ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญปี 19 บล๊อกแข้งแตก ?  (อ่าน 4939 ครั้ง)

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
เหรียญปี 19 บล๊อกแข้งแตก ?
« เมื่อ: 03 พ.ย. 2553, 01:37:56 »
ผมพยายามศึกษาหาตำหนิเหรียญรุ่นนี้
ซึ่งยอมรับเลยครับว่าความรู้ใหม่ยังมีมาเรื่อยๆ ศึกษาไม่หมดจริงๆนะ
เห็นเขาว่าเป็น พิมพ์แข้งแตก หรือ บล๊อกแข้งแตก
ผมลองดูจากรูปและเดาเอาเองว่าเป็นอย่างไร  
ผิด ถูกอย่างไรรบกวนพี่น้อง อย่างท่านพี่หอมเชียง ลุงอเมซิ่ง คุณTuxky คุณนก ฯลฯ ช่วยด้วยนะครับ
ลองพิจารณาครับผม รูปผมขอยืมจากเวปประมูลพระต่างๆ ถ้าระบุชื่อเวปน่าจะผิดกฏของเรา ขอละเว้นไว้  
และ ขออนุญาตนำมาลงเพื่อเผยแพร่ครับ  

ส่วนที่เรียกว่า แข้งแตก น่าจะเป็นบริเวณลูกศรสีเหลือง

ดูกันอีกเหรียญนึง

จากภาพนี้จะเห็นว่า แข้งแตกคือส่วนทีเป็นลูกศร
และพิเศษเพิ่มเติมคือ มีเข็ม ตรงวงกลมด้วย
ผมก็เลยสรุปว่า บล๊อกแข้งแตกนี้จะพบใน เฉพาะเหรียญบล๊อคนว มีทั้งเนื้อทองแดง และ เนื้อนวะ
ถ้าเป็นบล๊อกนิยม (หรือ พ. แตก) จะไม่พบตำหนิแข้งแตกแบบนี้

ผิดถูกอย่างไร ช่วยชี้แนะด้วยครับทุกท่าน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พ.ย. 2553, 01:42:12 โดย บางแก้วฟ้า »

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
ตอบ: เหรียญปี 19 บล๊อกแข้งแตก ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 พ.ย. 2553, 02:39:28 »
                                                size=20pt]ใช่บล็อเข็มหรือเปล่าครับ[/size]
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
ตอบ: เหรียญปี 19 บล๊อกแข้งแตก ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 พ.ย. 2553, 03:44:11 »
มีข้อมูลเพิ่มเติมมาอีกแล้ว กระทู้นี้ต้องบุ๊คมาร์ค :002:

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 พ.ย. 2553, 06:05:06 »
ตอบคุณ levis ครับ
ตามความเข้าใจผมตอนนี้คือ
เหรียญ 19 เอาแบบเข้าใจง่ายๆ มีแค่  2 บล๊อก (ลุงอเมซิ่งสอนมา)
คือ บล๊อก พ แตก (บล๊อกรมดำ, บล๊อกนิยม)  และ บล๊อกนวะ (บล๊อกผิวไฟ)
บล๊อกนวะเนี่ย แบ่งย่อยเป็น 4 แบบ คือ 1บล๊อกนวะธรรมดา 2บล๊อกนวะมีเข็ม  3บล๊อกนวะแข้งแตก และ 4 บล๊อกนวะมีเข็มแข้งแตก
ตามที่พอรู้มานะครับ
รอผู้รู้มาชี้แนะอีกที   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พ.ย. 2553, 06:05:43 โดย บางแก้วฟ้า »

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 พ.ย. 2553, 09:34:01 »
สวยครับแต่ผมไม่ปัญญาได้ครอบครอง :074:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 พ.ย. 2553, 10:35:49 »
ตอบคุณ levis ครับ
ตามความเข้าใจผมตอนนี้คือ
เหรียญ 19 เอาแบบเข้าใจง่ายๆ มีแค่  2 บล๊อก (ลุงอเมซิ่งสอนมา)
คือ บล๊อก พ แตก (บล๊อกรมดำ, บล๊อกนิยม)  และ บล๊อกนวะ (บล๊อกผิวไฟ)
บล๊อกนวะเนี่ย แบ่งย่อยเป็น 4 แบบ คือ 1บล๊อกนวะธรรมดา 2บล๊อกนวะมีเข็ม  3บล๊อกนวะแข้งแตก และ 4 บล๊อกนวะมีเข็มแข้งแตก
ตามที่พอรู้มานะครับ
รอผู้รู้มาชี้แนะอีกที   
                                ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ sss_simon

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 พ.ย. 2553, 11:46:45 »
ขอบคุณสำหรับความรู้นะครับ สวยงดงามมากครับ

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 พ.ย. 2553, 01:33:01 »
ส่วนตัวผมก็ได้เหรียญ 19 ผ่านมือมาพอสมควร และก็เคยเห็นเนื้อทองแดงก็มีแข้งแตกเหมือนกันครับ เชื่อว่าน่าจะเป็นเหรียญที่ปั้มช่วงท้ายๆ ซึ่งบล็อกแม่พิมพ์ใช้งานมามากอาจทำให้เกิดร่องรอยได้ครับ ยืนยันว่าเนื้อทองแดงก็มีแข้งแตกเหมือนกันครับ

จริงๆเรื่องการแยกบล็อกเหรียญ 19 โดยส่วนตัวผมคิดว่าเพื่อให้จดจำตำหนิพิมพ์ทรงต่างๆได้ง่าย ซึ่งผมเชื่อว่าเหรียญที่เรียกว่าบล็อกธรรมธรรมดา น่าจะเป็นเหรียญที่ปั้มช่วงแรกๆ บล็อกแม่พิมพ์ยังใหม่สะอาด จึงไม่มีร่องรอยอะไร พอใช้งานไปคงเกิดร่องรอยในบล็อกแม่พิมพ์ ทำให้เกิดบล็อกเข็ม บล็อก พ.แตก ขึ้น ซึ่งตามความเป็นจริง บล็อกธรรมดาน่าจะนิยมและแพงกว่า แต่กลับเป็นบล็อกเข็ม บล็อก พ.แตก นิยมกว่า  ซึ่งส่วนตัวผมไม่เลือกบล็อกครับ ขอให้เหรียญแท้ สวย ดูง่าย ก็พอครับ

:003:

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 พ.ย. 2553, 06:07:47 »
ขอบคุณทุกข้อความ
อ่านแล้วมีประโยชน์มากๆครับ
 :054:  :054:  :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พ.ย. 2553, 06:11:12 โดย จิ๋ววัดตะกล่ำ »
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 พ.ย. 2553, 08:47:58 »
เห็นด้วยกับที่คุณ tuxky เล่ามาครับ ตำหนิต่างๆ ที่เกิดนั้นเป็นไปตามความเปลี่ยนแปลงของแม่พิมพ์หลังทำการปั๊มเหรียญไปแล้วระยะหนึ่ง ปกติตามหลักเทคนิกการปั๊มโลหะ บล็อกพิมพ์จะมีอายุใช้งานประมาณ 5000 ครั้ง เหรียญที่มีจำนวนสร้างเป็นหมื่นจึงใช้บล็อกพิมพ์มากกว่าหนึ่งบล็อก แต่โรงงานผู้ผลิตมีวิธีสร้างบล็อกพิมพ์ซ้ำให้ตรงกันทุกอย่างได้โดยใช้วัสดุสังเคราะห์ที่ใช้ในงานทันตกรรมถอดพิมพ์ เหรียญเป็นแสนเหรียญซึ่งต้องใช้บล็อกหลายสิบบล็อกจึงไม่มีจุดแตกต่างกันถ้าบล็อกนั้นอยู่ในสภาพสมบูรณ์ คือเป็นการปั๊มระยะแรกๆ ของบล็อกครับ

เหตุที่เหรียญมีตำหนิเป็นที่นิยมซื้อหากันแพงกว่าน่าจะเป็นเพราะมีจุดให้ดูออกง่าย มีการเผยแพร่บอกต่อกันจนเป็นที่รู้จัก คนที่สนใจจะหาบูชา คนที่มีไว้ครอบครองแล้วก็มั่นใจว่าแท้ เป็นธรรมชาติมนุษย์นะผมว่า 

จริงๆ ถ้าอยากรู้ว่าเหรียญนี้มีบล็อกพิมพ์ทั้งหมดกี่บล็อกก็รวมหลักฐานรอยตัดขอบเหรียญมาเทียบกันรับรองรู้แน่ อย่างเหรียญหน้าเสือปี 23 จำนวนสร้าง 5000 ก็มีบล็อกเดียว ขอบตัดของทุกเหรียญมีรอยอะไรตรงไหนต้องเทียบได้ตรงกันหมด พิสูจน์ด้วยภาพถ่ายเชิงซ้อนแบบหนัง CSI ได้เลยครับ  :004: