ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาติตั้งกระทู้ขอบคุณ คุณ pepsi สำหรับความมีน้ำใจครับ  (อ่าน 2995 ครั้ง)

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
ขอบพระคุณสำหรับน้ำใจของพี่  pepsi หรือ พี่แป๊ป มากครับ ที่มีน้ำใจให้วัตถุมงคลกับผมโดยไม่คิดสิ่งของตอบแทนเลย
มีแต่ให้กับให้จริงๆครับ ผมได้มีโอกาศคุยโทรศัพกับพี่แป๊ป แล้วพี่แป๊ป ถามอยากได้อะไร พอผมตอบปุ้บพี่ส่งมาให้เลย ขอบพระคุณมากครับ

แต่ผมอยากรบกวนถามพี่น้องบางพระหน่อยครับว่า พระผมหลวงพ่อเปิ่น ที่พี่แป๊ป ส่งมาให้ผมอ่ะครับ
พระมีรอยลานแบบในภาพครับแล้วผมจะมีวิธีเก็บรักษายังงัยดีครับ ผมกลัวพระจะแตกอ่ะครับ

ขอบพระคุณมากๆครับ  :054: :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ต.ค. 2553, 05:53:31 โดย ยอดรัก..บางแค »

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

แก้ไม่ได้หรอกครับน้องเอ ตามธรรมชาตินะครับ เลี่ยมเก็บเลยครับ

ขอบคุณครับ

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
ผมว่าหากระดาษทิชชู่มาห่อพระผงและเก็บในกล่องก็ได้ครับและก็เก็บเอาไว้หิ้งพระก็ได้ครับ
รักและศรัทธา

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com

แก้ไม่ได้หรอกครับน้องเอ ตามธรรมชาตินะครับ เลี่ยมเก็บเลยครับ

ขอบคุณครับ

อย่างนี้หมายความว่า ผมไม่มีบุญได้ใช้ใช่มั้ยครับ พี่เจมส์  :070:

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
ถ้าจะเอาไว้ติดตัวตลอด แต่กลัวพระแตกราน..
ค่อยๆใช้ค๊อทเติลบัท ชุบน้ำมันมะกอก ค่อยๆแต้มครับ..อย่าไปชุบ หรือแช่นะครับ
แค่ค่อยทาไล้ผิว..แล้วก็หาตลับใส่ อย่าเลี่ยมพลาสติก เดี๋ยวพระจะแห้งกรอบ เพราะถ้าเลี่ยมแบบนั้น ด้านในจะเป็น สูญญากาศ
พระจะกร่อนง่ายครับ
กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ถ้าเป็นสมัยโบราณจะใช้ตั้งอิ้วทาเคลือบครับ

ถ้าเป็นสมัยนี้ ใช้น้ำยาทาเล็บแบบใส ทาบางๆทับกันหลายๆชั้นก็พอจะช่วยได้ครับ

ขอขมาหลวงปู่ก่อนลงมือทำนะครับ :001:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
จะใช้อะไรก็ใจเย็นๆ ค่อยๆ ทำทีละน้อย ทดลองตรงจุดอับสายตาก่อนนะครับ เป็นอะไรไปเสียดายแย่

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เข้ามารับความรู้ครับ :090:

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
โดยส่วนตัวของผมคิดว่าไม่ควรเลี่ยมพลาสติกครับ
เพราะว่าจริงอยู่ที่เลี่ยมพลาสติกแล้วเราสามารถเชื่อ
ในความคงทน และ ความสามารถในการกันน้ำ
ของกรอบพลาสติกได้ในระดับหนึ่ง

แต่กรอบพลาสติกก็มีอายุของมันครับ..เมื่อนานๆเข้าพลาสติก
ก็จะมีอาการกรอบและแตกได้เช่นกัน ( ส่วนเรื่องระยะเวลาจะ
นานเท่าไหร่นั้นขึ้นอยู่กับคุณภาพในการเลี่ยมและสภาพการใช้
งานครับผม )

ที่นี้เมื่อกรอบพลาสติกแตกแล้ว..เราจะไม่สามารถแขวนได้อีก
ต่อไป และ จำเป็นต้องแกะพระออกจากกรอบเดิมเพื่อไปเลี่ยม
กรอบใหม่..ซึ่งขั้นตอนนี้แหละครับ..ที่ทำให้ใครหลายต่อหลายคน
ต้องสูญเสียพระเนื้อผงไป..เนื่องจากพระเกิดการแตกหักในระหว่าง
พยายามแกะออกจากกรอบเดิม...โดยเฉพาะพระที่มีความเปราะ
และ แตกรานอยู่แล้วยิ่งเสี่ยงครับ ( ผมเคยเสียพระหลวงปู่ทวด
เนื้อว่าน ที่ปลุกเสกโดยอาจารย์นอง วัดทรายขาว ไปองค์นึง
เพราะแกะออกจากกรอบพลาสติกนี่แหละครับ..หักไปเกือบครึ่งองค์ )

ผมว่าทางที่ดีใส่กรอบสเตนเลสน่าจะดีกว่าครับ...เวลาจะอาบน้ำก็
ค่อยถอดออก...หรือหากกลัวผิวพระจะแตกร่อนก็ลองหาชแล็ค หรือ รัก
หรือ น้ำมันอะไรที่สามารถยึดเกาะเนื้อพระได้มาลองทาดูครับ..อย่า
ไปกลัวว่าพระจะเสียสภาพเดิมแล้วทำให้ราคาตก...เพราะเราแขวนเพื่อ
หวังพึ่งพุทธคุณครับ..ไม่ได้แขวนไว้ขาย

• สัตตมะ
  • **
 :016:ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ amazing2511

• ที่ปรึกษา
ถ้าเป็นสมัยโบราณจะใช้ตั้งอิ้วทาเคลือบครับ

ถ้าเป็นสมัยนี้ ใช้น้ำยาทาเล็บแบบใส ทาบางๆทับกันหลายๆชั้นก็พอจะช่วยได้ครับ

ขอขมาหลวงปู่ก่อนลงมือทำนะครับ :001:
ผมใช้น้ำยาทาเล็บ เหมือนคุณ ack01  เสร็จแล้วใส่กรอบสแตนเลสครับ :015: