ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆ พิจารณา พระฉลอง 25พุทธศตวรรษด้วยครับ  (อ่าน 7879 ครั้ง)

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
ผมพึ่งใด้ พระลีลา25พุทธศตวรรษ มาใหม่ 1องค์ แต่ด้วยตาอันต่ำต้อยของผม ดูแล้ว พระเหมือน ใหม่ๆ +กับ พ.ศ ของ พระ ที่สร้าง ปี 2500 รวมอายุ 50กว่าปี ผมว่าพระน่าจะเก่ากว่าที่ผมเห็น แต่ว่า ผมได้ ส่องเปรียบเทียบ กับ องค์เดิม แล้ว ก็เหมือนกันทุกปราการ เปรียบเทียบกับ รูปพระเก๊เเละแท้ ดูตำนิ สากลต่างๆ ก็เหมือนพระแท้ทุกประการ

แต่ข้อ ติ ของผม อยากทราบว่า เขามีการ สร้าง รุ่นไหม่ หรือเปล่าครับ แต่ร้านที่ผมเช่ามา นั้นเป็นร้าน ดังในย่านนั้น ถ้าเขาเอาของ ปลอมมาปล่อยให้ผมคง ลาละวาด จนต้องเก็บแผงไป

เเน่นอน เลยอยากจะถามว่า เขา มีการ สร้างรุ่นไหม่หรือเปล่าครับ หรือว่าเป็นพระเก๊ ที่ผม หาข้อมูลมาเขาบอกว่าพระรุ่นนี้ทำปี2500 อย่างเดียว ผมก็เลย ไม่มั่นใจ อยากถามผู้รู้ หน่อยครับ

มีรูปมาให้ชมครับ

ตะกรุดแดง หลวงพ่อจำลอง พึ่งได้ ไหม่มา พึ่งใส่หลอดคู่กับ ดำ มะเย็นนี้

ยังไงก็ช้วยๆ ดูหน่อยนะครับผม

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
 :058:สวยครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ Jakkrit

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ไม่รู้เหมือน กัน
รอเซียนครับ :054:
นิราศวัดบางพระ
ถึงวัดบางพระเรามีพระอยู่ในจิตสุจริตสถิตดั่งสรวงสรรค์มีพระธรรมเลิศล้ำนำชีวันสุขนิรันด์พลันสว่างกระจ่างใจ

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
ได้ยินมาว่าพระรุ่นนี้ พิธีดี พิธีใหญ่มาก
สร้างพิมพ์ละหลายล้านองค์นะครับ เพื่อฉลอง 25 พุทธศตวรรษ หรือกึ่งพุทธกาล
ความจริงก็คือ สร้างมากกว่าความต้องการ ให้คนไทยได้มีของดีกันไว้ทุกบ้านเลยว่างั้นเถอะ  
ก็เลยยังมีเหลือ ทั้งเหรียญเสมาอัลปาก้า เหรียญตะกั่ว พระเนื้อดินสีต่างๆ
จนวันนี้ก็ยังมีเหลืออยู่  
ใครต้องการของดีไว้บูชา ไปทำบุญได้ที่พุทธมณฑลเลย มีที่เดียวครับ
พระรุ่นนี้ทีพุธมณฑลมีให้เช่า สภาพอาจจะหย่อนงามไปบ้างแต่ก็แท้แน่นอน
เนื่องจากถูกเซียนน้อย ใหญ่ คัดแล้วคัดอีก  
คุณ Fork0 ต้องลองไปที่พุทธมณฑล ดูหรือเช่าของจริงมาเทียบกันดู
ว่ากล่องและพระเหมือนกันหรือเปล่า      

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณพี่ บางแก้วฟ้า มากครับ เรียกผม น้องรุจ ก็หได้ครับ fork0 ฟังดูแล้ว เขินๆ ยังไงไม่รู้  :008:

ออฟไลน์ jokid2010

• จตุตถะ
    • อีเมล
ไม่เห็นมีตํานิเส้นขนเเมวตรงตัวยันต์ด้านหลังเลยคับ(ส่วนตัวผมเองน่าจะไม่ผ่านคับ) เหรียญ 25 นี้มีเก็มานานเเล้วคับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
นั่นเเละ ครับ ข้อติ ที่ผม สงสัย ตรงนั้น สามเปลี้ยม ทุก ร จะมีร้อยขี้ ตรงยัน ยาวลึก แต่ เซียนพระตามตู้เขาบอกว่าของเเท้นะครับ เขาบอกมันมี จางๆ ผมก็เห็นว่ามีเเต่มันไม่มั่นใจ เท่าไหร่ครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เขาบอกว่าถ้าไม่เอา เขาจะรับไว้เอง ผมเลยเอากลับมานั่ง ส่องที่บ้าน ต่อ

• จตุตถะ
    • อีเมล
ตํานิมันมีหลายจุดคับ (เส้นขนเเมวมันจางไปคับ)ลองศึกษาดูก่อนคับ (ผิดเป็นคูร)

• จตุตถะ
    • อีเมล
เสริมเยอะคับ ของเเท้เส้นเเมวต้องคมชัดลึกคับ (เดียวผมให้ไว้บูชาก็ได้ ฟรีคับ ฟรี ) เอาไปไว้ศึกษาเป็นองค์คูรคับ) เพื่อพี่น้องชาวบางพระคับ

• จตุตถะ
    • อีเมล
เสริมคับฟันธง

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เสริมเยอะคับ ของเเท้เส้นเเมวต้องคมชัดลึกคับ (เดียวผมให้ไว้บูชาก็ได้ ฟรีคับ ฟรี ) เอาไปไว้ศึกษาเป็นองค์คูรคับ) เพื่อพี่น้องชาวบางพระคับ

พี่หมายความว่า จะให้ผมหรอครับพี่

เเล้วองค์ นี้ของแท้ แต่ทำเพิ่มใช่ไหมครับ   :002:

• จตุตถะ
    • อีเมล
ผมให้ฟรีคับ เเล้วเม้นมาหาผมก็เเล้วกัน ผมอยู่เเถวพระราม2คับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
พี่จะส่งให้ผมไหมครับ พี่ พระราม2พี่อยู่แถวๆ สมุทรสาคร รึเปล่าครับ

• จตุตถะ
    • อีเมล
ในภาพรวมที่ผมดูมันไม่ผ่านคับ  เดียวพี่เข้านอนก่อนคับ (พรุ้งนี้เเล้วเจอกันคับ) ยินดีให้คําปรึกษาไปล่ะบาย) หลับฝันดีน่ะ พี่น้องชาวบางพระ)

• จตุตถะ
    • อีเมล
เซ็นทรัลคับ

• จตุตถะ
    • อีเมล
เดียวจัดให้คับ รอหน่อย น่ะ