ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์ตอนบวช2..ตอนมาเป็นฝูง  (อ่าน 1189 ครั้ง)

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33

คราวที่ผมบวช ก็มีหลวงพ่อ หลวงลุง ทั้งเณร ช่วยชี้แนะต่างๆนาๆหลายอย่าง..
เมื่อรวมแล้ว...คือเส้นทางบิณบาตร...มีอยู่เส้นทางหนึ่งที่หลายท่านบอกอย่าไปเด็ดขาด..
เพราะพระไม่ว่าวัดไหน..หลวงพ่อไหนโดนมากันทั้งนั้น...ปากต่อปากเล่ากันว่า...ดุจริงๆ
ไอ้ที่ดุ..คือสุนัขครับ..มีเป็นฝูง มีทั้งหมด 2 ฝูง...คือกลางซอยกับท้ายซอย..ฝูงละไม่ต่ำกว่า 15 ตัว.
ซึ่งซอยนั้ยเป็นซอยตัน..

ผมมาคิดว่า...จะเข้าไปบิณบาตรดู คิดอย่างเดียวคือจะไปโปรดสัตว์..
พอออกจากวัด ข้ามถนนเดินเข้าซอย..แม่ค้าหมูปิ้ง ร้องออกมา ท่านอย่าเข้าไปเลย หมามันดุ..
แต่ผมก็สํารวม ไม่มอง ไม่ถาม เดินภาวนาเข้าซอยไป..
พอเดินถึงกลางซอย...ที่ไหนได้ วิ่งกรูออกมาเป็นแถว...ทั้งเห่า  ทั้งแยกเขี้ยวยิงฟัน..
บางตัวแสดงอารมณ์เป็นหัวหน้าฝูง..โดยโดดกัดตัวโน้น ตัวนี้...แต่ผมก็เดินภาวนาไปตลอด..
และคิดว่า..ถ้าจะโดนกัด ก็คิดเสียว่า เมื่อชาติก่อนเคยทําเค้ามา...

ซ้ายย่างหนอ.....ขวาย่างหนอ...เดินสํารวมและเป็นสมาธิไปตลอดทางที่เดิน..
ตาก็มองไปข้างหน้าห่างแค่ 1 เมตร..คิดว่าถ้าเค้ากัด ก็ เป็นกรรมเก่า..
แต่เป็นที่แปลกครับ...พอฝูงหมาที่วิ่งเข้า ห่างแค่คืบ...มันก็หยุด..แบบว่าหยุดทั้งฝูง..
และมันก็เงียบ แล้วต่างก็แยกกันไปตามทางเดิม..

แบบเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น....ใจผมก็สงบ จิตสํารวมไปตลอดทาง...
และก็เป็นเช่นเดิมตรงท้ายซอย...คือวิ่งมา แล้วก็หยุด ..แล้วก็หันกลับไปทางเดิม..
พอเดินเข้าไปสุดซอย...ประมาณ 2 กิโล..ตอนเดินเข้าไป มีแต่คนละแวกนั้นมองเป็นแถว..
คงคิดสงสัย ว่าทําไมผมไม่โดนกัด....พอเดินออกมา...พวกชาวบ้านละแวกนั้น ต่างกุลีกุจอ...
หาของออกมาใส่บาตรกัน...

พอชาวบ้านใส่บาตรเสร็จ ก็นั่งเพื่อจะรับพรกันเป็นแถว.....ไอ้ผมก็ไม่ให้พร..เพราะช่วงที่ผมเปิดบาตร
ผมก็ให้พรอยู่ในใจอยู่แล้ว...จนชาวบ้านถาม...หลวงพ่อ ไม่ให้พรเลยหรือ...

ผมจึงบอกไปว่า...การที่พระจะแสดงธรรมแก่คนที่ไม่เป็นไข้ โดยที่พระยืนระดับเดียวกับโยม โดยโยมนั่ง พระยืน..มันไม่สมควร
โยมทําบุญด้วยการตักบาตร...แทนที่โยมจะได้บุญ โยมจะได้บาปแทน.(เพราะทําให้พระผิดศิล)

ส่วนพระจะผิดศิล(เพราะกฎของสงฆ์กําหนดไว้).....พระผิดศิล แต่ ปลงอาบัติได้เมื่อเวลาทําวัตร.
พวกชาวบ้านจึงเข้าใจ....
ขอจบแค่นี้ก่อนนะครับ..
แล้วจะเอามาเล่าให้อีกครับ...จากประสบการณ์ตอนบวช.

และขอขอบคุณท่านผู้อ่าน...ขอให้อนิสงค์ทั้งหลายจงดลบันดาลให้ท่านมีความสุข...เจริญในหน้าที่การงาน และการเงิน ทุกๆท่าน...เทอญ
ด้วยความขอบคุณ.

กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน

ออฟไลน์ SwEEtGarM

• สัตตมะ
  • **
  • น้อมคาราวะหากข้าพเจ้าผิดพลาดประการใดขออภัยท่านด้วย
    • MSN Messenger - SwEEtGarM@hotmail.com
ตอบ: ประสบการณ์ตอนบวช2..ตอนมาเป็นฝูง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 ก.ย. 2553, 12:21:54 »
ขออภัยครับ
เป็นเรื่องที่แปลก..แต่จริงครับ ขอยืนยันข้อมูลครับ เพราะผมเคยเห็นเคยสัมผัส ถ้าเป็นพระที่สำรวม แปลกจริงๆๆสุนักที่ดุดุ กลับไม่ทำอะไร