ผู้เขียน หัวข้อ: ของฝากจากวัดนก  (อ่าน 3647 ครั้ง)

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
ของฝากจากวัดนก
« เมื่อ: 23 ต.ค. 2553, 05:17:18 »
อาทิตย์ที่แล้วผมไปวัดนกมาครับ เพิ่งเคยไปครั้งแรก ได้ยินมาว่าท่านเจ้าอาวาสวัดนกท่านเป็นลูกศิษย์ใกล้ชิดหลวงพ่อเปิ่นก็เลยตั้งใจว่ามีโอกาสจะไปเยี่ยมวัดท่านสักครั้ง

ไปถึงบ่ายแล้ว เห็นท่านเจ้าอาวาสยืนคุยกับผู้ชายคนหนึ่งหน้าเคาน์เตอร์วัตถุมงคลเลยนมัสการท่านแล้วเข้าไปกราบพระพุทธรูปที่ศาลาใหญ่ กลับออกมาเดินดูตรงเคาน์เตอร์ คุยกับพี่ที่รับผิดชอบเรื่องบูชาวัตถุมงคลชื่อพี่สมุทร สนุกมากครับฟังเขาเล่าเรื่องหลวงพ่อเปิ่น เรื่องวัดบางพระ วัดท้องไทร วัดยายส้มของหลวงพ่อไสว พี่สมุทรเล่าไปผมก็ขอดูโน่นดูนี่ไป หลายชิ้นที่วางให้บูชาอยู่ที่นั่นทางวัดเราไม่มีเหลือแล้ว

พี่สมุทรคนนี้เป็นคนวิ่งไปโรงงานสั่งทำ ไปรับไปส่งวัตถุมงคลของวัดบางพระเองกับมือหลายรุ่นเลยครับ โดยเฉพาะที่ออกตอนงานไหว้ครู 2544 อย่างตะกรุดหอมเชียงอันลือลั่น แกเองเป็นคนแบกใส่ลังหลังแอ่นไปนั่งรอหลวงพ่อท่านปลุกเสก

คุยไปคุยมาพี่สมุทรก็ชวนผมดูรอยสักยันต์ลายมือพระอาจารย์มี คุณตาบุญมีของพวกเรา ตั้งแต่สมัยท่านยังบวชเป็นพระอยู่วัดบางพระ ยันต์เสือครูรุ่นแรกๆ แม่พิมพ์เป็นแผ่นไม้แกะลาย เวลาใช้ก็จุดตะเกียงลานลนเขม่าเอา ลูกศิษย์ลงนอน พระอาจารย์สักไปเอาเท้าเหยียบขึงหนังให้ตึงไป ขนาด สัดส่วน น้ำหนักลายเส้น มันถึงได้เข้มขลังอย่างนี้ครับ

พี่สมุทรบอกว่าพระอาจารย์มีท่านใจดีมาก สักไปปลอบไป เกือบเสร็จแล้วลูก อีกนิดเดียวลูก ทนเอาลูก อย่างพวกเราเห็นยันต์ที่สักเสร็จนี่บอกได้เลยว่าคุ้มความเจ็บแน่นอน

คุยกันอยู่นานสุดท้ายผมก็ลากลับเพราะตั้งใจจะไปไหว้หลวงพี่หนุ่มวัดบางแวกต่อ รับวัตถุมงคลทั้งหลายที่เลือกไว้แล้ว พี่สมุทรบอกให้รอแป๊บ หายเข้าไปหลังเคาน์เตอร์พักใหญ่ กลับมาในมือมีพระเนื้อผงหลวงพ่อเปิ่นสององค์ องค์แรกกลมๆ ในมวลสารมีเกศาท่าน อีกองค์พี่สมุทรบอกว่าองค์สี่เหลี่ยมนี่คืออาเสี่ยเล็ก เป็นรุ่นที่มีประสพการณ์ลงหนังสือพิมพ์ด้วย สององค์นี้พี่ให้ แล้วก็เล่าเรื่องสนุกๆ ตำนานของพระรุ่นนี้ให้ฟังต่ออีก

ก่อนกลับผมขอบคุณพี่สมุทร แล้วขออนุญาตเอารูปมาลงให้พวกเราในเว็บบางพระดูกันนี่แหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ต.ค. 2553, 05:19:17 โดย Ranti »

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ เสือพุทธคุณ

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - remymatins@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: ของฝากจากวัดนก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 ต.ค. 2553, 08:44:21 »
ขอบคุณที่เอามาให้ชมนะครับ แถมได้ของดีมาด้วย ดีใจด้วยพี่หรั่ง

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ต.ค. 2553, 07:26:51 »
ขอบคุณที่นำมาเล่าสู่กันฟังครับ

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 ต.ค. 2553, 01:12:49 »
ดีใจด้วยครับได้พระเครื่องของหลวงปู่ :095:
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ต.ค. 2553, 07:12:02 »
สุดยอดครับ ได้ของดีมาด้วย ขอบคุณครับ :001:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 ต.ค. 2553, 01:26:16 »
เมื่อหลายเดือนที่แล้ว ผมก็ไปวัดนกก็ได้บูชาพระกับพี่สมุทรเหมือนกันครับ :090: