ผู้เขียน หัวข้อ: ชี้ตำหนิเหรียญคร่อมเสือหลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ ปี 2520  (อ่าน 28140 ครั้ง)

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
เพื่อสานต่อแนวความคิดของพี่ชาญ
ผมเองก็เห็นว่าเป็นการดีที่มีผู้นำข้อมูลมาเสนอ เพื่อแลกเปลี่ยนความรู้กัน
อันจะเป็นประโยชน์ต่อพวกเราลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น และคนทั่วไปที่สนใจ

วันนี้ผมขอนำเสนอรายละเอียด และ ตำหนิ ของเหรียญหลวงพ่อเปิ่น รุ่น 2 ปี 2520 ของวัดบางพระ
ที่เรียกกันว่าเหรียญคร่อมเสือ ดังนี้   

ใครสร้างเหรียญคร่อมเสือ
ได้ยินจากเพื่อนสมาชิกว่าทางวัดบางพระเป็นผู้จัดสร้างเหรียญรุ่นนี้ในปี 2520
ตามดำริของหลวงพ่อเปิ่น เดิมจะให้เป็นรูปหลวงปู่นั่งสมาธิบนหลังเสือ
แต่การสื่อสารคลาดเคลื่อน ช่างเลยทำออกมาเป็นคร่อมเสือแทน
ตอนแรกทางวัดจะนำไปทิ้งแม่น้ำหน้าวัด แต่เกรงว่ามีคนเก็บได้ในภายหลังจะไม่ดีเพราะไม่ได้ปลุกเสก
หลวงพ่อเปิ่นท่านจึงเมตตาปลุกเสกให้ตามแบบฉบับของท่าน
นับว่าเป็นโชคดีของพวกเราที่เหรียญไม่ได้ถูกนำไปทิ้ง
และเริ่มทยอยแจกกันในปี 2520 นั้น
รูปแบบเหรียญผมว่าก็ดูสวยงาม มีเสน่ห์ และเข้มขลังดูมีเอกลักษณ์ไปอีกแบบ

จำนวนและเนื้อพระ
ได้ยินมาว่ามี 2เนื้อเท่านั้นคือ ทองแดงรมดำ สร้างจำนวน 5,000 เหรียญ
และ นวโลหะ จำนวนไม่มากนัก ไม่เกิน 200 เหรียญ
เนื่อตะกั่ว, เนื้อเงิน และ ทองคำ ทางวัดไม่มีสร้างนะครับ 

จำนวนบล็อก
เท่าที่พบเห็นแล้วด้านหน้ามี 2 บล็อกคือ
1.บล็อกนิ้วมือหลวงพ่อยาวเท่ากัน
2.บล็อกนิ้วกลางหลวงพ่อยาวกว่าปกติ (หายากกว่า ผมยังหารูปมาลงไม่ได้เลย)

เหรียญรุ่นนี้ใช้ดีทางไหน
แปลกแต่จริงที่พระหลวงพ่อเปิ่นมักจะโดดเด่นเรื่องคงกระพันชาตรี
มีประสบการณ์มากมายเล่ากันไม่หมด  แต่ไม่เพียงเท่านั้น ยังพบว่า
ด้านแคล้วคลาด เมตามหานิยม ก็ไม่เป็นรองสำนักไหน
เหรียญรุ่นนี้ก็เช่นกัน
เป็นเหรียญที่มีประสบการณ์สูง ไม่แพ้เหรียญรุ่นแรกปี 19
โดดเด่นด้านคงกระพันเป็นหลัก และ ผู้ที่แขวนมักจะพบว่า มีเสน่ห์เมตตามหานิยม ติดต่อค้าขายดี การงานก้าวหน้า   
บรรดาศิษย์วัดบางพระต่างก็เสาะหาอยากได้เหรียญนี้ไว้คุ้มกายประจำตน
แต่ปัจจุบันเพื่อนๆในเวบวัดบางพระเราเช่นคุณลุงอเมซิ่งยังฝากบอกกันต่อๆมาว่าหายากมากขึ้นด้วย
เหรียญนี้ก็เป็นเหรียญในฝันเหรียญหนึ่งของหมู่ศิษย์วัดบางพระ
เพราะรู้กันมานานแล้ว เชื่อขนมกินได้เลยถ้าไม่มีเหรียญ 19 ใช้เหรียญนี้แทนก็ได้   

ราคาค่านิยม  
จริงอยู่ที่ราคาค่านิยมไม่สมควรนำมาเปรียบเทียบกับพระ ซึ่งมีคุณค่าทางใจ ไม่ใช่วัตถุสิ่งของ
และราคามักจบลงที่ความพอใจของทั้งสองฝ่าย
แต่ตามมาตรฐานย่านบางแก้วฟ้า-วัดบางพระ ผู้ที่ติดตามความเคลื่อนไหวจะเห็นว่าราคาค่านิยมมีแต่ขยับขึ้นเรื่อยๆ
2 ปีก่อน สภาพสวยๆ รมดำเต็ม ราคาหลักพันต้นๆยังพอหาได้
วันนี้ท่านคงต้องมีหลายๆพันหน่อยนะครับ

ตำนิเหรียญรุ่นนี้
ผมเองก็พยายามเรียนรู้ ศึกษาและสะสมจากพี่น้องผองเพื่อนในเวบวัดบางพระเรานี้แหละ
หลักๆก็จะมีลุงอเมซิ่ง พี่หอมเชียง ท่าน nok2009 และท่านอื่นๆอีกหลายท่านที่บอกได้ไม่หมดจริงๆ   
มาดูตำหนิด้านหน้าเหรียญแท้ก่อนนะครับ ขอนุญาตเจ้าของเหรียญด้วยนะครับ ผมจำไม่ได้จริงๆว่าภาพเป็นของท่านใด
เหรียญบล็อกนิ้วกลางยาวใช้จุดพิจารณาแบบนี้ได้เช่นกัน

ตำหนิด้านหลังเหรียญแท้

มาดูตำหนิเหรียญปลอมด้านหน้ากันบ้างครับ เหรียญของผมเองครับ มันก็มีโดนกันบ้าง ไม่อยากให้คนอื่นโดนเหมือนผม อิ อิ
ตอนนั้น เห็นถูกดีเลยเช่ามา โลภมากไปหน่อย

ตำหนิเหรียญปลอมด้านหลังครับ

ความรู้เรื่องราวของเหรียญปี 20 ก็มีด้วยประการฉะนี้
ท่านใดที่มีข้อมูลเพิ่มเติม เสริม-แย้ง คิดว่าคงต้องรบกวนด้วยนะครับ
เพื่อความถูกต้องและใช้เป็นแหล่งอ้างอิงไม่ให้สูญหายไป

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SwEEtGarM

• สัตตมะ
  • **
  • น้อมคาราวะหากข้าพเจ้าผิดพลาดประการใดขออภัยท่านด้วย
    • MSN Messenger - SwEEtGarM@hotmail.com
ขออภัยครับ
ขอคุณครับ..ที่จริงอยากให้มี ปักหมุดสำหรับจุดชี้ตำหนิในรุ่นต่าง ๆ ด้วยครับ

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
เหรียญผมเองครับ ตอนนี้ใส่ตลับเงินลงยาแขวนติดตัวประจำ ต้องบอกว่าตอนนี้เริ่มหายากแล้วครับ และราคาก็ขยับไปพอสมควรเหมือนกัน ฉะนั้นใครมีโอกาสเจอรีบเก็บก่อนที่ราคาจะไปมากกว่านี้ครับ เรื่องพุทธคุณผมว่าพระเครื่องของหลวงพ่อทุกรุ่นขลังสุดยอดครับ  :004:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ย. 2553, 02:31:12 โดย tuxky »

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
ขอบคุณสำหรับวิทยาทาน และดีใจด้วยครับช่วงนี้เห็นคุณ tuxky ได้เหรียญรุ่นนี้สวยๆ มาหลายเหรียญเลย สักวันอาจจะต้องหลังไมค์ไปขอพึ่งพาข้อมูลบ้างนะครับ

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ กวงเจา

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นองค์เดียวกัน
ขอบพระคุณท่านบางแก้วฟ้าอย่างสูงครับ ผมมีอยู่เหรียญหนึ่งตอนนี้
ศึกษาวิธีดูตำหนิจากท่านแล้ว ตำหนิหน้า-หลังเหรียญครบ สามารถชี้วัดได้เลยครับ ว่าเหรียญของผมแท้
ภูมิใจมากเลยครับ
ขอบารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครองลูกศิษย์วัดบางพระทุกท่านทุกคน ครับ  :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ย. 2553, 03:36:45 โดย กวงเจา »

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: ชี้ตำหนิเหรียญคร่อมเสือหลวงพ่อเปิ&
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 ก.ย. 2553, 03:42:37 »
ขอบคุณพี่บางแก้วฟ้าด้วยครับ เป็นประโยชน์แก่พี่ๆที่จะเช่าบูชาเหรียญรุ่นนี้  :016: :015:
เหรียญแท้กับเหรียญปลอมต่างกันมากมายครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ย. 2553, 03:57:27 โดย ขุนแผน »

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
จำได้ว่าน้องกวงเจามีเหรียญรุ่นนี้อยู่ หนึ่งใน 5,000 รมดำเต็ม สภาพสวยมาก
ถ้าอาจารย์ลุงอเมซิ่ง หรือพี่หอมเชียง เคยดูให้แล้วว่าแท้ รับรองสบายใจได้
ไม่ต้องมาตรวจซ้ำหรอกครับ  อิ อิ

อย่างที่น้องขุนแผนว่า เรายังโชคดีที่รุ่นนี้ของปลอมยังไม่น่ากลัวมากนัก ดูแตกต่างกันชัดอยู่
อนาคตไม่แน่ อย่างตอนนี้ รุ่น 3 เห็นมีเก๊แบบน่ากลัวออกมาแล้ว 

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
ขอบคุณสำหรับวิทยาทาน และดีใจด้วยครับช่วงนี้เห็นคุณ tuxky ได้เหรียญรุ่นนี้สวยๆ มาหลายเหรียญเลย สักวันอาจจะต้องหลังไมค์ไปขอพึ่งพาข้อมูลบ้างนะครับ

ด้วยความยินดีครับผม :004:

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นองค์เดียวกัน
จำได้ว่าน้องกวงเจามีเหรียญรุ่นนี้อยู่ หนึ่งใน 5,000 รมดำเต็ม สภาพสวยมาก
ถ้าอาจารย์ลุงอเมซิ่ง หรือพี่หอมเชียง เคยดูให้แล้วว่าแท้ รับรองสบายใจได้
ไม่ต้องมาตรวจซ้ำหรอกครับ  อิ อิ
โอ้วโห!! ท่านพี่จำได้ด้วย  :095:
มีเหรียญรุ่น2แท้ๆเก็บไว้กับเขา แทนรุ่นแรกปี19ได้อย่างอุ่นใจเลยหละครับผม
ขอบคุณอีกครั้งครับ
 :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ย. 2553, 04:58:00 โดย กวงเจา »

ออฟไลน์ mechanic

• ฉัฏฐะ
  • *
ขอบคุณมากครับ :114: เหรียญรุ่นนี้ ผมกำลังล่าอยู่ครับ ได้ข้อมูลดีดีแบบนี้ถ้าผมโดนของปลอม คงต้องพิจารณาตัวเองล่ะ :003:
คนดีเท่านั้นที่พระท่านจะคุ้มครอง

ออฟไลน์ ICELAND

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขออภัยครับ
ขอคุณครับ..ที่จริงอยากให้มี ปักหมุดสำหรับจุดชี้ตำหนิในรุ่นต่าง ๆ ด้วยครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ :053: :053: :053:

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
ดีใจครับ ท่านบางแก้วฟ้า   :025:

ที่เห็น ความคิดของผม เป็นประโยชน์ แก่ นักสะสม หรือ ผู้ที่สนใจ ในวัตถุมงคล ของหลวงพ่อเปิ่น  เพื่อจะใด้ ไม่โดนเขาต้มเอาง่ายๆ นั่นละครับ

ต้องขอบพระคุณ อีกครั้งครับ เป็นประโยขน์จริงๆ

ปล.ฝากใว้ครับ ผู้ที่สนใจ จะใด้เข้ามาศึกษา กันครับ  ใครมีอะไรดีดี ก็มาบอก ต่อๆกันไปครับ :054:

ออฟไลน์ เด็ก สามร้อยห้อง

• ฉัฏฐะ
  • *
ขอบคุณครับ จะได้มีภูมิคุ้มกันตัวเอง จะได้ไม่โดนเหรียญปลอม :054: :054:

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
 O0...ขอบคุณท่าน..บางแก้วฟ้า มากๆเลยนะครับยอดเยี่ยมไปเลย :114: 25;

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
ดีใจจังผมก็มีกับเขาอยู่1เหรียญ :095: :015:
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ mechanic

• ฉัฏฐะ
  • *
ดีใจจังผมก็มีกับเขาอยู่1เหรียญ :095: :015:
มีก็เอามาแบ่งให้พี่บ้าง ไม่ใช่จะแต่ของพี่อย่างเดียว  :095:

ออฟไลน์ ouan2008

• ตติยะ
    • อีเมล
 :001:ผมมีอยู่เหรียญครับ 

• ตติยะ
    • อีเมล
 :001:รูปใหญ่ครับ

ขอบคุรครับ :052:

• สัตตมะ
  • **
:001:ผมมีอยู่เหรียญครับ 

ยินดีด้วยครับ ถึงเหรียญจะผ่านสภาพการใช้มาพอสมควร
เหรียญแท้ยังไงก็แท้วันยังค่ำ ดูง่าย สบายใจได้เลยครับ
ดีกว่าเหรียญที่ สวยกริบ รมดำเต็ม แต่เก๊!!เพราะใช้บล็อคคอมทำขึ้นมาใหม่ นะครับ

• ตติยะ
    • อีเมล
ขอบคุณครับ คุณ กวงเจา   :054:

เหรียญนี้พึ่งได้มา วันนี้เองครับ ต้องขอบคุณหลวงพ่อท่านที่เมตาผม
เมื่ออาทิตย์ที่แล้วพึ่งได้เหรียญ ปี19ของหลวงพ่อมาครับ   

ขอบคุณครับ :001:

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
ขอบคุณมากมากครับสำหรับข้อมูลดีดี ขอบคุณครับท่านบางแก้วฟ้า...สวัสดี :001: :001: :001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ก.ย. 2553, 09:00:02 โดย nok2009 »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ขอบคุณที่นำมาให้ชมเป็นวิทยาทานนะครับ ...  :089:

ออฟไลน์ ZitLuangPor

• ปัญจมะ
  • ศิษย์หลวงพ่อ
    • MSN Messenger - SAWUNLUMM@hotmail.com
ขอบคุณมากครับ จะได้เป็นแนวทางในการสะสมให้คนรุ่นหลังต่อไปครับ
ขอให้ปลอดภัยกันถ้วนหน้านะครับ ได้เหรียญสวยๆแล้วมาลงให้ชมกันใหม่นะครับ
เยี่ยมยุทธครับ
 :016:  ^^
วาจาสิทธิ์ หลวงพ่อเปิ่น "ห้ามนำสิ่งที่ให้ไปประกอบกรรมทำชั่วเด็ดขาด และห้ามลองวิชาอย่างพร่ำเพรื่อ จะใช้ได้ก็เมื่อถึงคราวจำเป็เท่านั้น"[/i

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
ขอบคุณครับ...ถ้าเจอจะได้ไม่พลาด.
กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน