094n-03574.shtml
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ส.ค. 2553, 05:03:39 โดย นามมงคล »

ออฟไลน์ massuba

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 ส.ค. 2553, 10:34:04 »

ตะกรุดมหารูดหลวงพ่อเต๋ ส่วนตัวขอบเล่นแบบนี้ครับ