ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่รู้หัวข้อจะยากไปไหมเกี่ยวกับมวลสารครับ  (อ่าน 1044 ครั้ง)

ออฟไลน์ W_2010

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
พี่ๆน้องๆในนี้มีใครพอจะรู้พระผงที่ผสมมวลสารดินเจ็ดป่าช้าบ้างครับ
แบบจตุคามรามเทพรุ่นแรกนะครับ เลยลองมาตั้งกระทู้ถามดู
ว่าเพื่อจะมีใครพอจะทราบบ้าง

ออฟไลน์ SugarFree

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
จตุคาม-รามเทพ รุ่นแรก มีดิน 7 ป่าช้าด้วยเหรอ >>? ผมว่าไม่มีนะ

ถ้าเป็นพระเภทของสายเสน่ห์นะน่าจะมี แต่องค์พ่อฯผมคิดว่าไม่

ผิดถูกชี้แนะด้วยครับ ^^

ออฟไลน์ W_2010

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
มวลสารจตุคามปี 30 มีดังต่อไปนี้ครับ
ผงไม้ตะเคียนทองหลักเมือง
ดินสังเวชนียสถาน 4แห่ง
ปูนเปลือกหอย
ดินเจ็ดป่า้ช้า
เกสรดอกไม้ 108
น้ำตาลอ้อย
กล้วย
อับเพชร
ผงอิทธิเจ
เงิน
นาก
ปูนหิน
แร่7เหมือง
ผงกะลาตาเดียว
ว่านมงคล108
น้ำผึ้งหลวง
เกลือ
น้ำศักดิ์สิิทธิ์4บ่อ
น้ำมันจันทร์
ทอง

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
ผงพรายสมุทร  พ่อท่านเจิม  วัดหอยราก  นครศรีธรรมราช

โดยปกติพระเครื่องที่ผสมดิน 7 ป่าช้า พระออกไปทางไสยเวทย์เสียมากกว่าคุณพระ  แต่กระนั้นก็แฝงคติธรรมบางส่วนไว้  โดยความหมายของดินเจ็ดป่าช้านั้น คือ  คนเรามีเกิดมา 7 วัน  และคนเราก็ต้องตายใน 7 วันนี้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ hanuman

• ปัญจมะ
พระขุนแผนพรายกุมาร เนื้อดินเจ็ดป่าช้า+เกษา หลวงพ่อคงวัดวังสรรพรส จังหวัดจันทบุรีครับ
[shake]เป็นแค่คนผ่านมา แต่ศรัทธาด้วยใจ[/shake]