ผู้เขียน หัวข้อ: ผ้ายันต์สำหรับฝีพายศิษย์ชายโขง  (อ่าน 6110 ครั้ง)

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)

ฝนตกหนักทั้งวัน ลมแรงด้วย เขาเรียกว่าฝนสั่งฟ้า อากาศเริ่มจะหนาวแล้ว ขณะที่พิมพ์งานอยู่นี้
อุณหภูมิอยู่ที่ 19 องศา ซึ่งปีไหนฝนดีน้ำดี ปีนั้นหน้าหนาวจะมาเร็ว และหนาวมากด้วย
ฝนตกหนักออกไปไหนไม่ได้และอากาศหนาวดัวย จึงถ่ายรูปผ้ายันต์นำมาให้ชมกัน
เป็นผ้ายันต์ที่ทำสำหรับแจกพวกฝีพายศิษย์หลวงพ่อเปิ่นสายชายโขง ชุด อ.เชียงคาน จ.เลย
และชุดวัดทุ่งเว้า จ.มุกดาหาร
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: ผ้ายันต์สำหรับฝีพายศิษย์ชายโขง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 ต.ค. 2553, 03:07:43 »
กราบมนัสการพระอาจารย์ครับ  :054:

ขอบพระคุณที่เมตตานำมาให้ชม งดงามจริงๆครับ

รักษาสุขภาพด้วยนะครับพระอาจารย์ อุณหภูมิอยู่ที่ 19 องศาคงอากาศหนาวมาก ด้วยความเคารพครับ :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ต.ค. 2553, 03:10:18 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
ตอบ: ผ้ายันต์สำหรับฝีพายศิษย์ชายโขง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 ต.ค. 2553, 03:10:37 »
 :054: :054: :054:[shake]กราบนมัสการพระอาจารย์ครับ...การแข่งเรือไม่ทราบว่าแข่งไปหรือยังครับ[/shake]
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 ต.ค. 2553, 03:23:11 »
การแข่งเรือแถบลุ่มน้ำโขงนั้นจะเริ่มกันประมาณหลังเข้าพรรษามาหนึ่งเดือน
ตอนนี้ผ่านมาแล้ว ๕ สนาม ยังเหลืออีก ๕ สนาม สำหรับปี ๕๓ ชนะบ้าง
แพ้บ้าง เพราะแต่ละสนามสายน้ำใหลไม่เหมือนกัน และเรือเกือบทุกลำนั้น
ฝีพายและเรือฝีมือไม่ต่างกันมาก แล้วแต่จังหวะ เวลาและโอกาศจะเป็นของใคร
เป็นกิจกรรมยามว่างสำหรับญาติโยมลูกศิษย์วัดที่จะได้สนุกสนานกัน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 ต.ค. 2553, 03:32:01 »
กราบนมัสการพระอาจารย์ครับ ผ้ายันต์แบบสามเหลี่ยมไว้โพกหัวใช่ไหมครับ

สวยงามจริงๆครับ ขอบพระคุณที่เมตตาถ่ายภาพมาให้ชมครับ

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 ต.ค. 2553, 03:42:37 »
กราบนมัสการพระอาจารย์คะ 
ผ้ายันต์ งดงามมากค่ะ
ขอบพระคุณพระอาจารย์ที่เมตตานำมาให้ชม :054:

อากาศเริ่มหนาวแล้ว พระอาจารย์รักษาสุขภาพด้วยนะคะ
:054:
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 ต.ค. 2553, 03:51:23 »
ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ...อลังการงานสร้าง...สวยงามจริงๆครับ

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 ต.ค. 2553, 04:00:49 »
กราบนมัสการพระอาจารย์ครับ อากาศเริ่มหนาวแล้ว ดูสุขภาพด้วยนะครับ

• รองประธาน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 ต.ค. 2553, 04:15:34 »
เป็นผ้ายันต์สามเหลี่ยม ใช้สำหรับโพกหัว เวลาแข่งเรือ
ทำออกมาเพียงสองสีคือสีแดงและสีดำ ทำปีละประมาณ
ไม่เกิน ๑๕๐ ผืน แบ่งกันคนละครึ่ง กับลูกศิษย์สายเชียงคาน

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 ต.ค. 2553, 04:15:45 »
กราบนมัสการพระอาจารย์ครับ งดงามเข้มขลังครับ อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย รักษาสุขภาพด้วยครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 ต.ค. 2553, 05:19:48 »
นมัสการพระอาจารย์ครับ รักษาสุขภาพด้วยนะครับ :054: :054:

ออฟไลน์ nsp8428

• ก็หมวยนี่คะ
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ชีวิตก้าวไปข้างหน้า วันเวลาไม่เดินถอยหลัง
    • www.nsp8428@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 ต.ค. 2553, 06:33:47 »
กราบนมัสการพระอาจารย์ และกราบขอบพระคุณที่เมตตานำภาพผ้ายันต์มาให้ชมค่ะ
เข้มขลังและงดงามจริงๆ

กราบขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 ต.ค. 2553, 11:25:15 »
กราบนมัสการพระอาจารย์ครับ ผ้ายันต์สวยงามจริงๆครับ :054:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 05 ต.ค. 2553, 02:56:14 »
กราบนมัสการพระอาจารย์
อากาศหนาวๆดูแลสุขภพด้วยนะครับพระอาจารย์
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ viriya

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 05 ต.ค. 2553, 07:37:30 »
กราบนมัสการขอรับพระคุณเจ้า  ผ้ายันต์สวยงามจังอยากมีบ้างขอรับ

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 05 ต.ค. 2553, 07:11:45 »
กราบนมัสการพระอาจารย์ครับ
งดงามมากๆครับ อากาศเริ่มหนาวแล้ว
รักษาสุขภาพด้วยนะครับ
 :054:  :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ต.ค. 2553, 07:12:53 โดย จิ๋ววัดตะกล่ำ »
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 05 ต.ค. 2553, 10:29:30 »
กราบนมัสการครับ ..ผ้ายันต์งดงามมากครับเสียดายทำจำนวนน้อยไปครับ
 เผื่อว่าบางคนไม่ได้พายเรือแต่อยากได้ไว้บูชาบ้างน่ะครับ..
ด้วยความเคารพครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ต.ค. 2553, 10:31:18 โดย tor.20 »

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 06 ต.ค. 2553, 12:39:44 »
กราบนมัสการครับ เห็นผ้ายันต์แล้วอยากไปเป็นฝีพายด้วยคนแต่สภาพร่างกายคงเป็นได้แค่ตัวถ่วงเรือ

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ Naraphat

• เต๊ะครับ Delta Force 25
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • เคารพครูอาจารย์ จะมีแต่คนเมตตา วันทามิ อาจาริโย
    • MSN Messenger - koozaa_2500@hotmail.com
    • taenakubb.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 06 ต.ค. 2553, 04:32:46 »
กราบนมัสการพระอาจารย์ครับ  ขอบอกว่าสวยงามเเละเข้มขลังมากครับพระอาจารย์ :054: :054: :054:
ศิษย์มีครู  เหมือนงูมีพิษ 

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 07 ต.ค. 2553, 02:06:30 »
กราบมัสการพระอาจารย์ครับ......ผ้ายัสวยงามมากครับ.............. :090: :090: :114: :090: :090:....................

ออฟไลน์ speedart

• ตติยะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 12 ต.ค. 2553, 04:13:46 »
 :054: :054: :054:กราบมนัสการพระอาจารย์ครับ ผ้ายันต์สวยงามมากครับผม

ออฟไลน์ be_ning

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 12 ต.ค. 2553, 05:20:57 »
ผ้ายันต์สวยมากครับ ทำบล้อคสักหลังได้เลยครับ :053: :052:

ออฟไลน์ 48ce055

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 08 พ.ย. 2553, 03:51:10 »
สวยมากครับ..อยากได้ซักผืนนนนนนนนนน :075:

ออฟไลน์ หลังฝน..

• สัตตมะ
  • **
  • ทุกอย่างมีเหตุและผลเสมอ
    • MSN Messenger - webmaster@lifesyt-it.net
    • www.lifestyle-it.net
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 09 พ.ย. 2553, 10:07:42 »
กราบนมัสการพระอาจารย์ครับ ผ้ายันต์ สวยจังเลยครับผม  ขอบพระคุณครับผมที่นำมาให้ได้ชมครับ... :054: :054: :054:
ความพยายามนั้นมีอยู่จริงในตัวตนของเรา สุดแท้แต่ความพยายามนั้นจะถูกดึงออกมาใช้ได้มากน้อยแต่เพียงใด

ออฟไลน์ ศิษย์΄βP΄Θยกบ้าน

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 09 พ.ย. 2553, 07:36:52 »
กราบนมัสการท่านพระอาจารย์ค่ะ
กราบขอบพระคุณที่นำรูปธงมาให้ได้ชม
เสียดายบุญไม่ถึงไม่มีโอกาสได้ครอบครองเป็นเจ้าของ
แต่ได้ชมก็นับว่าเป็นบุญตาแล้วค่ะ

กราบนมัสการลาเจ้าค่ะ
[shake]เขามีส่วน>เลว<บ้าง ช่างหัวเขา
จงเลือกเอา ส่วน>ดี<เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ โลกบ้างยังน่าดู
ส่วนที่>>ชั่ว<< อย่าไปรู้ของเขาเลย...
^^จริงๆนะ
[/shake]

ร่วมรณรงค์ในการ พูด อ่าน เขียน ภาษาไทยให้ถูกต้องค่ะ

ออฟไลน์ อมจันทร์

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 16 ม.ค. 2554, 04:10:21 »
สวยมาก จนเกิดกิเลสอยากได้บ้างเลยครับ

ออฟไลน์ ArDET

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 19 ม.ค. 2554, 08:01:54 »
กราบนมัสการพระอาจารย์ครับ ผ้ายันต์สวยงามจริงๆครับ