ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงพ่อเปิ่น ๒ กษัตริย์  (อ่าน 3362 ครั้ง)

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
หลวงพ่อเปิ่น ๒ กษัตริย์
« เมื่อ: 14 ต.ค. 2553, 01:46:08 »
       วันนี้ขอนำรูปหล่อหลวงพ่อเปิ่น รุ่นจตุพร ๔ เนื้อเงินพร้อมกรอบเงินมือ ๒ ที่ผมได้ไปทำมา เพื่อจะอาราธนาขึ้นคอ มาฝากเพื่อนๆสมาชิกได้ชมกันครับ

๑. ก่อนทำครับ รูปหล่อหลวงพ่อเปิ่น รุ่นจตุพร ๔ เนื้อเงินพร้อมกรอบเงิน ที่ผมตั้งใจไว้ว่าจะนำรูปหล่อไปชุบทองคำเฉพาะจีวรและสังฆาฎิ จึงเอาไปให้น้องชายทำให้ เพราะเขาทำด้านนี้อยู่  แต่พอไปถึง น้องชายแนะนำว่าองค์หลวงพ่อน่าจะชุบทองคำขาวและทำจีวรและสังฆาฎิเป็นทองคำเหมือนที่เราตั้งใจไว้ ส่วนกรอบที่นำไปน้องก็แนะนำว่าน่าจะชุบทองคำขาวเหมือนกัน ใจผมในใจคิดว่าที่น้องแนะนำมาน่าจะดี เพราะเคยคุยและปรึกษาน้องเอ็กซ์เหมือนกัน ก็เลยตกลงใจทำตามที่น้องชายแนะนำ  และบอกให้เลี่ยมด้วยเลยแล้วกัน

๒. หลังจากนั้น ๒-๓ วัน น้องก็โทรมาบอกว่าเสร็จแล้วพี่  ผมจึงไปรับหลวงพ่อ แต่พอเห็นแล้วบอกตรงๆครับว่าสวยกว่าที่เราคิดอีกครับ  ทั้งองค์หลวงพ่อและกรอบ เพียงแต่ว่าไม่ได้เลี่ยมเพราะน้องชายบอกว่าเลี่ยมไม่ได้เพราะขอบบางมาก  ผมเลยบอกว่าไม่เป็นไร เดี๋ยวพี่จัดการเอง   ก่อนการเลี่ยมครับ ถ่ายจากในรถครับ

๓.หลังจากที่จากน้องชายมาแล้ว ผมก็ตั้งใจว่าวันนี้ยังไงก็ต้องเลี่ยมเลย ไม่อยากเก็บไว้นาน เพราะเลี่ยมคงไม่เกิน ๑ ชม. และไม่อยากให้ผิวที่ทำมาโดนความชื้นมาก  เลยหาร้านเลี่ยม เพราะไม่อยากไปท่าพระจันทร์  โชคดีเป็นของผมเพราะแวะร้านทองแถวๆบ้านร้านแรก ถามเขาว่าเลี่ยมได้ไหม  เจ้าของร้านบอกว่าได้ ใช้เวลา ๔๕ นาที เราเลยบอกว่างั้นตกลง ผมรอเลยแล้วกันเพราะจะได้ดูช่างทำไปด้วย   ยอมรับเลยครับว่าช่างคนนี้เก่งมาก ใจเย็นมาก  ทำแบบไม่รีบ งานออกมาค่อนข้างดี  เพราะขอบบางมากๆครับ  ลองชมฝีมือช่างนะครับ

หลังจากที่ช่างเลี่ยมกันน้ำเสร็จ ก็นำมาใส่กรอบ  เห็นแล้ว ยอมรับเลยครับว่า ดีใจมาก เพราะสิ่งที่เราได้คิดและได้ทำจนสำเร็จ สวยกว่าที่เราคิดมากครับ ยังไงก็ขอขอบคุณน้องเอ็กซ์ที่ให้คำปรึกษาและน้องชายผมอีกคนที่ช่วยแนะนำ  ลองดูครับผลงานที่เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ

ศึกษาและสะสมนะครับ(ภาพผมถ่ายด้วยกล้องมือถือนะครับ)

ขอบคุณครับ

ปล.อยากจะฝากคำพูดไว้สักนิดนะครับ  จงภูมิใจกับสิ่งที่ได้มา  พุทธคุณไม่ได้อยู่ที่ราคา  ศรัทธาเท่านั้นครับที่สำคัญ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ต.ค. 2553, 01:49:31 โดย คนรักษ์พระ »
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
ตอบ: หลวงพ่อเปิ่น ๒ กษัตริย์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 ต.ค. 2553, 03:42:59 »
ขอบคุณพี่เจมส์ค่ะที่นำมาให้ชม

ไม่เคยเห็น แต่บอกได้เลยว่า สวยค่ะ
..ฝากให้เพื่อนๆได้ชมอย่างเดียวหรอคะ :095:

จงภูมิใจกับสิ่งที่ได้มา  พุทธคุณไม่ได้อยู่ที่ราคา  ศรัทธาเท่านั้นครับที่สำคัญ

(เด็ดมากค่ะ :016:)

คล้ายๆกับที่เคยเห็นเสน่ห์เอ็ม พิมพ์ไว้..ว่า

แขวนพระที่ศรัทธา...ไม่ใช่ที่ราคาและความหายาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ต.ค. 2553, 03:47:01 โดย ~เสน่ห์กวาง~ »

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 ต.ค. 2553, 05:15:03 »
ขอบคุณพี่เจมส์ที่นำมาให้ชมครับ
สวยงามมากจริงๆครับ
 :001:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 ต.ค. 2553, 05:45:50 »
สวยมากครับ
กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 ต.ค. 2553, 06:16:16 »
สวยจังครับ

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 ต.ค. 2553, 08:24:33 »
องค์จริงสวยงามกว่าในภาพเยอะเลยครับ

เดี๋ยวถ้ามีโอกาส(และปัจจัย)คงจะได้ทำแบบพี่เจมส์บ้างนะครับ :001:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 ต.ค. 2553, 08:29:43 »
ขอบคุณพี่เจมส์ด้วยครับ ที่นำมาให้ชมกัน สวยงามมากมายครับ

บางร้านก็เลี่ยมชุ้ยมาก ผมเคยโดนเหรียญหลวงพ่อคูณ

กลับมาที่บ้าน ข้างๆ ตรงขอบเหมือนไม่ได้ขัด และ จะเบี้ยวๆ 

เลยไปให้ร้านที่เลี่ยมประจำเลี่ยมให้ ออกมาสวยงามมาก

วันนั้นที่จะเลี่ยมร้านประจำไปธุระ กำเลยครับ  :016:

ออฟไลน์ first_android

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 ต.ค. 2553, 09:22:03 »
สวยครับ

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 ต.ค. 2553, 09:40:23 »
สวยงามครับพี่เจมส์ แอบมีของดีออกมาเรื่อยๆเลยน้ะพี่ เจมส์   ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 ต.ค. 2553, 10:37:24 »
สวยมากๆครับ
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 ต.ค. 2553, 11:43:56 »
สงสัยต้องขอคำแนะนำจากท่านเจมส์บางแล้วหละ อยากเอาเนื้อเงินที่มีไปทำบ้าง สวยซึ้งจริงๆ :015:

ออฟไลน์ loongtow

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 ต.ค. 2553, 01:42:41 »
เห็นแล้วต้องบอกว่า สวยมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 ต.ค. 2553, 02:54:52 »
สุดยอด สุดยอด สุดยอด ครับ............... :090: :090: :114: :090: :090:........................

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 14 ต.ค. 2553, 04:12:19 »
สวยงามเกินคำบรรยาย บารมีหลวงปู่สุดยอดครับ

ขอบคุณพี่เจมส์มากครับ สายตรงอีก 1 คนของวัดบางพระ  :015:

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 ต.ค. 2553, 04:22:00 »
งดงามมากมายครับพี่เจมส์
เดี๋ยวคราวหน้า รุ่นนี้พี่เป็ปซี่
คงจะนำมาจัดกิจกรรมทาย
ปัญหาธรรมะในเว็บอีกเป็นแน่...คลาดเดาเอานะครับ
ขอบคุณครับที่นำมาให้ชมกัน :016:

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 14 ต.ค. 2553, 05:32:09 »
ช่างงดงามอะไรเช่นนี้ครับพี่เจมส์ :045: :045: :045:
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ Kingkhet

• อตฺตา หเว ชิตํ เสยฺโย ชนะตนนั่นแหละประเสริฐกว่า
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 14 ต.ค. 2553, 08:23:46 »
ขอบคุณครับพี่ พี่ตั้งใจทำเพื่อใช้บูชาจริงๆ 04;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ต.ค. 2553, 08:24:35 โดย Kingkhet »

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 14 ต.ค. 2553, 08:35:59 »
สวยมากคะ ของดีเยอะนะคะท่านพี่  :097:
ขอบคุณคะ ที่นำมาให้ชม   
:054:
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ NEWZA191

• ตติยะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 14 ต.ค. 2553, 09:25:14 »
ขอบคุณครับพี่ที่นำมาให้ชม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 15 ต.ค. 2553, 01:20:39 »
มีของดีมาให้ชมเรื่อยๆ เลยนะพี่ชาย ...  :002:

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 15 ต.ค. 2553, 02:07:07 »
ผมว่าเนื้อเงินเดิมๆก็สวยแล้วนะครับ แต่พอนำไปชุบสามกษัตริย์แล้วสวยมากครับ อย่างนี้ต้องชมฝีมือช่างด้วยครับ :090:

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 15 ต.ค. 2553, 05:59:08 »
สวยงามมากครับ :001:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ KITTITUCH

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 15 ต.ค. 2553, 06:49:08 »
สวยครับพี่เจมส์ ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันกันชมครับ :025:

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 15 ต.ค. 2553, 08:47:23 »
สวยงวมมากครับพี่เจมส์ :016: :015: